Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. Na katika makala yetu leo, tunajiunga na Peter Ndaheshimie, ambaye ni mratibu wa vijana ama ukipenda, Youth Empowerment Coordinator katika kampuni ya Africa Australia Advocacy Group ama advocacy center iliyoko Queensland na m, aliweza kuhudhuria mkutano wa African Youth Summit ulioandaliwa wiki iliyopita. Asante sana Peter kwa kujiunga nasi leo, na ningependa tuanze na kuelewa maana ya mkutano huu wa African Youth Summit, na kama ni mkutano unaoandaliwa kila mwaka, utueleze kwa kina, kwa nini mkutano huu ufanywa? Asante sana Leila, kwa kunipa fursa hii. Nishukuru sana, nilishukuru sana kuweza ku pata nafasi ya kuenda uh, uh, New South Wales, tulipohudhuria mkutano wa vijana wa, wa asili ya kiafrika huko Australia. Uh, na mandhari ya mkutano huu ulikuwa umeandaliwa juu ya um, ama theme ilikuwa kuhusu, naona ni kistawi ama I see myself thriving. Huu ndio ulikuwa mkutano wa kwanza wa asili hii, na kwa miaka ijayo pengine ingeweza kuwa baada ya kila miaka miwili ama tunapopata uh, fedha za kutuwezesha kufanya hizi mikutano kila mwaka mm-hmm. Itakuwa uwezekano ambao uh, uh, watu wanaangalia kwa sasa. um, utueleze ama kutokana na mkutano huo, jinsi vijana wa asili ya Kiafrika wanaweza kushiriki uh, moja kwa moja katika maamuzi ya kisera yanawahusu wao. Naam, kutokana na, um, na huyo mkutano tuliweza kuona uh, vijana wengi wakijitokeza ili kuweza kuzungumza Um, kwa mapana na marefu mambo ambayo wanayahisi inawadhuru ama imewazuia kuweza kupata fursa mbalimbali katika mm -hmm. sekta za kikazi um, manyumbani mwao, uh, pia tuliweza kuongelelea mambo kama uh, mizozano ya, ya vizazi mm -hmm. ama intergenerational conflicts. Uh, na pia tukapata nafasi ya kusikia kutoka kwa um, uh, wana uh, wanasiasa kadhaa na pia ma, ma, wana, walimu wa chuo kikuu cha uh, magharibi ya Sydney huko Paramata mm -hmm. Vilevile, kutokana na mkutano huo umesema ama umeelezea changamoto ambazo vijana wali, walielezea. Kwa hivyo tuelezee, um, changamoto kuu zinazowakabili vijana tuseme, katika elimu ama ajira au hata teknolojia. Changamoto kuu ambayo vijana waliweza kusema inawaadhiri ina sana pande ya elimu. mm -hmm. ni kwa elimu sa zingine iko ya bei ni, ni ghali ya ya sana. Mm -hmm. sana sana wanafunzi ambao wametoka nchi za ng'ambo, mm -hmm. kuja kusoma Australia wanapatana na changamoto nyingi sana za kulipa hela, na nchi ya Australia si kama nchi za huko kiaf, za kiafrika ambapo wanafunzi wako na wako na uwezekano wa kusoma tu peke yake. Huku lazima usome na ufanye pia na kazi mm -hmm. na wengi wanaona hiyo ikiwa changamoto kubwa, kwa sababu masaa mengi yanapotelea katikati ya kazi na kusoma, na ina, inakuwa ni inawazuia sana kuweza kujitoa eh, kikamilifu katika mm -hmm. masomo yao. Wengi wanaji, wengi wanasema ya kwamba wanajipata wakiwa wako na msongamano wa mawazo Uh, mm -hmm. Kwa sababu inabidi waweze kujilipia au wenyewe naitwaji, hela za shule mm -hmm. Ama uh, pia wanaweza wao wenyewe ndo inabidi wajilipie kodi ya nyumba, wajilipie vitu ving, vingi sana, na maisha huku Australia ni bei kali sana, kwa hivyo inawapatia, uh, ni changamoto kubwa sana wakati inawapasa waweze kutia maanani shuleni na bado waweze kufanya kazi ili waweze kujikimu kimaisha mm -hmm. uh, changamoto nyingine ni um, ambayo kwa, kwa jamii ya Australia wameweza kuona kwamba Australia watu, kila mtu ako kivyake mm -hmm. kumaanisha kwamba watu huku wanafanya tu kazi peke yake, hakuna, hakuna ile hali ya ujamii ambapo unaweza enda uombe mtu chumvi kama venye tulivyozoea huko nyumbani, unaweza omba jirani chumvi ama unaweza tu patana na watu nampiga tu ngumzo um, pia hiyo inachangia sana sana kwa magonjwa ya kiakili ambayo wanafunzi wengi wana, wanajipata wakiwa hapo ndani sana um, uh, swala lingine ambalo waliweza kuzungumzia ni kukosa uh, ajira mm -hmm. Sana, sana, kama wanafunzi wenye wametoka ng'ambo wakiwa wanasomea Australia, kupata watu ambao wanaweza kuwaajiri inakuwa tatizo sana, kwa sababu kwa zile visa zao kuna kuna kipimo cha masaa ambayo wameruhusiwa kufanya kazi mm -hmm. Mm-hmm. Kisheria, na hivyo vipimo vya eh, vya kikazi vinawazuia sana, kwa sababu ni wao wenyewe wanajilipia eh, eh, sa, eh, eh, wanajilipia kodi ya nyumba, ni wao wenyewe wanapaswa kufanya mambo mengi na bado waweze kuishi maisha ya, ya, ya kustawi. Kwa hivyo tunapokuwa tunaongelelea tu, jinsi ambavyo kila mtu anajiona akistawi katika hii nchi