Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Maandamano ya neonazi mbele ya bunge la New South Wales yamezua mshtuko katika jamii za Kiyahudi na za tamaduni mbalimbali huko Sydney. Serikali ya jimbo hilo imekashifiwa baada ya kufichuliwa kwamba tukio hilo liliendelea na idhini kutoka kwa polisi wa New South Wales. Je, ni vipi maandamano haya ya neonazi yalipewa kibali cha kufanyika? Mwanzoni ni ishara ya kushangaza ya, ya chuki na ubaguzi wa rangi pamoja na chuki dhidi ya Wayahudi katika jiji letu zuri la tamaduni mbalimbali, tabia ya kuchukiza kwenye barabara za Sydney hayo ni maelezo ya Waziri Mkuu wa New South Wales Chris Mint, kuhusu maandamano ya Neo Nati yaliyofanyika nje ya bunge la New South Wales siku ya Jumamosi, tarehe 8 mwezi huu. Takriban washiriki 60 waliojifunika nguo nyeusi wa National Socialist Network, au NSN, walikusanyika nje ya bunge wakipiga nara za Natsi na wakiwa na bango lililosema ondoa usimamizi wa kiyahudi katika taarifa. Bodi ya wajumbe wa wa wayahudi ilisema ukweli kwamba bali kilitolewa kwa tukio lililolenga jamii ya Kiyahudi ni kwa maneno yao, hakuelezeki na inasikitisha na haikubaliki. Kiongozi wa upinzani wa jimbo Max Pickman anakubaliana akisema kuwa serikali ina wajibu wa kueleza kwa nini ikuwa jamii ya Kiyahudi jana, inaweza kuwa sehemu yoyote nyingine ya jamii yetu yenye tamaduni nyingi katika siku zijazo. Inaweza kuwa jamii ya Kiislamu, jamii ya Kihindi au kundi lingine lolote kutoka asili zisizo za Anglo-Celtic. Hii haivumiliki. Maandamano yaliidhinishwa na polisi wa New South Wales chini ya sheria za maandamano za jimbo hilo. Vikundi vinavyopanga maandamano vinaweza kutafuta idhini kwa kuwasilisha kile kinachojulikana kama Form 1 wakifahamisha polisi kuhusu mipango ya mkusanyiko wao, ikiwa angalau notisi ya siku saba imetolewa. Inapowasilishwa Form 1 na mahakama haijakataza mkusanyiko huo, inachukuliwa kama mkusanyiko wa umma ulioidhinishwa. Polisi wa New South Wales wanaweza kupinga mkusanyiko huo wakati huo kwa kupeleka suala hilo mahakamani. Lakini nionati ambaye alitoa Form 1 kwa niaba ya shirika kuu la nsn White Australia, Jack Eltis anasema kupata idhini ilikuwa rahisini mchakato rahisi. it's very. We've done it. it's sana tumewahi kufanya hivyo, ambapo awali na ni sehemu ya kama mnavyojua sheria za New South Wales, ambapo tunapaswa kuwasilisha Form 1. Na ndiyo iliidhinishwa tu, walitafuta ushauri wa kisheria na tulikuwa chini ya kiwango cha kisheria kinachoweza kuchukuliwa kuwa ni chini ya sheria hizi mpya za hotuba ya chuki. Kwa hivyo tulikuwa tayari kuendelea. Taarifa kutoka kwa polisi ya New South Wales inasema kwamba waligundua kuwa tukio hilo halikuwa tishio kwa usalama wa umma na ushauri wa kisheria uliombwa kuhusiana na bango lililopendekezwa. Waligundua kuwa halikuhesabika kama makosa. Waziri Mkuu Chris Minns na kamishna wa polisi Malanion anasema hawakujulishwa kuhusu maandamano hayo hadi yalipotokea, lakini kamishna ameiambia Sky News kwamba hata kama angepewa taarifa asingechukua hatua. Well, sifai kubahatisha maamuzi ya kamanda kwa wakati huo na kuwa wa kweli. Kwa kuzingatia taarifa zilizokuwa kwenye Form One, kwa, ku, kwa mujibu wa sheria zetu na kwa kuzingatia ushirikiano wa awali tuliokuwa nao na kikundi hilo, uamuzi haukuwa usiofaa. Sidhani kama tulikuwa na sababu ya kupinga maandamano hayo. Kikundi cha NSN walifanya maandamano nje ya bunge mwezi Juni ambalo pia liliruhusiwa na polisi. Mtafiti katika chuo kikuu cha Dickinson Dr. e. Callum Jones anasema makundi kama NSN yanajitahidi kudumisha mahusiano mazuri na polisi zinakuwa makini sana kuepuka kuchokoza polisi ili wasikatazwe kuandamana. Mkizingatia ikiwa aina hizi za maandamano zinapaswa kuruhusiwa ndani ya Australia, ni muhimu kufikiria itikadi ya kisiasa ya msingi ya kundi hizi na jinsi wanavyoelekea kutumia vurugu za kisiasa. Kamishna Lenion anasema