Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili. Mkataba ni makubaliano ya sheria yanayojadiliwa kati ya pande tofauti. Kwa mfano, kati ya Aboriginals na watu wa visiwa vya Torres Strait na serikali ya Australia. Waingereza walipowasili Australia, walitangaza ardhi kuwa terra nullius, kumaanisha ardhi isiyomilikiwa na yeyote. Hawakuona haja ya kuzungumza na mataifa ya Aboriginals, na kwa hivyo wenyeji wa Australia wanasema kwamba hii ni biashara ambayo haijakamilika. Mkataba hujengwa juu ya utambuzi wa kuu na inaweza chukua mfumo tofauti tofauti huku ikishughulikia masuala anuai. Australia hata hivyo hajawahi kuwa na mkataba wa kimataifa unaowatambua watu wake wa kwanza, ikilinganishwa na Marekani, Canada na pia new Zealand. Kulingana na wenyeji, mkataba unamaanisha kutambua kilichotendeka hapo awali, kulinda haki na kuhakikisha kwamba Waaboriginal na watu wa visiwa vya Torres Strait wana sauti kwa maamuzi yanayowaathiri. Mtaalam wa sheria Daktari Harry Hobbs anaeleza. Ideally, be and mikataba ingejadiliwa kati ya jamii za waaboriginal <coughs> na watu wa visiwa vya Torres Strait katika upande mmoja na serikali za majimbo na shirikisho. Hii ni kwa sababu katiba ya Australia inagawanya mamlaka kati ya bunge la shirikisho na bunge la majimbo. Kuna mamia ya asili ya waaboriginals nchini Australia, kila moja ikiwa na lugha au kutoka maeneo tofauti, kwa hivyo mazungumzo yanaweza kuwa tatizo. Pia kuna mitazamo mbalimbali kuhusiana na kile kinachopaswa kupewa kipaumbele. Mkataba huu una maana gani haswa? Watu wengi wa jadi na pia kutoka visiwa vya Torres Strait wanaamini kwamba mkataba huu utaleta haki na heshima. Kiongozi wa mkataba kutoka ukoo wa Gunditjmara Ruben Barg anasema kwamba So nadhani mkataba ni muhimu sana. Ni kuhusu kuweka upya uhusiano kati ya watu wa kwanza na serikali, iwapo kwenye ngazi ya jimbo au ngazi ya jumuiya ya madola. Wafuasi wa mkataba wanasema kwamba italeta tofauti ya kweli kwa njia nyingi, na wanaamini kwamba itawatambua Waaboriginal na watu wa visiwa vya Torres Strait ama watu wa kwanza wa Australia. Mkataba huu pia utafungua nafasi ya kuzungumzia historia ya yani, nchi hii na ukoloni kwa uwazi. Mkataba huu pia unatarajiwa kujenga uhusiano mwema kati ya serikali na jamii katika maeneo muhimu kama maji, ardhi, afya, elimu, makazi, ajira na maendeleo ya kiuchumi. Watu wengi wa mataifa ya kwanza wanasema kwamba mkataba huu ni njia ya kulinda na kuimarisha lugha, tamaduni na maeneo takatifu ili kuhifadhi mila hizi kwa vizazi vijavyo. Wakili kutoka koo ya Wirdi Tony McAvoy anaeleza zaidi. When we are able to... Um, lives and make tunapoweza kudhibiti maisha yetu wenyewe, kufanya maamuzi sisi wenyewe na kujitolea huduma, tunakuwa wenye afya njema na nguvu zaidi, ustawi wa kiroho na wa kitamaduni. Ukikubali kwamba huo ni mojawapo ya matokeo ya mkataba huo, basi hiyo ni habari njema kwa nchi nzima. Senata Lydia Thorpe kutoka koo za Gunai gujitbara Najabu rang amekuwa mtetezi mashuhuri wa mkataba na anaamini kwamba jamii za maeneo za wenyeji zinapaswa kuongoza mchakato huo. Tunahitaji you know, to... kuona mataifa kuwakilisha katika ngazi ya serikali za mitaa. Ni jamii hizo ndizo zinaweza kuleta mabadiliko ya kweli. Hivyo basi, nini kinaendelea Australia kuhusiana na mkataba? huku Victoria, mchakato wa mkataba unaendelea na makubaliano ya jimbo yanatarajiwa kufika mwaka elfu mbili ishirini na sita kupitia kundi lililochaguliwa linaletwa bunge la watu wa kwanza Victoria, ama First People's Assembly of Victoria. Wa aboriginals watakuwa na sauti ya kudumu katika kuunda sheria na sera zinazohusu maswala yao. Kwingineko huko Queensland, New South Wales, South Australia na Northern Territory, maendeleo yako katika hatua tofauti. Baadhi ya serikali zinafanya mashauriano ya kijamii ku, wengine wakipanga hatua zinazofuata. Mkataba wa kitaifa utatengeneza makubaliano nchini Australia huku mikataba ya majimbo na maeneo ikilenga vipaumbele vya ndani na mahitaji ya kila jamii. Watetezi wengi wa watu wa asili wanaamini kwamba Australia inahitaji mikataba ya kitaifa na ya majimbo ili kuleta mabadiliko ya kweli na ya kudumu. Na kwa sababu kila jamii ina historia na mahitaji tofauti, kila mkataba utakuwa na sura tofauti zaidi ya maana yake ya, ya kisheria. Mkataba pia unahusu uhusiano, jinsi wa Australia wenye asili na wasio wa asili wanaishi na kufanya kazi pamoja. Kwa wengi, mkataba huu ni hatua kuelekeza nchi yenye usawa na umoja zaidi, ambayo kila hadithi na jamii ina nafasi yake. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.