uh, ya Australia, watu wako na maono tofauti lakini kilichokuwa kinatuletanisha sisi wote pamoja ni kwamba kwa hizo changamoto zote, mm -hmm. bado vijana wanazidi kujikaza na kuendelea ku, uh, kutia bidii mahali walipo, mm -hmm. na wanazidi kukuwa na uh, maono ya kwamba ipo siku kwa ambayo wataweza kufanya kweli mambo ambayo walikuja kuyafikia huko Australia. Asante sana Peter, na tumeongelea ama umeongelea ustawi wa afya akili. Uh, tueleze uh, vijana wana nafasi gani ama hasa wako wahamiaji wanapofika nchi mpya, kila kitu inakuwa kitu kipya, za ni hatua zipi mtu anawezaweza kuchukua ili kukuza afya akili? Uh, tulipokuwa kwa, kwa um, hii mkutano tuliweza mm -hmm. kuzungumza kulikuwa na madaktari tofauti ambao wanafanya hii kazi yaku, uh, watibu, haya, ya kuwatibu ama kutibu haya magonjwa ya kiakili mm -hmm. uh, tuliweza kuzungumzia mambo tofauti ambayo vijana uh, kuu wameweza kuweza kujifunza ili waweze kulinda afya zao za kiakili, moja ikiwa kutokea kwa mikutano kama hii, ambapo wanaweza kupatana na vijana wengine kama wao ambao wanapitia changamoto hizo mm-hmm. na kupitia kwa mikutano tofauti vijana wana, wanapata fursa ya kuzungumza sana na ku na kuona ya kwamba kuna hiyo jamii ambayo walikuwa wanadhania haipo. Um, mikutano kama hii ya vijana pia inawapa fursa ya kuweza kuzungumza, mm -hmm. Kupata marafiki wapya um, sana sana pia kuweza kupatana na watu ambao wameweza kustawi huko Australia ambao wamepitia changamoto ambazo pia hao wanapitia, wanaweza kuwaelekeza kuwapa, uh, mawaidha mbalimbali, mm -hmm. na kama vijana pia kuna uh, utumiaji wa mitandao za kijamii ili kuweza ku, uh, kupatana na watu wa ambao wako mbali mbali. Kama mimi nipo sahii niko Queensland <coughs> lakini kwa mkutano huo nimeweza kupata marafiki wapya huko New South Wales, <coughs> na sahii tunaweza kuwafikiana kupitia kwa mitandao tofauti kijamii ya kijamii kama LinkedIn na tunapata fursa ya kuweza kupeana um, uh, Kupeana, kushirikiana katika kama kuwasupport kwa zile vitu ambazo wao wanafanya kivyao, mm -hmm. Na pia wao wanaweza kuona mimi ninafanya nini upande wa Queensland na wanaweza kunisupport. Ndiyo, na serikali ama sekta like za kibinafsi zinaweza kushirikiana vipi ili kuboresha maisha ya vijana wa asili ya Afrika hapa Australia, na kama kulikuwa na aina yoyote ya sheria ama utekelezaji wa sheria waliohudhuria mkutano huo na kama walikuwa ujimba wao ulikuwa upi? um, serikali inafanya inatia bidii sana sana kuweza kuchunga ku, uh, hali ya vijana nchi hii na uh, ni jambo ambalo mimi linanipendeza uh, sana kwa sababu sio nchi nyingi kama Australia zinazotia bidii sana ku uh, kuchunga vijana mm -hmm. Uh, kwa mkutano huo kulikuwa na uh, wakuu wa serikali kulikuwa um, kama Bwana Nathan Agati ni ambaye ni mbunge. Kulikuwa pia na mab, uh, mabunge wengine kama um, uh, Jihad Dib na mm -hmm. um, uh, pia zaidi ya hao wabunge pekee kulikuwa pia na uh, mapolisi wa New South Wales mm -hmm. ambao walihudhuria wali pia mapolisi wa federal, wa federal uh, Australian Federal Police pia walikuwepo mm -hmm. Uh, jambo ambalo nimeona uh, Australia inafanya tofauti na mataifa mengine ni kuwepo mm, kwa police liaison officers. Mapolisi uh, uh, uh, ma ambao sana sana kazi yao ni kuunganisha polisi ama vituo vya polisi na majamii tofauti, na tunaona ya kwamba hao police liaison officers wanapokuoja kwa uh, mikutano kama hii wanapata fursa ya kuzungumza na vijana, kuweza kueleza ni nini ambayo vijana wanaweza kufanya uh, ni fursa gani ambazo zinapatikana kwa vituo vya polisi mm -hmm. ama ni kazi gani ambazo vijana wanaweza wakafanya. Na zaidi ya hayo, tunaona ya kwamba serikali pia inatoa fedha kusaidia um, vikundi vya vijana ama vikundi hivi vya mashirika haya kama uh, uh, AAC, ama uh, kituo cha utetezi, utetezi cha wanaaustralia walio na isili za Kiafrika um, na uh, serikali inajitoa mhanga sana ili kuhakikisha ya kwamba vijana wapo, wako na sauti ambayo inaweza kuwasaidia kuzungumza mambo yao amba, ama mambo ambayo yanawadhuru. Asante sana Pita, kwa kushiriki nasi leo na kutupa mwanga kuhusu uzoefu wako katika mkutano wa Africa Youth Summit. Tumefurahi kusikia maoni yako kuhusu vijana na namna tunavyoweza kushirikiana na kuboresha mstakabali wetu. Tunakutakia mafanikio mema katika juhudi zako za kuendeleza sauti ya vijana wa asili ya Afrika. Asante sana kwa muda wako. Asante sana Leila, pia ushinde salama. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.