Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg watu wa taifa la Kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo popote ulipo, na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano katika studio zetu za SBS Audio. Tukaletea makala pia mubashara kwenye tovuti yetu ambayo ni sbs.com.au mkoaji swahili, vilevile wa wazapata makala haya kwenye vile vifaa kwenye mitandao ya ambako unapata makala yaliyorekodiwa. Na kama ungependa kutuandikia kwa barua pepe, anwani ni swahili.program@sbs.com.au. Lakini kwa sasa tupate kionjo cha yale ambayo tumewaandalia tukianzia kuhusu masaibu ambayo wageni wanapata ma watu wanakuja kama wakimbizi wenye asili ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wanapata hapa Australia ni gani. Kulikuwa bintu mbalimbali vile, tulikuwa sa tuongee nju ya komunote Kongolezi. Kitu ya kwanza ni wakimbizi wale wanafika hapa, wengi wa mupya wale wanafika hapa, tunaona sawa wanateswa kabisa, wapate usaidizi wa serikali. Hiyo ni kauli ya mwenyekiti wa jumuia ya wakongomani wanaoishi katika jimbo la New South Wales, Isaac Kisimba akifunguka kuhusu changamoto ambazo watu ambao wanakuja paka makimbizi kutoka Kongo wanapitia kupitia huduma na mengine mengi, katika sehemu ya pili ya makala haya. Na je, nchini Kongo mambo yakoje, hususan katika uongozi wa Vital Kamerhe ambaye ni spika wa Kongo? Je, anasali kuondolewa au la? Na akiondolewa, kutachochea machafuko zaidi katika ukanda wa, wa mashariki mwa Kongo zamani ilikuwa simuamini, kameri me kameri inaenda kuona ni mwanasiasa ambao anastahili. Ana siasa sio kanisani, watu wanatafuta siasa, anasemaka wongo, siasa kuna uongo mwingine ambao unatafuta kuvusha nchi ili mauaji labda isitokee. Inabidi uongee wongo, kuna sehemu ya kuongea kweli na kuna sehemu ya kunyamaza uongo unaojenga huo, asema Bwana Omar, mchambuzi wa masuala ya siasa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akifunguka kuhusu yanayoendelea nchini Kongo ambapo Vital Kamera yapigwa vita na baadhi ya wale ambao wanaunga mkono serikali wakitaka aondoke, asema kwamba wanaimani na utendekaji wake. Lakini kwa hayo na mengine mengi zaidi, jiunge nasi kwa taarifa kamili ambazo zinaanza hivi sasa, tukielekea katika muktasari wa habari. Katika muktasari wa habari asubuhi ya leo, waziri mkuu wa Australia asema kwamba wito wa Palestina kuwa nchi huru ni fursa ya amani, katika hotuba yake akitaka suluhu ya nchi mbili, ambapo baadhi mataifa ya mataifa yameendelea kuunga mkono uhuru na urai, utaifa wa Wapalestina. Wakati wa hapa nchini kituo kipya cha tangazwa cha kuzalisha chanjo ambacho kitagharimu na kitakuwa na thamani kita ya takriban dola bilioni 48 katika muda wa miaka mitatu, na ambayo miaka ijayo vilevile. Kampuni ya Optus na serikali ya shirikisho imeshutumiwa kwa kuwa feli wa Australia kwa kutotekeleza mlinzi wa huduma za simu za dharura kabla ya kupotea kwa matumizi ya hivi karibuni ya huduma za Optus. Tukielekea barani Afrika, tunduliso wataja Martha Karua, jaji mstaafu wa Kenya, wili mtunga kwa mashahidi katika kesi yake ya uhaini. Je, wataruhusiwa nchini Tanzania kutoa ushahidi au la? Yote hayo tutajua muda usio mrefu. Na chama tawala nchini Malawi chalalamikia wizi wa kura baada ya kupoteza kura za urais. Nako nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Vital Kamere, spika wa bunge la taifa Ajiuzulu. Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa ambazo zimetufikia hivi sasa. na kutokuwa na makala maalum kuhusu kazi ambazo alikuwa akifanya na masaibu ambayo alikuwa na mkumba, lakini kuwa na mengine mengi zaidi, jiunge nasi kwa taarifa kamili za habari zinazoanza hivi sasa. Unasikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano katika studio za SBS Audio. Na hizi hapa ni taarifa kamili za habari tukianzia katika kumbi za Umoja wa Mataifa mjini New York, Marekani, ambapo Waziri Mkuu Anthony Albanese amesema kwamba wito wa Palestina kuwa taifa huru ni fursa ya amani. Wakati wa hotuba yake, akizungumzia suluhu ya mataifa mawili, moja ikiwa ni Israel, yingine ya Palestina. Hii ilikuwa ni katika kikao cha mmoja wa mataifa ambapo alitoa hotuba yake jana kwa masaa ya Marekani, ikiwa ni Anthony Albanese. Ameeleza mkusanyiko wa viongozi kuwa Australia inaunga mkono sera hiyo na ya muda mrefu ya wanachama wa Umoja wa Mataifa kupiga kura kwa mpango ambao amefanya pawe na taifa la kisasa la Israel, ambapo pia kumekuwa na wazo la kuwa na mataifa mawili ambao ni majirani vilevile vile. Kiongozi wa upinzani wakati huo Susan Lee amesema kwamba amemweleza waziri wa masuala ya kigeni wa Israel ya Gideon Saar kwamba upinzani wa mseto unaamini kwamba huu sio wakati sahihi wa kutambua Palestina kama taifa huru wakati Hamas inaendelea kuwashikilia mateka na wakati mzozo na vita vinaendelea kupamba moto kule Gaza. Hata hivyo, waziri mkuu amesema kwamba wanachotaka ni kuunga mkono uraia ama uhuru na utaifa, ambapo itakuwa ni ishara ya kuanza mwisho wa Hamas na ambayo Australia imeweza kutenga kama kundi la kigaidi. Amesema really... uongozi wa mataifa ya Kiarabu yameongeza nguvu kwa wito huu na ahadi hii kwamba wanataka Hamas isitishe uongozi wayo wa Gaza na isalimishe silaha zao kusaidia kuunda fursa hii. Kingine ni fursa ya kuweza kutoa uongozi na kujit kujitawala wa watu wa Palestina katika njia iliyo ya kudumu na kuweza kuondoa silaha na kutenga Hamas na kuondoa katika kanda hiyo. Mara kwa mara ya mwisho kabisa, Marekani na Israel imepinga na pia wamekiuka wame awataki hawajahudhuria kongamano hilo ambalo limesimamiwa na Ufaransa na Saudi Arabia. Tukirejea humo nchini Australia kumekuwa na ripoti huru ambayo imeunga mkono kuanzishwa kwa kifaa cha kuzalisha chanjo ambacho ni kifaa cha kwanza hapa nchini Australia, ambacho inasema kwamba kutegemea uwezekano wa kuzalisha chanjo za mRNA kuanzia mwanzo hadi mwisho kunaweza kukaokoa takriban dola bilioni 4.8 wakati wa majanga katika muda wa miaka thelathini. Ripoti hiyo inajiri wakati vifaa vya Australia vinaendelea kukabiliwa na ukosoaji katika muda wa miaka kumi na pakiwa na, na mkataba wa dola bilioni mbili ambayo ilitiwa saini mnamo mwaka elfu mbili ishirini na moja na iliyekuwa serikali ya Morrison pamoja na serikali ya jimbo la Victoria. Mkataba huo umeweka ahadi kwamba serikali hizo zitawekeza ma zitanunua kila mwaka chanjo na kuruhusu chanjo za madana kuendelea kutot, kutotumia uh, kama, ama kufanyiwa vipimo na uchunguzi za kamati inayotoa ushauri kwa tume linayosimamia madawa hapa nchini Australia, ama PBA ambayo huwa inafanya uk ukaguzi na uchunguzi kwa usalama na thamani ya hela zinazolipwa kwa madawa ambayo anatumiwa humu nchini kabla ya kupendekeza kwa dawa hizo kuwekewa ruzuku na shirika la PBS ambalo huwa linasaid linatumika moja kwa moja kuweza kuweka bei ya dawa iwe nafuu. Hata hivyo, meneja mkuu wa kampuni ya Moderna Australia, Michael Azrak, amesema kwamba chanjo za Moderna zitaendelea kufanya kazi na zinaendelea kutumiwa mchakato wa kufanyiwa tathmini na kamati hiyo kwa sababu Australia inahitaji kuwa tayari kukabiliana na, na janga lingine ambalo litakuwa katika siku za usoni. Nasema with... kitu ambacho ripoti hii inaonyesha kwamba kutolewa kwa chanjo hapa nchini haraka kunaweza kusaidia kuepuka matumizi ya dola bilioni 1.3 kwa gharama za kufungwa kwa nchi kwa sababu ya janga. Hii ni ukuaji mkubwa sana ambao