Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Shirika lisilo la faida linasema karibu nusu ya jamii za wenyeji wanaoishi mbali na ulimwengu wanakabiliwa na kutoweka ndani ya muongo kutokana na ukataji miti, uchimbaji wa madini na utalii. Survival International wanasema wanataka ulimwengu hususan serikali na viwanda kutambua na kushughulikia tatizo hili kama dharura ya kimataifa. Ndani ya misitu ya Amazon huko Brazil kuna eneo linalojulikana kama bonde la habari, linajumuisha zaidi ya kilomita mraba elfu themanini na tano na asilimia tisaini na tisa ya msitu wake wa asili bado uko salama. Bonde hili ni nyumbani kwa yale ambayo shirika la kitaifa la watu wa asili la Brazil au Funai linasema ni mkusanyiko mkubwa zaidi wa makundi ya kiasili yaliyowasiliana katika Amazon na duniani, wanaoishi kwa uwindaji, uvuvi na kilimo kwa kiwango kidogo, wakidumisha lugha na mila ambazo zilikuwepo kabla ya taifa la kisasa Kwa miongo kadhaa, Brazil ilihimiza mawasiliano na jamii hizi za kiasili ambazo zimetengwa, lakini imebadilisha mkondo. Mwaka wa 1987 ilikubali sera ya kutowepo mawasiliano ambayo iliruhusu maingiliano endapo tu yatatokana na watu wa jamii za kiasili wenyewe; vinginevyo inapaswa waachwe peke yao. Shirika la Survival International linakadiria ku jumla kuna jumuiya mia moja tisini na sita kama hizo duniani kote zilizotapakaa katika nchi kumi za Amerika Kusini, Asia na Pacific, baadhi kama watu wa North Sentinel wakishuhudia marufuku sawa. Shida ni kwamba watu hawa waliotengwa wanafinywa na barabara, wachimbaji madini na wafanyabiashara wa dawa za kulevya, mzozo unaofanyika mbali na macho ya umma au ulinzi wa serikali wenye ufanisi. Mkurugenzi mtendaji wa Carol Pierce, anasema wanakabiliwa na kutoweka ndani ya miaka kumi ijayo endapo hatua wa za dharura hazitachukuliwa. Tunahisi kwamba ni dharura kushughulikia suala hili, kufichua na kushughulikia hili kama janga la kimataifa. Katika nchi zote kumi ambako watu wasio na mawasiliano wanaishi, wanashambuliwa hivi sasa. All... Survival International wamechapisha ripoti inayobainisha vitisho kwa jamii hizi zisizo na mawasiliano, na ripoti ina takwimu za kusikitisha. Inakadiriwa kuwa karibu asilimia sitini na tano ya watu wasio na mawasiliano wanakabiliwa na vitisho kutoka kwa uchimbaji wa msitu, takriban asilimia arobaini kutoka kwa uchimbaji madini na takriban asilimia ishirini kutokana na biashara ya kilimo. Caroline Pierce anasema kuwa unyonyaji mkubwa wa nikeli kukidhi mahitaji makubwa ya betri za magari ya umeme ni jambo la wasiwasi. Nchini Indonesia kuna watu wa kabila la Hungana Manyawa ambao hawajawasiliana in kwenye kisiwa cha Halmahera nchini Indonesia, ambao wanawaonya wale wanaoboresha ardhi yao kwa uchimbaji wa nikeli. Tuna familia za kabila right la Araya huko Paraguay, uh, ambazo kwa, kwa sasa zinakwepa wale wanaosafisha ardhi yao kwa ajili ya kufunga ng'ombe. Kwa jamii ya Kakataibo ya mkoa wa Ukayali nchini Peru ni ukataji haramu wa miti na kilimo cha kakao. Mwanajamii wa Kakataibo Halin Odikio aishi katika kutengwa na badala yake anapigania maslahi ya watu wake. E, nosotros como sisi nas... kama mashirika ya wenyeji tunafanya kazi kutetea haki zao za ardhi, kwa sababu wao hawana watu ambao wanaweza kujitokeza na kupigania haki zao wenyewe. Wanapuuzwa na serikali. Serikali ya Peru inajaribu kuondoa sheria na kuanzisha sheria za kupinga wenyeji ambazo zitakuwa mbaya sana kwa watu