Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju swahili. Mahitaji ya mayai yaliyotolewa yanaongezeka nchini Australia kadri watu wanavyokumbwa na changamoto za uzazi, lakini mahitaji ya mayai ni makubwa mno kuliko upatikanaji wao. Na sasa wataalamu wanapendekeza Australia ifikirie kubadilisha kanuni zinazohusu utoaji mayai. Liz Buckley Stokes anasema kwamba amekuwa akitamani kuwa mama, lakini imechukua muda usiotarajiwa. Mimi were... na mume wangu tulifunga ndoa tukiwa na umri mkubwa kidogo, hivyo tulitamani sana kupata watoto na njia pekee tuliyoweza kutumia ilikuwa kupitia utoaji wa mayai. Nilikuwa na umri wa miaka arobaini na saba, hivyo umri wangu ulikuwa kwa kiasi kikubwa. Liz, ambaye sasa yuko kwenye umri wa miaka hamsini na anaishi katika Pwani ya Sunshine, anasema alijiunga na majukwaa ya mtandaoni ya uchangiaji wa mayai, lakini alichukua takriban miezi saba kupata mdhamini. Ni mchakato mrefu sana na unaochosha, na ni mgumu kweli, kwa kuwa mnajitokeleza pale na hampati kitu ni kitu kinachokatisha tamaa sana, wakati mnawaza kwamba hatutapata kuwa mama ama hampati nafasi hiya kwa sababu hakuna anayejibu tangazo lenu. Liz amekuwa na watoto watatu tangu wakati huo akitumia mayai kutoka kwa mfadhili yule yule, mvulana wa miaka sita na mapacha wawili wa miaka minne. Pia anasema amedumisha uhusiano wa karibu na mfadhili aliyewawezesha. Sababu zake za kuwa mfadhili ni zilikuwa kwamba yeye mwenyewe alipitia utaratibu wa IVF kwa sababu alilazimika kuondolewa merija yake ya uzazi hivyo alielewa ama, hivyo alielewa mchakato huo na alielewa uchungu unaohusiana na hali hiyo. Ingawa mchakato huo ulidumu kwa muda, Liza anajiona kuwa na bahati kupata mtoaji wa mayai kabisa tangu watoto wa kwanza wa IVF walipozaliwa mwanzoni wa maka miaka 1980 mia sekta ya uzazi imekuwa kwa kasi, na sasa karibu mtoto mmoja kati ya kumi na sita anayezaliwa Australia hupatikana kupitia IVF, huku mahitaji ya mayai yaliyotolewa yakiwa mengi zaidi kuliko usambazaji wake nchini Australia. Mtafiti mwandamizi katika shule ya afya ya umma ya chuo kikuu cha Monash, daktari Karin Hammerberg anasema ongezeko la changamoto za uzazi linaendelea. Mahitaji ya mayai yaliyotolewa ya kwa jumla, kama jamii, wanawake wengi wanapata watoto wakiwa na umri mkubwa au wanaanza kufikiria kupata watoto wakiwa na umri mkubwa kuliko zamani. Idadi ya wanawake wanaojaribu kupata watoto wakiwa na miaka ya mwisho ya thelathini au mwanzo wa arobaini ni kubwa zaidi sasa kuliko ilivyokuwa miaka ishirini iliyopita, na hiyo inamaanisha wale wanaokaribia miaka ya arobaini au walio na miaka arobaini, wengi wao wanapata changamoto ya kuweza kushika mimba daktari hammerberg anasema kwamba mara nyingi wanawake hawa wanaelekezwa kutumia mayai yaliyotolewa na wachangiaji wanaweza kuyapata kwa njia mbili nchini australia kupitia uhusiano wa kibinafsi kama liz au kupitia kliniki za ivf hata hivyo daktari anasema utoaji bado ni nadra hapa Australia mara nyingi utoaji wa mayai hufanyika kupitia uhusiano unaojulikana. Hivyo basi, mtu anakuja kliniki akiwa na dada, binamu, au mtu mwingine wa familia ambaye yupo tayari kufanya hivyo kwa ajili ya huyu mtu, lakini hayupo tayari kufanya hivyo kwa yoyote yule. Na hapo ndipo shida ilipo. Hatuna watu wa kutosha walio tayari kufanya mambo haya yote bila manufaa yote ya kibinafsi. Ingawa idadi halisi ya watu wanaosubiri mayai yaliyotolewa haijulikani. Utafiti mmoja kutoka chuo kikuu cha Melbourne iligundua kuwa kati ya wanaume 59 waliowekwa kwenye orodha ya kusubiri mchango wa mayai katika kliniki ya IVF, ni kumi na tatu tu waliopewa yai la mtoaji. Steven Page ni wakili wa maswala ya uzazi kutoka kampuni ya sheria ya familia Page Proven, anasema mahitaji haya yamewasababisha watu kutumia mayai yaliyoagizwa kutoka nje ya nchi katika miaka