unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili Jamii ya watu wa Sudan walio nchini Australia wana wasiwasi mkubwa, wakisubiri habari kutoka kwa familia zao walionaswa katika jiji la Alfasher baada ya mlipuko wa ghasia. Jiji hilo lilitekwa na Rapid Support Forces wiki moja iliyopita, na wataalamu wanaamini kwamba maelfu huenda wameuawa katika mauaji ya kutisha. Kwa kuwa huduma za intaneti na simu zimekatwa, wanaoishi nje ya nchi wanalazimika kukaa na kusubiri ili kujua kama wapendwa wao bado wako hai. Na onyo: hadithi ifuatayo ina maudhui ya kusikitisha. Binafsi nahisi kufa ganzi tangu kuchukuliwa madaraka. Siku tatu za kwanza nimekuwa na mlo mmoja. Siwezi kula, siwezi kufikiria jambo lingine lolote. Ami yangu hatujui kama ameaga au yuko hai. Kumekuwa na ukosefu kamili wa mawasiliano, sijasikia kitu chochote kutoka kwa familia au marafiki walioko huko. Alghali Abdel Rasul na Duha Mohammed ni Wasudan Australia ambao wamejawa na kuwa huenda wanafamilia wao walioko Sudan wameuawa. Wapenzi wao wamekwama katika jiji la Alfashe, mji mkuu wa eneo la magharibi la Sudan, kaskazini mwa Dafu, baada ya kunusurika kwenye mzingiro wa njaa wa miezi kumi na nane wa jiji hilo na kundi la kijeshi la Rapid Support Forces au RSF. Sasa wamejikuta katika hatari baada ya mwanamgambo kuvamia Alfashe wiki moja iliyopita na inaripotiwa walifanya mauaji makubwa ya raia. Al ya Ishmail alikimbilia mji wa karibu Watawila akisema alifanikiwa kutoroka mojawapo ya maeneo ya mauaji. Watu hao walitukusanya, sisi raia mia tatu wasafiri, walituleta kwenye bwawa. Watu walio kwenye ngamia na pikipiki walitukusanya na kutuua hapo. Hii ilikuwa Jumapili. Baada ya hapo kulikuwa na kijana mmoja niliyesoma naye katika kichuo kikuu huko hatum aliwaambia msimu that, uwe baada ya hapo waliwaoa watu waliobaki vijana pamoja nami na marafiki zangu. Na Nathaniel Raymond ni mchunguzi wa uhalifu wa kivita na mkurugenzi mtendaji wa maabara ya utafiti ya kibinadamu ya Yale ambayo imekuwa ikichambua ushahidi wa sateliti wa madai ya uhalifu huko Alfashe. Anasema kiwango cha umwagaji damu ni cha kushangaza sana. Kile ambacho tunaweza kuambia ni kwamba hatuzungumzii mamia, hatuzungumzii chini ya elfu kumi. Sasa tunahamia kwenye makumi ya maelfu. Ili kuweka hili katika mtazamo, tunakabiliwa na mauaji ya kiwango cha Rwanda na dunia kwa sasa inapaswa kulenga kwa umakini kinachoendelea Alfasha. Madhara ya kinachotokea pale yanaweza kuwa hayako dhahiri, lakini yatakuwa RSF imekuwa ikipigana vita vya wenyewe kwa wenyewe na jeshi la Sudan tangu Aprili mwaka elfu mbili ishirini na tatu, lakini kukamatwa kwa Elfashe ni maendeleo makubwa kwa vile mji sasa umeangukia kwa kundi la wanamgambo. Kundi hilo lina udhibiti kamili wa maeneo ya Dafur ambayo yana ukubwa wa theluthi moja ya nchi. Tangu kuchukuliwa kwa mamlaka, huduma za simu na upatikanaji wa intaneti zimekatwa zote mjini, wakiwatenganisha na wale wanaoishi nje ya nchi. Duha Mohamed alitoroka vita na anaishi Canberra. Familia yake inalazimika kutafuta video za mauaji zilizowekwa na wanamgambo wakijisifia mashambulizi kwenye mjini. Wow. Tumekuwa tukitazama video ambazo zinaibuka tukijaribu kuona kama tutakutana na sura tunayofahamu miongoni mwao, kama tutamuona jamaa rafiki au mwanafamilia, kama tutaweza kumtambua yeyote kati yao. Kila tunapopitia video na sikumbuki mtu yeyote namfahamu, ninapata hisia za afueni kwamba