wasioguswa. Hii inamaanisha kuteketezwa kwa ndugu zetu ambao hawajaguswa. Hoja ya Helen ni kwamba si tu suala la kupoteza ardhi, pia kuna maisha yanayowekwa hatarini. Fiona Watson mkurugenzi wa kampeni za Survival International anasema kuwa wakati mwingine hilo linaweza kuchukua sura mbaya. Mauaji ya kimbari ambayo tumeyaorodhesha na ambayo bado yanaendelea, kadri tunavyojua, ni yale ambayo ningeyaita mauaji ya kimya, na hiyo ni kwa sababu hakuna timu za televisheni huku au waandishi wa habari wanaoripoti, kwa sababu jamii nazotengwa za wenyeji wanaishi katika maeneo ya mbali sana yenye misitu kama Amazon au msitu wa mvua wa Indonesia na Papua Magharibi na India. Magonjwa ni hatari nyingine inayotishia watu ambao hawajaunganishwa na wengine. Mnamo mwaka elfu mbili na ishirini ugonjwa wa covid ulienea kote ulimwenguni na Brazil ilirekodi zaidi ya vifo sitini kutokana na virusi hivyo miongoni mwa watu wa kabila la Kayapo na makabila mengine lakini, mkurugenzi mkuu wa baraza la udhibiti wa msitu Subra, anasema hata mafua ya kawaida yanaweza kuwa tishio A simple baridi rahisi ambayo mimi na wewe tunaweza kupona ndani ya wiki moja, ambayo mnaweza hata kwenda kazini mkiwa nayo. Wakiathiriwa wanaweza kuuawa, wanaweza kufa kwa baridi hiyo. Survival International inasema tishio hili mara nyingi halipewi kipaumbele na serikali ambazo wakosoaji wanasema zinawaona watu wasioguswa kama wapembeni kisiasa kwa sababu hawapigi kura na maeneo yao mara nyingi yanapigiwa upatu kwa ajili ya uvunaji wa miti, uchimbaji madini na uchimbaji mafuta. Haki za kiasilia, haswa haki za ardhi, zinalindwa chini ya sheria za kimataifa, ingawa sheria za kitaifa zipo. NGO hiyo inasema kutekelezaji mara nyingi ni dhaifu. Fiona Watson anasema wakati mwingine ni mamlaka yenyewe ndiyo inayohusika na miradi inayotishia bado kuna matatizo na miradi ya miundombinu. Kuna reli inayopangwa kuanzishwa nchini Brazil, katika eneo la Amazon, kusafirisha mazao ya kilimo kutoka kituo tajiri la kilimo cha katikati ya magharibi hadi kaskazini mashariki na hivyo kuelekea Atlantiki, ili kusafirisha mazao, jambo ambalo linaweza kuathiri watu wa kiasili watatu ambao bado hawajawasiliana na watu wa nje, kulingana na mwigizaji Richard Gere ambaye amekuwa mwanaharaka Hati wa muda mrefu na msaidizi wa shirika hilo. Ukosefu wa kinga kali unadhihirisha jambo la kimsingi zaidi, ambapo upendeleo na mitazamo potovu vinaathiri mjadala wa umma. Anasema kwamba upande mmoja, watu ambao hawajawasiliana na jamii za nje wanaweza kutazama kama makabila yaliyopotea, ilhali upande mwingine wanaonekana kama vizuizi kwa maendeleo. You know, unajua, nilikulia katika nchi ambayo ilijengwa juu ya mateso ya watu wetu waasili kule Amerika na Ninayo aibu kubwa kuhusu hilo. Ilikuwa jambo lisilofaa kufanya na ilikuwa ukatili na haikuhitajika. Halin Odikio anasema uhifadhi wa watu ambao hawajawasiliana na wengine unahitaji sheria kali zaidi na mabadiliko katika jinsi dunia inavyowaona. Anasema kwamba wao sio mabaki ya zamani, bali ni raia wa sayari ambayo maisha yao yanagusa mustakabali wa kila mtu. Wana haki ya ardhi, haki juu ya maeneo ya mababu zao lakini, kuna shughuli haramu zinazoendelea katika maeneo hayo, uhalifu uliopangwa, na hii inachangia ukosefu wa usalama na hatari wanayokabiliana nayo. Hatutaki serikali itufadhili, hii ni haki tuliyokuwa nayo kwa miongo mingi. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.