michache iliyopita, kumekuwa na uigizaji wa mayai kutoka nje kuingia Australia. Sasa tunaona mayai yakiwa yameingizwa so kutoka Marekani, Malaysia na Ukraine pamoja na United nchi nyinginezo States. Baadhi ya wazazi wenye matumaini pia husafiri kimataifa kununua mayai na kufanyiwa matibabu ya uzazi, ingawa nchi nyingine zinaweza kuwa na viwango tofauti vya sheria na maadili kwa mchakato huo Nchini Marekani, kwa mfano, wachangiaji wanaweza kulipwa pesa kiasi kikubwa kwa mayai, lakini huku Australia vyovyote vile vishawishi vya kifedha vya moja kwa moja au visivyo vya moja kwa moja ni kinyume na sheria, ambayo Daktari Hamburg anasema kuwa ni hali ya kushangaza sana in, in a setting katika where, mazingira ambapo um, you know, kila lipo, the the lipo, and, and mtu analipwa, daktari analipwa, kliniki inalipwa, mpokeaji analipwa pesa nyingi, mtu pekee asiyopokea fidia yoyote mwanamke anayefanya kazi halisi. No, hilo haliendani na ufahamu wetu wa kile kinachomeana. Ili kujaribu kushughulikia uhaba wa mayai, wataalamu sasa wanahoji kuwa Australia inaweza kubadilisha menu yake ya utoaji wa mayai. Uingereza, wanawake hawalipwi kwa utoaji wa yai, lakini wafadhili wanaweza kupokea malipo ya karibu dola elfu mbili kwa kila mzunguko kuwalipia gharama zao. Wanawake pia hudae malipo ya ziada kwa gharama kama vile kusafiri, malazi na malezi ya watoto. Daktari Hamberg ametaja kuwa inaweza kuwepo malipo yaliyowekwa hapa Australia pia. Kwa namna fulani, ninafikiri lazima kuwe na njia ya kati, ambapo kuna some aina fulani ya kutambua jitihada na hutathmini kind of ukweli kwamba mwanamke anachukua hatari na anapitia haya yote. Stephen Page anakubali kwamba Australia inaweza kufanya mabadiliko kadhaa na anapendekeza kuwa wanawake wanaweza kupewa taarifa bora kuhusu uwezekano wa mayai waliohifadhi katika kliniki za IVF kwa matumizi binafsi imekadiriwa kuwa kuna takriban mayai laki moja yanayohifadhiwa kwa sasa nchini Australia, na utafiti mmoja uliochunguza miaka kumi ya uhifadhi wa mayai huko Victoria uligundua kuwa chini ya asilimia kumi na tatu ya wagonjwa walirudi kutumia mayai yao kila mwaka. So, lots and lots and lots, tuna mayai mengi maya sana, yanayohifadhiwa lakini, the ni machache tu kati ya hayo yanayotolewa au kutumiwa, kutumiwa. Sehemu ya tatizo ni kwamba tunayo mayai haya yote kwenye hifadhi, hakuna au ni machache ch yanayotolewa kwa ajili ya michango na labda hayatatolewa, lakini kama baadhi ya wanawake hao watatiwa moyo na kushauriwa na wako tayari kutoa, itasaidia kutatua tazi, tatizo hili. Bwana Peja anasema kwamba hatimaye kutumia mayai kutoka kwa wafadhili wa ndani kunaweza kufanya kazi ama haki zaidi kwa watoto waliozaliwa kutokana na ujauzito huo. Tukiangalia mtazamo wa mtoto, watu wengi waliosanifiwa kwa msaada wa mchango wanataka kujua walipotoka. Ikiwa wanajua kwamba mtoaji yuko mahali fulani, Australia inafanya kuwa rahisi zaidi. Ni rahisi na ni rahisi sana, wako chini ya barabara au katika jimbo lingine, hawako upande mwingine wa dunia ambapo huenda sitawapata. Hata hivyo, ni vigumu mabadiliko haya kutokea hivi karibuni, na wakati suala la ugavi na mahitaji ya australia linasalia Liz anasema atajaribu kuunganisha wafadhili na wazazi wanaotumaini kupitia kundi lililoko mtandao wa Facebook ambalo sasa analisimamia. Anasema anaona athari zinazoendelea na ukosefu wa mayai ya wafadhili kila siku. Ninawajua wanawake kadhaa kwenye kundi ambalo nimezungumza nao binafsi na kuwapelekea ujumbe kwenye Facebook na bado hawajapata mfadhili. Mmoja wao amekuwa kwenye kundi karibu tangu kilipoanza, na hivyo ni kama miaka mitano sasa. Ni vigumu sana na inavunja moyo wangu ninaposikia hadithi zao. Hakuna mengi zaidi ninayoweza kufanya kuliko kuwapa msaada na jukwaa. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.