Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju swahili Waziri wa maswala ya ndani Tony Burke amefichua kuwa serikali inafikiria kutambua ujuzi wa wahamiaji wakiwa nje ya nchi ili kuepuka muda mrefu wa kusubiri baada ya kuwasili Australia. Kulingana na takwimu za serikali, zaidi ya wahamiaji elfu moja mia sita na ishirini wa kudumu wanafanya kazi chini ya kiwango chao cha ujuzi nchini Australia. Bwana Bok alitoa maoni hayo wakati wa hotuba yake ya kwanza kwenye klabu ya wanahabari wa kitaifa akiwa kama waziri wa maswala ya ndani. Licha ya haja ya mabadiliko katika mpango wa uhamiaji wa wenye ujuzi, Bwana Bak alisema Australia inawatambua idadi kubwa ya wahamiaji wenye ujuzi. Care workers 4300. Mwaka uliopita visa elfu ishirini na moja zilitolewa kwa wafanyakazi wa afya, visa elfu nne na mia tatu kwa walimu na elfu kumi na tano mia tano ishirini na nne kwa ujenzi. Na anasema kwamba ni muhimu kutoa visa nyingi ili kukidhi mahitaji wa wahamiaji wenye ujuzi nchini Australia Which ikiwa hizi ndizo sehemu mlizopenda kupunguza, basi mnahitaji kueleza ni hospitali zipi mtazosema zisijaze kila zamu, ni walimu wa gani ambao hawatakuwa na jukumu la kufundisha mada zote kikamilifu, na ni miradi gani ya ujenzi mko tayari kuchelewesha, ikiwa ni pamoja na miradi ya makazi, ikiwa hatutakuwa na wafanyikazi wa kutosha kuikamilisha. Bwana Bok pia anakubali kwamba kuna changamoto kwa mfumo wa uhamiaji wenye ujuzi kwa wahamiaji ambao hawajapata visa vyao kupitia mpango wa udhamini wa mwajiri. Anasema kwamba timu yake pia inafanya kazi juu ya uwezekano wa kushughulikia tofauti ya ujuzi miongoni mwa wahamiaji ambayo mara nyingi inawafanya wengi kufanya kazi kama vile utoaji wa chakula au udereva wa uba badala ya kutumia ujuzi wao wa kitaaluma. anasema kutambua ujuzi nje ya nchi kabla ya wahamiaji kufika nchini ni mojawapo ya mikakati no, hakuna serikali uh, imeweza kulitatua uh, katika maisha yetu uh, sisi sote lakini, ikiwa tunaweza kufungua swala hii, basi kila mtu atashinda. Uchumi uh, utashinda na mhamiaji ambaye ameahidiwa uh, uh, jinsi itakavyokuwa kufanya kazi Australia, Australia naye pia atashinda. Uh, Bwana Back pia alitangaza kwamba atafunga mwanya katika mfumo wa uhamiaji ambao umekuwa ukichochea utakakishaji wa fedha na gharama za uhalifu kupitia sarafu za kidijitali. Wanafunzi wa kimataifa wanapoondoka Australia, baada ya kuhitimu masomo yao, akaunti zao za benki zisizo na pesa zinaweza kuwa kinachoitwa money mules, sehemu ambapo wahalifu fanya utakakishaji wa pesa zao bwana buk anasema ameomba msaada wa vyuo vikuu kufikisha ujumbe huu kwa wanafunzi wa kimataifa mabenki yetu yalilazimika kufunga kaunti elfu ishirini na mbili za mil zilizokuwa zikitumika kwa njia hii wanafunzi wa ng'ambo wanapaswa kuelezwa ukweli kuwa kama mtaomba kutoa maelezo ya benki yenu Si tu mnafanya uhalifu, si kwamba tu mnavunja sheria kwa kufanya hivyo, bali pia mnaunda mazingira ambayo mnatoa njia ya kutekwa nyara kwa watoto, biashara ya madawa ya kulevya, na baadhi ya mambo mabaya zaidi ya uhalifu uliopangwa. Katika uwasilishaji kwenye meza ya pande zote ya kiuchumi Agosti, kundi la utetezi Activate Australia Skills lilizungumzia matatizo ambayo sekta na wahamiaji wenye ujuzi wanakutana nayo nchini Australia. Kundi hilo linakadiria kuwa uchumi wa Australia unaweza kuwa kwa dola bilioni tisa kila mwaka au dola milioni 25 kila siku ikiwa ujuzi wa wahamiaji utatumika vizuri zaidi. Pendekezo la bwana Bock kwa utambuzi wa ujuzi wa nje ya nchi limepokelewa vizuri na baadhi ya makundi yanayoagizwa zaidi kama vile mkurugenzi mtendaji wa Master Builders Australia Denita Won anasema kwamba serikali inahitaji kuvutia takriban wafanyakazi laki moja zaidi kwa hitaji ya ujenzi wa nchi. Lakini kiongozi wa upinzani Susan Ley anasema bado kuna suala moja la uhamiaji ambalo bwana Bock hajalishughulikia, na hilo ni kile anachosema kuwa ni kiwango cha juu cha uhamiaji. I was a to and I I na hiyo siyo kosa la mhamiaji yoyote au jamii ya wahamiaji. Nilikuwa mhamiaji kwenda Australia, and Australia and na nakutana na wahamiaji wazuri kila napokwenda, ninadhamini mchango waliotoa na ukweli kwamba walichagua kuja Australia tunasherehekea kila siku. Serikali hii iliruhusu wahamiaji milioni moja katika kipindi cha miaka miwili ambacho ni kikubwa zaidi kuliko kipindi chochote cha miaka miwili katika historia yetu. Bili pia anasema chama chao kinakusudia kuendeleza sera za uhamiaji endelevu zinazotambua shinikizo la uhamiaji kwenye miundombinu. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.