Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia. Kuanzia leo tunawakubali wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo popote ulipo, na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukiwa katika studio zetu za SBS mubashara kwenye tovuti yetu ndani, ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili hapo mengi ambao tumeandalia, lakini mwanzo kabisa tuelekee katika muktasari wa habari. Katika muktasari wa habari mchana wale, waziri wa mambo ya nje Penny Wong asema Australia inasimama kidete juu ya tamaduni nyingi, baada ya rais wa Marekani Donald Trump kukosoa uhamiaji katika hotuba yake kwa kikao cha mkutano wa moja wa mataifa, na serikali ya ACT kufanya udhibiti kwa nguvu kosa la jinai katika wilaya hiyo, wakati machapisho ya mbunge wa Libra kutoka magharibi Australia, ya Australia yaendelea kuzua wasiwasi wasi kuhusu nafasi ya kiongozi wa upinzani wa shirikisho na umoja wa Afrika wampongeza Mudharika kwa ushindi kule Malawi, wakati makubaliano ya usalama ya DRC na Rwanda kwanza Oktoba, na wagombea nane waidhinishwa akiwemo Museveni na kiongozi wa upinzani Bobi Wine nchini Uganda. Katika michezo mbichi na mbivu kubainika katika fainali za AFL na NRL wikendi hii humu nchini Australia. Mengi zaidi kuhusu hayo unaweza ukapata kwenye tovuti yetu SBS, lakini kwa sasa tuleke moja kwa moja katika taarifa kamili za habari. Unasikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano katika studio zetu za ASBS Audio, tukielekea moja kwa moja katika taarifa za habari ambazo tumewaandalia. Waziri wa mambo ya nje Penny Wong amesema Australia inasimama kidete juu ya tamaduni nyingi baada ya rais wa Marekani Donald Trump kukosoa uhamiaji katika hotuba yake kwa kikao cha mkutano wa Umoja wa Mataifa. Bwana Trump alitoa hotuba hiyo mbele ya wanachama wa Umoja wa Mataifa na kutoa onyo kwa kauli yake kuwa mataifa ya Magharibi yanaendelea ama ya yanaenda ahera kwa sababu ya uhamiaji. Alipoulizwa na makala ya habari ya dunia ya SBS, waziri Wong alisema ana wasiwasi kuhusu kauli kama hizo nchini Australia. Senator Wong ameongeza kuwa tamaduni nyingi ni nguvu ya taifa, na anasema uh, moja ya nguvu yetu, and yetu and ni tamaduni nyingi zetu. Ukweli ni kwamba wawili kati yetu, mtu mmoja kati ya wawili right, kati yetu amezaliwa ng'ambo, ina ama ana mzazi, mzazi aliyezaliwa ng'ambo. Kwa hiyo inaleta wote pamoja na inatupa kitu ambacho tunakuwa na usawa nacho kutoka duniani. Kwa hiyo tumeungwa na tofauti wetu kama nchi na inatupa nguvu nyingi sana na tutaendelea kushikilia hivyo. Katika taarifa zingine za siasa humu nchini, mhafidhina maarufu wa chama cha Libra amekana madai kuwa anataka wania uongozi wa chama hmm chake baada ya mfululizo wa machapisho ya uchochezi katika mtandao wa kijamii mbunge. Wa magharibi Australia Andrew Hastie ameongoza kampeni ya hadhara ya sera ya uzalishaji sufuri wa hewa chafu ifutwe na uhamiaji upunguzwe, akisema katika machapisho moja kuwa uhamiaji unastahili laumiwa kwa uhaba wa nyumba nchini. Wanachama kadhaa wa Liberal wamejiweka mbali na madai hayo ya hivi karibuni ya Bwana Hesti kuhusu uhamiaji, na wengine wamesema kwamba wanawasiwasi wanapoteza kasi zaidi na mwelekeo baada ya matokeo mabaya ya uchaguzi mkuu wa Mei. Ila kwa upande wake Bwana Hesti ameeleza redio 2GB kimsingi anazungumza tu mawazo yake na kwamba Look, I support Susan. Um, nasema tazama, naunga mkono so, Susan uh, yeyote, uh, uh, anayesambaza uvumi uh, vinginevyo ni mkorofi uh, uh, kimsingi ninasema kile ambacho, in, in, watu