Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Timu ya kimataifa ya wanasayansi imeonya kuwa pingwini wa dunia wanaweza kuwa katika hatari kutokana na madhara ya hali mbaya ya hewa. Utafiti huu mpya unapendekeza kwamba si matukio moja moja kama vile joto kali yanayosababisha hatari kubwa zaidi, bali ni athari zake zilizoungana pamoja katika ardhi na baharini, kutoka kwa wapendwa wa makala ya filamu To risk diving in. Hadi kufurahisha watoto, pingwini wamebaki kuwa viumbe wenye thamani zaidi duniani, lakini wanakabiliwa na vitisho vinavyoongezeka kutokana na athari za pamoja za matukio ya hali ya hewa kali. Hayo ni kwa mujibu wa utafiti mpya unaonyesha kuwa spishi zote kumi na nane za pingwini katika nusu ya kusini zinaweza kuwa hatarini katika sayari yetu inayobadilika. Utafiti huo uliochapishwa katika jarida la ulitathmini miongo mitatu ya data za baharini na za anga kutoka mwaka 1993 hadi mwaka 2023. Mwandishi mkuu Miriam Himeno kutoka taasisi ya sayansi ya baharini ya Uhispania anasema data ilichunguza makazi ya pingwini badala ya athari za moja kwa moja kwa spishi hizo. Pingwini wanaishi Antarctica, pia wanaishi katika mazingira ya kipekee sana. Hivyo lengo letu lilikuwa kuona ni maeneo gani katika nusu dunia ya kusini ni muhimu kiikolojia. Hivyo tunajua kwamba kwa sababu tunatumia pingwini na pia wanaathiriwa na kiwango kikubwa cha matukio ya hali ya hewa ya juu. Utafiti umebaini kuwa pingwini za Kiafrika, Snares, Emperor, Adeli na Galapagos ziko kwenye hatari kubwa zaidi ya kukumbwa na matukio haya ya hali mbaya ya hewa. Wanasayansi wanasema huu ni mwelekeo ambao labda utaendelea kadiri dunia inavyozidi kuwa ya joto, ingawa baadhi ya spishi zinaweza kuwa na uwezo mkubwa wa kuendelea kuishi kwenye dunia inayoendelea kubadilika. Hata hivyo, Bihmen wanasema ingawa kasa wa Galapagos hukumbana na mabadiliko ya hali ya hewa mara nyingi zaidi kuliko wengine, inaonekana wameweza kuzoea kwa kiwango fulani. The thing I say kitu cha kuvutia ningesema kuhusu Galapagos ni kwamba ndiyo hicho kinachoathirika zaidi tunapotazama vipimo, lakini pia tunapotazama, mwelekeo ni spishi pekee ya pingwini ambayo haikabiliwi na mwenendo wa kuongezeka so kwa hiyo hii inatuonyesha kwamba wana spishi kind of hii, kwa njia fulani wamezoea to matukio to haya makubwa hivyo inafanya spishi hii iwe na uwezo zaidi wa kukabiliana na matukio haya makubwa. Suluhisho wanasema ni kutambua maeneo yenye hatari kubwa, kuzingatia vichocheo vya kibinadamu vya eneo kama uvuvi na utalii, ama kutumia usimamizi wa kubadilika na kuchukua hatua zinazofaa. Profesa Norman Ratcliffe ni mwanasayansi wa ekolojia na ndege wa baharini kutoka Uingereza. Anasema kwamba mabadiliko ya hali ya hewa yanaweza pia kuathiri vibaya upatikanaji wa chakula kwa baadhi ya aina za pingwini. Kwa haswa hii inahusu so jinsi inavyoathiri upatikanaji wa chakula chao. Kwa hivyo krill ni chanzo muhimu cha chakula kwa pingweni wengine. Ikiwa barafu la baharini linapotea, kunakuwa na kupoteza au kupotea kwa makazi ya kulea kwa krill, na hii inamaanisha kwamba krill chache zinatoka kutoka bahari ya Weddell na bahari ya Ross na kuenea kwenye maeneo makubwa kwa pengwini kula, na hali hii inaathiri sana pingwini aina ya Adelie na pingwini aina ya chinstrap kwa kiasi kikubwa. Profesa Radcliffe pia anaeleza kwamba afya ya idadi ya pingwini ni ngumu na si aina zote zinaathiriwa vibaya na mazingira yetu yanayobadilika. Ikiwa mtaangalia pingwini wa gento kwa mfano, kwenye peninsula ya Antarctic, wanaongezeka kwa kasi kubwa, kama vile pingwini wa mfalme katika sharply. Baadhi ya sehemu za eneo lao, kwenye baadhi ya visiwa vya sub Antarctic. Wakati huo huo, spishi nyingine zinapungua kwa kasi kubwa. Pingwini hizo zinapungua ni pamoja na zile za spishi maarufu zaidi, pingwini wa mfalme ushahidi uliopo unaonyesha kwamba sasa wamerudi kuanza kupungua ambayo tungeweza kutarajia kutokana na mwelekeo wa barafu la baharini haswa kupungua kwa kasi katika miaka michache iliyopita na wamehusishwa na vifo vya wengi. Uh, katika upande wa magharibi wa rasi ya Antarctic. Hii ilihusiana na kile ambacho mngeweza kuita tukio la hali ya hewa, ambapo kulikuwa na upepo mkali wa magharibi ambao ulibomoa barafu la baharini ambalo pingwini hutagia kabla ya vifaranga kutoroka, na hilo lilipelekea wao kuanguka ndani ya maji na karibu walikufa kwa kuzama. Waandishi wa utafiti wanapendekeza kazi zaidi inahitajika ili kusoma idadi halisi ya pingwini, lakini wanasema utafiti wao ni onyo na kile ambacho kinaweza kuwapata spishi hawa wapendwa kama dunia haitachukua hatua za kweli kupunguza athari za mabadiliko ya tabia nchi. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.