kuwa uamuzi wa kuidhinisha maandamano haya utapitiwa mpya. Waziri Mkuu Menzies amependekeza kuwa mamlaka ya polisi ya kuvunja maandamano yapaswa kupan iliwa baada ya maandamano hayo. Hatutaki kustahimili kind of na hatuamini tunapaswa kustahimili aina ya jiji ambapo chuki ya mamlaka ya wazungu, chuki ya wazi dhidi ya Wayahudi na ubaguzi wa rangi upo kwenye mitaa ya Sydney. Tunataka mjue kuwa kuna ujumbe wazi na usio wa utata kutoka kwa serikali, viongozi wa kisiasa, jamii na wakazi wa kawaida wa kwamba hatuna nia na nionati katika Sydney na Australia. wakili mkuu katika kituo cha sheria za haki za binadamu Arif Hussein anasema uidhinishaji wa maandamano ya niunati inaonekana kuwa ni unafiki wa serikali ya jimbo ambayo imepitisha adhabu kali za maandamano na vizuizi mwanzoni mwaka huu tuliona sheria na sera zikianzishwa ili kudhibiti maandamano kutokana na ongezeko la chuki dhidi ya Uyahudi. Kisha kuona kundi linalojiita neonazi likipewa nafasi ya kueneza chuki hiyo, ni jambo la kushtua, na nadhani hakuna sababu ya kuruhusu. Kundi la NSN lilianzishwa na kiongozi wa neonazi na mhalifu aliyehukumiwa Thomas Sewell. Kwa sasa anakabiliwa na mashtaka ya makosa 25, ikiwa ni pamoja ghasia na shambulio baada ya kundi la wanachama wa NSN kuondoka kwenye maandamano ya machi ya Australia kwa Melbourne mwezi Agosti na kuvamia eneo la Mataifa ya Kwanza Camp Sovereignty. Bwana Hussein anasema historia ya vurugu ya kundi hilo ingatakiwa kuwazuia kushiriki mkutano wa kisheria tangu awali chanted... walishambulia watu kwenye Camp Sovereignty na, na yana kuimba yana matusi yana ya kibaguzi yana walipokuwa yana wakipanda mlima hivyo ni wazi kwamba kundi haya yana kipengele cha vurugu. Kipengele hicho cha vurugu kinaonekana katika vitendo vyao, kushambulia watu kimwili, na katika matamshi yao. Na kisha mkusanyiko ambao tuliona mwishoni mwa wiki, uh, unapaswa kuwa haramu na wakulaumiwa kimaadili. Polisi wanaangalia maudhui ya sauti ya maandamano ili kubaini kama sheria zozote zilivunjwa chini ya sheria mpya za matamshi ya chuki ambazo zilianza kutekelezwa tarehe 15 mwezi wa nane mwaka 2023. Sheria hizo zinakataza kuchochea chuki kwa maksudi dhidi ya watu kwa sababu ya rangi zao, utaifa wao, um, au asili yao ya kidini au kikabila, na adhabu ikiwa ni pamoja na kifungo cha hadi miaka miwili au faini ya dola elfu kumi na moja. Waziri Mkuu Mins anasema serikali yake inapanga kupanua sheria zilizopo za matamshi ya chuki ili kujumuisha matumizi ya nyimbo za nati kwa matumaini ya kuzuia makundi ya nionati. Je, inaweza pia kushughulikia hotuba ya nazi au tabia za nazi kwenye mitaa ya Sydney, na pili kubainisha na kukamilisha kwamba ombi la form 1 halikupi ruhusa ya bure linapohusu swala la sheria za hotuba za chuki katika jimbo. Hata hivyo, Daktari Calum Jones anasema makundi ya neonazi yamekuwa wepesi kubadilika na aina hii ya sera hapo awali. The issue is that these groups will just adopt... Tatizo ni kwamba makundi haya yanatumia alama tofauti, kauli mbiu na ishara mbalimbali, na inaonekana kuwa ngumu zaidi na sio ufanisi sana. Tumeona kwamba hawajafanya mengi kupunguza uwezo wao wa kuendelea kufanya aina ile ile ya harakati za kisiasa ambazo wamekuwa wakifanya kwa miaka kadhaa, na inaonekana kama wana nia ya kuendelea kuzifanya. Mwanasheria Arif Hussein anasema serikali inaita kuwekeza katika programu kwa watu binafsi na kukuza mshikamano wa kijamii be... sidhani kama tunaweza kujitoa kwenye hali hii ngumu kwa sasa kwa kutunga sheria tu, au kuzuia tabia fulani. Hilo linaweza kuwa sehemu ya suluhisho, lakini viongozi katika ngazi zote wanapaswa kuchukua suala hili kwa umakini na kuanza kuisikiliza jamii na kuanza kuwekeza kwenye programu za elimu zinazoendeshwa na jamii ambazo zinapunguza na kupinga ubaguzi wa rangi na chuki kutoka kwenye mizizi yake. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.