mitaani wanatafuta katika viongozi wao, alisisitiza Bwana Hesti. Na tukielekea katika wilaya ya ACT, serikali ya wilaya hiyo imeweka wazi mipango ya kufanya udhibiti kwa nguvu kuwa kosa la jinai katika wilaya hiyo. Marisa Patterson ni waziri wa kuzuia ukatili wa nyumbani amesema serikali yake itawasilisha mswada huo kufikia katikati ya mwaka ujao. Daktari Patterson ameongezea kwamba wamekuwa wakishirikiana na wataalam katika sekta ya unyanyasaji wa kijinsia, familia na ngono, pamoja na huduma zinazowakilisha jumuiya ambazo zimetengwa zaidi, kutunga mswada ambao utawasilishwa bungeni ameongezea kuwa anataka hakikisha mswada huo unaundwa kwa ushirikiano na wale ambao wameathiriwa zaidi. Kutoka hapo tuelekee moja kwa moja hadi barani Afrika tukianzia nchini Malawi, ambako umoja wa Afrika umempongeza Peter Mutharika kwa kushinda uchaguzi nchini Malawi pamoja na wananchi wa taifa hilo kwa kufanya kampeni za amani. Mwenyekiti wa halmashauri kuu ya umoja huo Mahamud Ali Yusuf ametuma salamu hizo kupitia mtandao wa X akiwapongeza Wamalawi wote kwa kushiriki mchakato huo wa kidemokrasia kwa uaminifu, amani na utulivu. Mudharika aliyekuwa madarakani kati ya mwaka elfu mbili kumi na nne hadi mwaka elfu mbili na ishirini amechaguliwa tena kwa karibu asilimia 57 ya kura kuliongoza taifa hilo lenye watu milioni ishirini na moja. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini humo Anabel Ntalimanja, baada ya kutangaza matokeo hayo, amesema kwamba sisi sote ni wa Malawi na tuko imara zaidi ya vyote vinavyotutenganisha. Tushirikiane kuitumikia nchi yetu na kuviandalia vizazi vyetu vijavyo Malawi iliyo bora, imara na yenye mafanikio. Mwisho wa nukuu. Mudharika amempiku rais anayeondoka Lazarus Chakwera aliyepata asilimia thelathini na tatu, hii ikiwa ni kulingana na tume hiyo ya uchaguzi kutoka juzi ilipotangaza matokeo hayo. Tukielekea katika taarifa zingine za Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Nchi za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda zimekubaliana kuanza utekelezaji wa hatua za kiusalama mwezi ujao nchi, chini ya makubaliano yaliyoratibiwa na Marekani. Nchi za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda zimekubaliana kuanza tena utekelezaji huo na tangazo hilo limetolewa katika taarifa pamoja ya siku ya Jumatano katika kile ambacho kitakuwa ni hatua muhimu katika utekelezaji wa makubaliano hayo ya amani, huku kukiwa na wasiwasi juu ya maendeleo yake. Makubaliano hayo yaliyofikiwa katika mkutano wa Washington Septemba 17 na 18 na kuripotiwa kwa mara ya kwanza na shirika la habari la Reuters yataanza Oktoba mosi. Kwa mujibu wa taarifa ya pamoja ambayo pia ilitolewa na Marekani pamoja na Qatar, Togo na kamisheni ya Umoja wa Afrika, nchi zilizo hizo zilibaki, zilikubali kukamilisha hatua hizo ifikapo mwisho wa mwaka. Vyanzo vitatu vinavyofahamu swala hilo viliambia shirika la Reuters jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Rwanda pia bado hazijapanga tarehe kwa wakuu wa nchi kusafiri kwenda washington huku mazungumzo ya doha yakisuasua na tukivuka mpaka tuingie nchini uganda ambako nchini humo sasa inajulikana yoweri mseveni atapambana na nani katika uchaguzi wa urais wa mwezi januari mwaka 2026 katika taarifa iliyotolewa siku ya jumatano septemba 24 tume ya uchaguzi imetangaza kwamba wagombea wa nane kati ya 38 wamepanishwa miongoni mwao ni rais wa sasa aliye madarakani tangu mwaka elfu moja mia kenda themani na sita na mpinzani wake mkuu, mwanamuziki wa zamani Bobi Wine almaarufu Robert