Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Maelfu ya wenyeji wa kaskazini mwa Australia wanaishi na mfumo wa kulipa kabla wa umeme ambao kukatwa kunaweza kutokea wakati wowote wa ripoti mpya. Sasa imeonya kwamba bila ulinzi wa kutosha, mfumo huu unaweza kuwa hatari katika joto kali. Ripoti hii ni kuhusu jinsi maisha yalivyo wakati umeme ni haki ya wa wachache, siyo hakikisho. Banadet Angus anaishi magharibi mwa Australia, katika jamii ya Adyalun kwenye peninsula ya Dampia, zaidi ya kilomita elfu mbili na mia tano kutoka Perth. Jambo la kwanza analofanya anapoamka asubuhi si kuangalia simu yake au hali ya hewa. Ujambo, hii ni nyumba ya kawaida hapa Adyalun ni skrini ndogo ya kidijitali iliyowekwa kwenye ukuta wake, mita yake ya umeme. Wakati namba kwenye mita na inafika sufuri, taa zinazimika. Hii ni kwa sababu hapa na katika jamii nyingi za wenyeji wa kiasili katika kaskazini mwa Australia, watu hawapokei bili za umeme. Badala yake, wanalipia mapema kwa ajili ya umeme wakijaza salio kama simu ya mkononi, na fedha zinapoisha umeme hukatika ghafla. All depends, you kila kitu kinategemea hali yenu, kama mna kazi, kama mnategemea msaada wa serikali au kama mnaishi kwa mapato ya kila wiki, kwa sababu dola ishirini inaweza tu kutosha kwa siku moja pengine. Yote yanategemea mnavyomiliki, ikiwa mnayo jokofu, jokofu ya uhifadhi mkubwa na kiyoyozi. Lakini watoto wangu wanapokuja, nitakuwa na vyote vitatu vikiendelea gharama ya umeme kwa siku moja inaweza kufikia dola ishirini hadi arobaini wakati mwingine hata zaidi, wakati wa joto la kiangazi. Bernadette anasema kuwa anajipatia umeme kwa uangalifu kila wakati, hasa watoto wake watatu wakiwa nyumbani. Kwenye barabara takriban kilomita ishirini na saba kusini katika jamii ya asili ya Odri Shafoth ana hadithi kama hiyo. Odri anasema nguvu zake za umeme ziliisha usiku uliopita kabla hatujamhoji. We had power all night about 9. Tulikuwa na umeme usiku mzima, kisha karibu saa tatu usiku umeme ukaenda. Kufikia saa mbili na dakika arobaini tunatakiwa kuharakisha kutafuta umeme kote Australia. Takriban nyumba elfu kumi na tano za mataifa ya kwanza zinatumia umeme wa kulipa kabla. Kwa wengi si chaguo, ni njia pekee inayotolewa na muuzaji wao. Ripoti ya Original Power kwa ushirikiano na taasisi ya utafiti ya Nulungu ya Notre Dame na chuo kikuu cha inaonyesha jinsi swala hivyo lilivyotapakaa. Ilibaini kuwa watu wapatao elfu sitini na tano wa mataifa ya kwanza wanaishi chini ya mifumo ya malipo ya lazima kabla, ambapo nyumba ukatwa umeme kwa wastani mara zaidi ya thelathini kwa mwaka. Lloyd Pigram anatoka taasisi ya utafiti ya Nulungu Broom. Yeye ni mmoja wa watafiti walioendesha mahojiano katika jamii za mbali kusaidia kuandaa ripoti hiyo iliyoitwa haki ya umeme Wazee wenye magonjwa sugu walikuwa wakikosa nguvu tulipokuwa tukifanya tafiti, hadi watu waliohitaji kuongeza umeme tulipokuwa tukifanya mahojiano. Ni vigumu kutokuwa na hasira na, kwa sababu umeme umekatika na hawana muda mrefu wa kuishi, wanapata taabu kwa sababu wanajua kwamba umeme uko kwenye hali tete. Sababu ya hili ni kwamba katika sehemu za mbali za Australia, jamii nyingi hazikuunganishwa na mtandao mkuu wa umeme na zilitegemea mifumo midogo ya ndani jambo ambalo lilifanya bili na mali kuwa magumu kusimamia. Kwa hivyo kampuni za umeme zilianzisha mita za kulipa kabla, kuhakikisha bili zinalipwa mapema, lakini pia kuunda mfumo ambapo wasimamizi wanazingatia zaidi kukusanya mali kuliko kulinda haki ya watu kupata umeme. Daktari Josie Douglas kutoka Central Land Council anasema bila ulinzi imara zaidi kwa walaji jamii zitaendelea kubaki nyuma katika malengo ya taifa ya kutoa nafasi sawa. Kati ya mamlaka nne, Northern Territory wako pabaya zaidi. Hii ni jambo la kusikitisha. Watu wa jamii za kiasili wanaoishi maeneo ya mbali wanakabiliwa na kukatwa huduma mara hamsini na tisa kwa mwaka. Tunajua kukatwa huku kuna uhusiano mkubwa na joto joto. Linapopanda kukatwa kunazidi. Ripoti inatahadharisha kuwa joto linapozidi kuongezeka, athari za kupoteza umeme zinaweza kuwa hatari kwa maisha. Mkurugenzi mtendaji wa Energy Consumers Australia, Brendan French, anasema kwamba kukosa umeme kunamaanisha hakuna baridi ya kuhifadhi chakula wala dawa, hakuna mfumo wa kutuliza joto na hakuna ufikiaji wa tahadhari za usalama wakati wa vipindi vya joto kali au vimbunga. Tens of thousands of households, kuna maelfu ya wa watu wanaoishi bila ulinzi wa watumiaji ambao nyinyi na mimi tunafurahia na pia kuna fursa yoyote kama kinaya kwamba katikati degrees ya Australia ambapo siku mia moja zina zaidi ya nyuzi joto thelathini na tano watu hawana upatikanaji wa nishati ya jua kupunguza gharama zao. Na cha ajabu kuhusu ripoti hii, hata hivyo, ni kwamba haijikiti tu katika historia au ukosefu wa haki na usawa, inajikita katika ramani ya njia. Katika taarifa hiyo, waziri wa hali ya hewa na nishati Chris Bowen alisema kuwa serikali imepokea ripoti na inathamini taarifa kuhusu usalama wa nishati katika jamii za mbali, lakini hajatoa ahadi thabiti yoyote akisema kwamba usambazaji wa nishati unaendelea kuwa jukumu la majimbo na maeneo. Serikali ya Northern Territory pia inasema ingefanya mapitio ya ripoti hiyo na kuzingatia mapendekezo yoyote kuboresha uratibu au kurahisisha upatikanaji wa programu za misaada. Wakati huo huo Horizon Power iliongeza kuwa inatoa msaada kwa walio katika ugumu na mafunzo ya nishati, lakini maamuzi makubwa ya sera yanabaki kwa serikali. Kwa kuwa matukio ya hali mbaya ya hewa kama mawimbi ya joto yanatabiriwa kuongezeka, kuweka umeme wazi imekuwa muhimu zaidi kuliko wakati mwingine wowote. Hivyo ndivyo familia zote hufanya, hupeana msaada. Hata leo hii hakuna atakayekaa njaa. Habari hii imeandikwa na mtangazaji wa habari wa SBS Christopher Stan, na ukitaka habari zaidi, tutakuelekeza kwenye tovuti yetu ya sbs.com.au. mkoaji Swahili, penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.