Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili. Uangalizi wa uchaguzi kutoka Umoja wa Afrika, katika ripoti yao ya baada ya uchaguzi wa Tanzania, wanasema zoezi hilo halikuzingatia kanuni za kidemokrasia, uchaguzi ambao ulihubikwa na vurugu katika siku ya upigaji kura. Rais Samia Suluhu Hassan alitangazwa mshindi wa uchaguzi mkuu wa Oktoba 29 uchaguzi ambao hata hivyo wapinzani wake wakuu waliozuiliwa kushiriki walisema ulikumbwa na udanganyifu mkubwa. Kulingana na waangalizi hao kutoka AU, uchaguzi wa mwaka huu nchini Tanzania ulikosa kabisa kuafikia vigezo vya AU kuhusu uchaguzi sawa na kanuni zingine za kimataifa za uchaguzi wa kidemokrasia. Aidha, waangalizi hao wanasema walibaini kuwa baadhi ya masanduku ya kupiga kura tayari yalikuwa yamejazwa makaratasi ya kupiga kura kwenye vituo vya kupiga kura vilevile au vile, inasema maajenti wa vyama vya kisiasa hawakuwa kwenye vituo vya kupiga kura, ambapo pia wakati wa zoezi la kuhesabu kura baadhi ya waangalizi walitakiwa kuondoka vituoni. Kwa upande wake serikali ya Tanzania inasisitiza kwamba uchaguzi huo ulikuwa wa huru na wa haki. Katika hatua nyingine, chama kikuu cha upinzani Chadema, licha ya kuzuiwa kushiriki kwenye uchaguzi huo, kimesisitiza kuwa kimerekodi vifo vya mamia ya watu waliuawa wa wakati wa maandamano ya uchaguzi wa Tanzania. Lakini uangalizi una wajibu gani haswa kwenye nchi za Afrika? Profesa Kennedy Simala ni mchanganuzi wa maswala ya Jumuia ya Afrika Mashariki. Kwanza nitoe salamu zangu za pole kwa hali ambayo ilitokea, kama ilivyosemekana uh, kwamba kuna hali ambayo kwa kweli ilikuwa ya taharuki na hali ambayo ilikuwa ni ya kushangaza, lakini ni seme kwamba waangalizi wana majukumu makubwa na wamefanya kazi yao, wametoa ripoti zao za awali kwa kweli, na hizi ripoti nafikiria zina umuhimu mkubwa sana katika suala zima la na kuimarisha namna ambavyo uchafuzi utafanyika, sio tu Tanzania, lakini katika nchi mbalimbali katika bara la Afrika. Kwa mfano, waangalizi kutoka Jumuia ya Afrika Mashariki, waangalizi kutoka Jumuia ya Maendeleo Kusini mwa Afrika, na waangalizi wa kutoka maziwa makuu na wale wa kutoka uh, Addis Ababa AU, wote wametoa ripoti mbalimbali, na hizo ripoti bila shaka zitatumika sio tu kwa Tanzania, lakini kwa jumuiya hizo pamoja na nchi mbalimbali za bara la Afrika. Waangalizi wanatoa mapendekezo, hawatoi amri, wanatoa mapendekezo. Mapendekezo yanahitaji kufanyiwa kazi na wahusika. Katika muktadha huu, wahusika ni serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na kwamba kuna mambo ambayo yametolewa kwamba kama alivyosema rais Samia Suluhu Hasan kwamba mapendekezo tumeyapokea. Maana yake nini? Kwamba tutayafanyia kazi, lakini sio kwa agizo. Kwa nini? Lugha inayotumiwa lazima iwe ya kiheshima. Hatutarajii kuona mapendekezo ambayo yanatolewa kwa lugha ambayo inaonekana ya dharau, lugha ambayo inaonekana kama ni kuonekana kama ina uh, laumu kundi fulani ama lile lingine, kwamba uchaguzi ni mchakato uangalizi mchakato kwamba hii michakato ina hatua mbalimbali. Kuna uwezekano kwamba katika hatua fulani kuna mambo ambayo hayakufanyiwa vizuri, na hilo limekubalika kweli na wote, na alivyosema Rais Samia Suluhu Hasan ni kwamba tumeyapokea ya mapendekezo. Bila shaka serikali ya Tanzania itakaa na wataalamu wake haya mapendekezo yaweze kufanyiwa kazi, kwa sababu mambo yaliyotokea si dhani kama kuna Tanzania yoyote na mwanajumuia ya Afrika Mashariki yoyote kuna Mwafrika yoyote ambaye angependa kuyaona yakitokea tukisailia nchini Tanzania. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, kimesema makamu mwenyekiti wake John Heche amefunguliwa mashtaka ya ugaidi siku chache baada ya ghasia za uchaguzi kuikumba nchi hiyo. Katika chapisho kwenye mtandao wa X, Chadema imesema kuwa Heche ambaye alikamatwa Oktoba 22 ameshtakiwa kwa vitendo vya ugaidi. Kinasema polisi alimsafirisha kutoka mji mkuu Dodoma hadi eneo la pwani la Kinondoni ambako alifunguliwa mashtaka hayo. Taarifa hiyo pia imesema naibu mwenyekiti huyo alikataa kuandika taarifa, lakini atafanya hivyo mara tu baada ya kufikishwa mahakamani. Haijabainisha wazi ni lini atafikishwa mahakamani. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yameelezea ya ukandamizaji wa kikatili dhidi ya upinzani kabla ya uchaguzi huku viongozi wao wakifungwa jela au kuzuiwa kugombea. Kiongozi wa chama hicho cha Chadema Tundulisu kwa sasa anakabiliwa na kesi ya uhaini ambayo inaweza kubeba hukumu ya kifo. Serikali ya Afrika Kusini imesema kwamba imepokea simu za dharura kutoka kwa raia wake kumi na saba waliokuwa wamejiunga na vikosi vya wapiganaji wa kulipwa katika mzozo wa Urusi na Ukraine, na kwamba inafanya kazi kuwatafutia njia ya kurudishwa nyumbani haini kwa mujibu wa shirika la Reuters. Tume ya taifa inasema kwamba wanaume hao walishawishiwa kushiriki mapigano kwa kudanganywa na mikataba ya ajira yenye faida kubwa. Wote wako katika umri wa kati ya miaka ishirini na thelathini na tisa na wamesalia katika eneo la Donbas lililoharibiwa na vita nchini Ukraine. Rais Cyril Ramafosa ametoa agizo la kufanya uchunguzi kuhusu hali zilizosababisha kuajiriwa kwa, kwa vijana hawa katika shughuli hizi za wapiganaji wa kulipwa. Kulingana na sheria za Afrika Kusini, ni kinyume cha sheria kwa raia kutoa msaada wa kijeshi kwa serikali za kigeni isipokuwa iwapo wameidhinishwa na serikali ya Afrika Kusini. Mnamo Agosti, serikali ya Afrika Kusini iliwatahadharisha vijana kuhusu ofa za kazi za uongo nchini Urusi ambazo zilienea kwenye mitandao ya kijamii baada ya ripoti kuwa baadhi ya wanawake wa Afrika Kusini walidanganywa kushiriki katika utengenezaji wa ndege zisizo na rubani. Na serikali ya Israeli imethibitisha kwamba mwili wa marehemu Joshua Luito Molel, mwanafunzi kutoka Tanzania, aliyechukuliwa mateka katika ukanda wa Gaza tarehe 7 Oktoba mwaka 2023 umetambuliwa rasmi. Utambulisho huo umefanywa na kituo cha kitaifa cha tiba ya uchunguzi wa vifo kwa ushirikiano na polisi wa Israel na jeshi la ulinzi la Israel IDF. Familia ya marehemu imejulishwa rasmi na mwili wake umerejeshwa nchini Israeli. Serikali ya Israeli imetoa salamu za rambirambi kwa familia ya Mlal na kwa familia zote za mateka waliopoteza maisha. Serikali na jeshi la ulinzi la Israeli wamesisitiza kuwa wanaendelea kufanya kila juhudi kuhakikisha kuwa miili ya mateka wote inarejeshwa kwa maziko yenye heshima. Vilevile, serikali imeitaka Hamas kutekeleza makubaliano na kurejesha miili ya mateka waliobaki. Wamesema hawatapumzika hadi kila mmoja arejeshwe nyumbani. Jason Nyekundi, SBS Audio, Nairobi Kenya. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.