Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju swahili. Kadri maelfu ya vijana wanaposherekea kumaliza shule wanakumbushwa juu ya hatari zinazokuja na unywaji pombe, haswa nje ya nchi. Wazazi na marafiki wa waathiriwa wa sumu ya methanol Bianca na Holly wamejiunga na juhudi mpya za usalama, wakiwatia moyo wasafiri kuchukua maamuzi salama zaidi. Kila mwaka maelfu ya wahitimu wa shule nchini Australia husafiri nje ya nchi mziko, kwa mapumziko kwa tukio linalojulikana kama schoolies. Ni wakati ambapo vijana huanza safari zao za kimaisha, na wazazi hufanya dua kwa Michelle Jones ambaye binti yake Bianka hakurudi kutoka likizo yake ya Laos. Ni kumbukumbu yenye machungu na furaha. Very, very ni dhahiri sana haswa kwenye lango la kuondoka, pale ambapo tulisema kwa heri wasichana wetu ni dhahiri sana inasikitisha. Bianca Jones na rafiki yake Holly walifariki baada ya kunywa vinywaji vilivyotiwa methanol katika nyumba ya wasafiri mjini Vang Vieng mwezi Novemba uliopita. Walikuwa na umri wa miaka kumi na tisa. Sasa wazazi wao wanataka vijana wengine wajue hatari zinazokuja na kusafiri na kunywa pombe nje ya nchi. Mama wa Holly Sam anasema wanataka kuungana na wazazi wengine. Inatugusa sana, tunachojaribu kufanya ni kusambaza ujumbe ili kuwalinda wasafiri wengine. Familia ziko katikati ya kampeni mpya ya usalama inayowalenga wanafunzi wanaohitimu shule, iliyoanzishwa na serikali ya shirikisho katika ukumbi wa kuondoka wa kimataifa wa uwanja wa ndege wa Melbourne. Bianka na Holi walikuwa na furaha kuhusu kusafiri nje ya nchi pamoja. Wakati Bianka aliwasilisha wazo hilo kwa Mark na mimi, tulikuwa na tahadhari kidogo, lakini pia tulijua kwamba kusafiri nje ya nchi na Holi ilikuwa jambo walilotaka kufanya, na tulikuwa na uhakika kuhusu wao kusafiri nje pamoja. Walikuwa werevu na walijua jinsi ya kujitunza. Kampeni hii inawapa vijana na wazazi ushauri wa vitendo kuhusu kunywa kwa kiasi, kutunza marafiki na hata zinazoweza kutokana na vinywaji visivyolipishwa vya bei nafuu au vinavyotia shaka. Kuwa na tahadhari kuhusu matumizi ya pombe drinks, na vinywaji kama cocktails, cocktails rocks, na shorts. Kuna mwongozo wa jinsi ya kupata msaada mambo yakienda vibaya. Inaungwa mkono na tovuti ya Smart Traveler na kikundi kisicho cha faida cha Drink Wise. Ujumbe utamjulisha matukio ya matangazo kwenye maeneo ya kuondokea katika viwanja vya ndege na matangazo yanayolengwa kwa simu za rununu kama anavyoeleza mkurugenzi mkuu wa DrinkWise Simon Strahan, watakuwa wakiona hizo jumbe katika na kando kando ya viwanja vya ndege. Watakuwa wakiona hizo jumbe kwenye mitandao ya kijamii wanapotafuta futa baa, itaonekana kama sehemu ya shughuli za utafutaji. Huko Australia kutakuwa na jumbe hizo kwenye maduka ya pombe pia, tunayohamasishaji ambao utakuwa viwanjani. Sehemu ya hiyo itakuwa ni kuhusika moja kwa moja na wahitimu ya shule pa bidhaa vikumbushi vya sasa na kweli kuanza kuzungumza nao. Kwa kufikia mwishoni mwa mwaka, kampeni inaongezeka kabla ya sherehe za wanaosherehekea kumaliza shule. Maelfu ya wanafunzi unatarajiwa kusafiri ndani na nje kwenda kwenye maeneo maarufu ya karamu kama Bali, Fiji, Gold Coast, na Asia. Waziri wa Elimu Jason Clare anasema kampeni hii ni kuhusu kuwafikia vijana popote walipo. They Tunataka muwe na furaha na tunataka muwe salama. Tunataka mrudi nyumbani salama, na hilo ndiyo msingi wa kampeni hii taarifa mtandaoni kwenye on ndege katika uwanja wa ndege airport, ujumbe wa maandishi, mitandao ya kijamii, lakini pia kufikisha taarifa kwa shule. Licha ya uchunguzi mrefu na harakati za polisi huko Laos pamoja na shinikizo kutoka kwa mamlaka ya Australia bado hakuna mashtaka yaliyowekwa kuhusu vifo vya Bianca na Holly. Michelle Jones na Sam wanakumbuka furaha ya binti zao wakati walipoanza safari yao ya kusisimua, lakini wanawasihi wazazi kuongea na watoto wao kuhu kubaki makini. Wazazi wanapaswa kuwa na mazungumzo na kuwakalisha chini watoto wao kabla ya kwenda zao. Hakikisha unajua cha kufanya ikiwa wataugua. Hii itasaidia kuokoa maisha. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.