Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili. Na katika kipindi chetu cha leo tunaungana na mtaalamu wa afya akili ambaye atazungumzia kuhusu uh, upatikanaji wa huduma za afya akili. Anatueleza ni kwa nini huduma hizi ni muhimu, changamoto zinazowakabili wengi, na jinsi jamii inaweza kuboresha njia za kusaidia wale wanaohitaji msaada wa kisaikolojia. Karibu sana na asante sana kwa kujiunga nasi leo. Ningependa kuuliza ama ningependa kukuuliza maswali kadhaa na utufafanulie ama utuelezee, um, ni aina gani ya matatizo ya afya akili unayoshughulikia mara mingi na haswa kati ya wahamiaji ama familia zao hapa Australia, um, kwa sababu tunafahamu kwamba kuna changamoto nyingi wanazopitia. Asante sana um, nimeshukuru sana kuwa hapa siku ya leo. Um, kwa jina langu naitwa Teri Kiguru na ninafanya kazi na familia zinazopitia changamoto mbalimbali mbali, ikiwemo um, changamoto za afya ya akili nimefanya um, kazi na migrants ama wakitaka kuwaita familia za wahamiaji waliohamia katika nchi ya Australia kutoka sehemu mbalimbali mbali, ikiwemo nchi za Afrika kaskazini. mm-hmm. na ni ukweli wanakumbana na changamoto nyingi wanapojaribu kupata huduma za afya ya akili, na baadhi ya shida hizi ni kama kizuizi cha lugha, kwa sababu hawawezi elezea ya matatizo yao vizuri kwa Kiingereza mm -hmm. na hii inasababisha kutoelewana na wahudumu wa afya. um, pia wen wengine hawatafuti huduma hizi kwa sababu ya uoga mm -hmm huzungumza kuhusu matatizo huonekana kama udhaifu ama weakness, mm -hmm. um, kwa familia hizi za wahamiaji sana sana, mm -hmm. na watu wengi um, wana, wanakaa kimya kwa sababu pia kuna ile kitu ingine inaitwa stigma watu, mm -hmm. wakijua kwamba umeenda kutafuta, um, hizi huduma, kuna vile una, unaonwa katika katika hizi jamii ina in jambo la muhimu kabisa lingine pia ni cost. mm -hmm. ya ya ku ku access hizi therapy, kwa sababu si pesa kidogo. Um, huduma hizi ni gali au hazipatikani bure mm -hmm. na utapata watu wengine hawana insurance mm -hmm. uh, au pesa ya kutosha, na kwa hivyo hawana namna ya kuweza ku access hizi hizi access ya therapy Asante sana. Pia tungependa kujua ni dalili zipi zinaonyesha mtu anahitaji kumwona mtaalamu wa afya ya akili ili watu wajue. Asante mm. <coughs> sana. Uh, mtu anapaswa kutafuta msaada wa afya ya akili akianza kuona ni kama anaanza kuwa na huzuni kwa muda mrefu mm -hmm. ama ile pia tunaita loneliness. Uh, mtu akianza kuona ni kama anapoteza hamu na kufanya vitu vilivyokuwa vikimfurahisha hapo awali, mm -hmm. Ama akianza kuona ni kama kukutana na marafiki na kushiriki katika jamii inaanza kuwa shida, um, anataka kukaa peke yake mara nyingi, inafaa mm -hmm. kutafuta msaada, kwa sababu hizo ndio zinakuwa early warning signs. Na pia mtu akianza kujisikia ni kama kuwa suicidal, mm -hmm. yani maisha hayana maana na anafikiria kujihudhuru mm-hmm. Basi tunampii atafute msaada. Na hebu tuelezea ni, ni njia zipi za matibabu ama ushauri ambao unatumia mara mingi, na pia tungependa kujua kama kuna hatua ambazo mtu anaweza chukua kibinafsi ili kujisaidia. Um, asante sana kwa hilo swali. Ile advice ambayo sana sana tunasema na sana sana kwa familia za wahamiaji mm-hmm. ni wasiogope kutafuta msaada. Afya ya akili ni muhimu, mm -hmm. kama, kama tu afya ya mwili. Kuongea na mental health specialist ama, um, wataalamu wa watiba ya akili huko nje haimaanishi kwamba mtu ni weak, inamaanisha ni njia moja ya njia nyingi ambazo mtu anaweza kujitunza pia, mm -hmm. Anashauri watu wajiunge na support groups. Mm -hmm. Kwa sababu unapata nafasi za kuzungumza na watu wanaopitia changamoto kama zako mm, na inakufanya uone, inakupatia kitu inaitwa hop kuona, mm -hmm. kwamba unaweza kupona na unaweza pata support. Na tukimalizia tuzungumzie umuhimu wa usiri wa mazungumzo. Tueleze njia ambazo unahakikisha kwamba usiri ni, um, ni muhimu sana uh, haswa kwa wahamiaji wapya wenye wanahisi uoga ama wasiwasi kabla ya kuanza matibabu. Asante mm, sana um, naamini kwamba wataalamu wa afya pia madaktari wanapaswa kuensure confidentiality kwa mm -hmm. any patient ama mtu yeyote ambayo anaenda ku seek these services um, mm -hmm. ni muhimu kuhakikisha kwamba taarifa zote hazipewi mtu mwingine bila idhini ya mtu ambaye amepeana hiyo information. mm -hmm. Ame lazima apeane inaitwa consent. Yes. Um, na pia ni vizuri mazungumzo haya ama therapy session, katika mazingira tulivu. mm -hmm. Uh, bila watu wengine kusikia. mm -hmm. Sikwe si, si mahali watu wengine wanasikia. mm -hmm. Lakini kwa kuongeza, ningetaka kusema kwamba kuna wakati ambapo kuna kitu Kinaitwa breach of confidentiality. mm -hmm. Na hiyo sana sana ni wakati ambapo mtaalamu ama katika session, uh, imegunduliwa kwama kuna mtu anaweza kuna mtu ambaye ako katika risk of harm. Mm -hmm. Na in that case lazima mtaalamu um, a breach of confidentiality ndio aweze kuwapatia usaidizi unaofaa anapaswa, ana na sheria kuu fikia kwa emergency services ndio mtu mwenyewe apate um, ile usaidizi anapohitaji. mm -hmm. Um, ama wakati ambapo kuna kumekuwa na concern kwamba kuna vitu kama child abuse. mm -hmm. Um, kila mtaalamu anahitajika na sheria kudisclose hii information kwa wataalamu wengine kama wale wa child protection, um, ndio au watoto ama kama kuna mtu ambaye ako katika hiyo risk of harm aweze kusaidiwa. mm -hmm. Um, na wakati mwingine uh, mtaalamu anaweza kuitishwa hiyo information ama ile tunaita sapina um, through a court order. Mm-hmm. Kwa sababu kuna wakati court inahitaji hii information, kwa hivyo ikifika hiyo wakati na court order imetumwa then mta, m, m, mtaalamu anahitajika ku, kupatiana hiyo information kwa courtini, kwa sababu wakati mwingine inasaidia katika uh, shughuli za koti. Asante sana kwa kujiunga nasi leo. Na iwapo una matatizo ya afya ya akili, kuna shirika mbalimbali zinazotoa huduma hizi, na unaweza watafuta mitandaoni ili kuwasiliana nao na kupata usaidizi unaofaa. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.