niko sawa, ina maana hawakuwa sehemu ya watu walioteswa. Mjomba wa Alge Abdel Rasul, shangazi na familia ya mbali wamekwama huko El Fasher, anasema amezoea kupoteza wapendwa kutokana na vita vya miaka miwili na nusu, lakini kilicho kibaya zaidi ni kutojua hatma yao. Fikiri ya kutojua walipo, jinsi walivyokufa ni mbaya zaidi, kwa sababu kifo tumelikubali, kifo tumezoea wanafamilia wetu kufa, kwa sababu hicho ndicho kilichokuwa kinatokea tangu vita kuanza. Umoja wa Mataifa unakadiria zaidi ya watu elfu sitini waliweza kutoroka jiji hilo. Huku takriban 150 wakisalia ndani ya jiji. Fatima Abdurahim aliondoka El Fasher pamoja na wajukuu wake siku chache kabla jiji hilo kutekwa wakitoroka hadi mjini Tawila ulio karibu. Anasema waliweza kuepuka ghasia mbaya zaidi za RSF, lakini waliporo walipokuwa wakikimbia. Walipiga wavulana na kuchukua kila own kitu tulichokuwa nacho walituacha bila kitu right baada ya kuwasili hapa the tuligundua kwamba wasichana katika lililokuja baada yetu walibakwa, lakini wasichana wetu walifanikiwa kutoroka. Moja ya mashirika ya kibinadamu yanayosaidia wale waliohamishwa hadi tawila ni plan international. Hailey Karl, naibu mkurugenzi mtendaji wa plan international Australia, anasema kwamba ripoti ambazo timu zao zinapokea ni mbaya sana arriving... wanawasili wakizungumza, wakizungumza kuhusu miili ya wafu kando ya barabara kwenye safari. Wanazungumzia watu wanaouawa na kunyongwa, raia wakilengwa kiholela. Watu wanawasili wakiwa wamedhoofika sana kwa njaa. Tunapokea madai ya unyanyasaji wa jinsia kutoka kwa wanawake wengi, wasichana na watoto mlipuko huu wa ukatili unafuatia kuzingirwa kwa muda wa miezi 18 na kwa Alfasha, ambapo mtandao wa madaktari wa Sudan unasema takriban watu elfu kumi na wanne waliaga dunia kutokana na mabomu, njaa na mauaji ya kiholela. Mnamo mwezi wa Agosti, SBS ilizungumza na Mohamed Duda ndani ya Alfasha, ambapo alielezea hali za njaa ambazo raia walikuwa wakikumbana nazo. Alikuwa akisaidia mara kwa mara katika kuripoti mashambulizi kwenye Alfasha na kambi ya wakimbizi wa ndani. Wakati wa mazungumzo haya alionyesha mara kadhaa kuwa anaamini yeye pamoja na wengine wangeuawa ikiwa wanamgambo wa RSF wangeshika udhibiti wa mji huo. if they control it, Alfashe. Ikiwa watachukua udhibiti is... wa Alfashe kutakuwa na mauaji, ubakaji na utekaji nyara. Kwanza kabisa watawaua viongozi, watanikamata, kunitia gerezani na kama hawataniua, mtahitaji pesa kunikomboa. RSF iliundwa kutokana na mkusanyiko wa wanamgambo wa Kiarabu wanaojulikana kama Janjaweed ambao mwanzoni mwa miaka ya elfu mbili walisaidia serikali kukandamiza uasi kutoka kwa makundi yasiyo ya Kiarabu huko Darfur. UN ama Umoja wa Mataifa inakadiria kuwa watu wapatao laki tatu waliouawa, na viongozi wa kampeni hiyo wanatafutwa bado na mahakama ya kimataifa ya jinai kwa mauaji ya kimbari na uhalifu dhidi ya binadamu baada ya uvamizi wa el Fasha, serikali ya Marekani inasema wanafanya kazi pamoja na jeshi la Sudan na kikosi cha RSF ili kuhakikisha usitishaji wa mapigano ya kibinadamu nchini Sudan. Mshauri mkuu wa Marekani wa maswala ya kiarabu na Kiafrika, Masad Bulos, anasema Marekani imeazimia kuona mwisho wa mwagaji wa damu, lakini kwa sasa Algali Abdurasul na Abdullah Muhammed wanalazimika kukaa na kusubiri usiku kucha bila usingizi kwa habari za familia yao nyumbani. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.