Chagulanyi. Kuidhinishwa kwa kugombea kwake hakuta, hakukuwa na uhakika ha hadi dakika ya mwisho nchini Uganda kwanza kwa kinyanganyiro cha urais tayari kunazua hasira miongoni mwa wanasiasa na mchakato huo umegubikwa na ukosoaji. Katika nukuu ya mmoja wa wanasiasa, sio kwamba umeingia kama mgombea anaye sita, sita. Unajikuta kuwa mgombea rasmi mwisho wa nukuu, mwenye amesema mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Samon Mgenyi vya wakama alipokuwa akipitisha wagombea wanane kuwania kwenye kinyanganyiro cha urais mwakani. Saa chache kabla ya kuanza kwa mchakato huo, tume ya uchaguzi imewatahadharisha baadhi ya wagombea kuwa hawakuwa na idadi inayohitajika ya saini za kugombea. Siku ya jumanne asubuhi, takriban wagombea ishirini waliokatishwa tamaa waliomba kuahirishwa kwa uamuzi huo wakisema kwamba waliarifiwa wamechelewa mno. waendelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na Migoni Migerano katika studio zetu za SBS Audio, tukielekea moja kwa moja katika masuala ya michezo, tukianza katika mchezo wa AFL ambako mda usio mrefu kutakuwa na gwaride la kitamaduni ambalo a linafanyika kabla ya siku ya fainali ambayo itakuwa ni kesho jijini Melbourne pale MCG ambapo hii leo tarehe uh, 26 ya Septemba Ijumaa kutakuwa na msafara wa timu za Brisbane Lions na Geelong Cats katika viunga vya kibiashara vya Melbourne, ambapo watakuwa wachezaji pamoja na mashabiki watajumuika pale katika gwaride ambalo ni kawaida katika ule msafara ambao huwa unaenda kabla ya mechi ya fainali. Na wakizungumzia yalo yatakayojiri ni pamoja na baadhi ya wachezaji wastaafu wakisema kwamba, tunatarajia fainali nzuri sana. Nadhani kwamba hizi ni timu mbili bora sana ambazo zitacheza katika mchezo wa msimu huu, na kesho tutaona fainali iliyo nzuri sana na bora mjini Melbourne. Kwa hiyo timu hizi mbili zitakuwa zote zimekuwa zimeshinda mara nne fainali hizo kwa hiyo itakuwa ni, ni mechi nzuri sana itakaonyesha ubora wao. Kutoka hapo tuendelekee katika maandalizi ya fainali ya mchezo wa raga ama NRL, National Rugby League ambako mwalimu wa Melbourne Storm Craig Bellamy ana imani kwamba vijana wake pamoja na mchezaji wake mahiri Jerome Hughes watarejea kuweza kuichapa katika mechi ambayo itakuwa ni za kwanza za fainali dhidi ya Kranola. Mechi hiyo itachezwa usiku wa leo. Akijiandaa kwa mechi kwa, uh, nusu fainali hiyo, Hughes ambaye alikuwa amepata jeraha, lakini sasa ni kama anarejea akiwa na nguvu yeah, <laughs> you know, mpya um... na mwalimu wake Belam amesema kwamba, anasema vijana wetu wana kazi ya kufanya na waamuzi wana kazi ya kufanya vilevile vile. kwa hiyo Yuzi, yuko tayari na wachezaji wenza na watamsaidia ipaswavyo kwa hiyo atakuwa sawa. Washindi wa mechi hiyo watapambana Jumapili ijayo dhidi ya timu ya Brisbane Broncos itakayopambana dhidi ya Penrith Panthers katika fainali ambayo inatarajiwa kuchezwa tarehe tano ya Oktoba katika uwanja jijini Sydney. Tukiangazia inajiri katika masuala ya utabiri wa hali ya hewa mjini Adelaide, nyuzi joto pale ni 21.4, wakati mjini Brisbane 26.1. Katika mji wa Canberra nyuzi joto pale ni 20.6, Darwin 33.1, Hobart 18.5 zinahusika, wakati mjini Perth nyuzi joto pale ni 20.2, Melbourne kwa sasa nyuzi joto ni 17.9, wakati wakati si, joto linaanza kuongezeka nyuzi joto zikiwa ni 27, uwezekano kuwa utagonga 29 hapo baadaye kufiki. Ponahucha taarifa za habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mingine anavanakujia kutoka studio zetu za SBS Audio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.