unaonesha kwamba kuwekeza Ku, kujitayarisha itakuwa ni kitu ambacho kitakuwa maisha na ni kitu ambacho kinahusu kulinda ajira, uchumi na kuipa Australia uwezo wa kuweza kuchukua hatua za haraka katika wakati ambapo kutakuwa ni maswala ya masiku ambayo yanahusika vilevile. Tukilaki katika taarifa zingine za umu nchini, serikali ya shirikisho imeshutumiwa kwa kuwafeli waaustralia kwa kutotekeleza mlinzi ama kwa kuweka mlinzi wa huduma za simu za dharura kabla ya kupotea kwa matumizi ya hivi karibuni ya huduma za Optus. Kupotea kwa huduma za Optus iliyofanyika Alhamis iliyopita ilileta usumbufu mkubwa sana ambao umehusishwa na vifo vinne, na kwa mara ya pili kwa muda wa miaka miwili ambapo mtandao wa Optus ulifeli kumaanisha kwamba Waaustralia hawakuweza kutumia laini za simu za dharura. Baada ya kupotea kwa huduma za Optus mnamo mwaka elfu mbili ishirini na tatu, kamati ilifanya tathmini na kupendekeza kwamba serikali itekeleze mlinzi wa huduma za dharura za simu, ambapo atakuwa anasimamia na kuwa na wajibu wa kuhakikisha kwamba mitandao ya dharura ikiwemo kuingiliwa kwayo kwa na utendakazi wao unafuatiliwa na unasimamiwa vizuri. Hata hivyo, mchambuzi huru Paul Bade um, ni miongoni mwa wanaharakati ambao wanasema kwamba muda umefika kwa, kwa kuleta msimamizi wa huduma za dharura na kwamba Anasema inaweza ikachukua muda miaka kadhaa kwa Optus kuweza kukarabati ta, ku, tatizo lililopo katika mfumo huo na kuondoa uwekezaji mdogo katika mfumo huo ambao uliopo. Kwa maneno mengine, tunaweza tukachukua muda mrefu sana kwa hili kufanyika, kitu ambacho tunasali kuanza kutafuta njia mbadala ya jinsi tunahakikisha kwamba mfumo wa dharura wa simu za dharura unafanya kazi nchini Australia, na pengine tunasali kuondolea mamlaka inasali kuondolewa kwa makampuni ya simu na kuunda tume huru ama shirika huru litakalosimamia mfumo huo na kuhakikisha kwamba tunaendelea kutumia miundo mbinu ya Telstra, Optus na Vodafone kutoka po. Tuelekea katika masuala ya kimataifa, tukielekea Tanzania kwanza, ambapo msikilizaji, uh, mahakama kuu ya ya kwenye jiji la Dar es Salaam nchini Tanzania hatimaye imepanga tarehe rasmi ya kuanza kusikiliza kesi ya mashtaka ya uhaini inayomkabili mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani Chadema na mkosoaji mkubwa wa serikali Tundu Lissu. Akitangaza tarehe ya kwanza kwa kesi hiyo, jopo la majaji watatu wakiongozwa na jaji Dustin Nduguru alisema kesi hiyo itaanza kusikilizwa mfululizo kuanzia tarehe sita ya mwezi ujao, ambapo upande wa mashtaka utaanza kuleta mashahidi. Kuelekea kuanza kwa kesi hiyo, upande wa jamhuri umesema unapanga kuwaleta mashahidi thelathini ikiwemo wanahabari walioshiriki mkutano wa Tundulisu wakati akitoa wa matamshi ya uchochezi. Kwa upande wa Tundulisu, aliwataja Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan, makamu wake, waziri mkuu, mkuu wa jeshi la polisi na yule wa idara ya usalama wa taifa kama sehemu ya mashahidi wake. Pia amewataja jaji mkuu wa zamani wa Kenya Willi Mutunga, mwanasiasa wa, na wakili wa Kenya Martha Karua, pamoja na mwanaharakati wa haki za binadamu wa Kenya na Uganda Boniface Mwangi pamoja na Agatha Atuhaire. Tukielekea katika taarifa zingine, kule Malawi, chama tawala nchini humo uh, cha rais Lazarus Chakwera cha Malawi Congress, MCP kimedai kina ushahidi wa wizi wa kura wakati ambapo matokeo ya awali yanaashiria kuwa kinashindwa katika uchaguzi mkuu uliofanyika wiki iliyopita. Akizungumza na waandishi wa habari vitu, vitumbiko mumba mgombea mwenza wa rais Chakwera amesema wana ushahidi kuwa baadhi ya watu walikuwa wanajaza karatasi bandia za kupigia kura kwenye masanduku ya kura. Nako nchini Kongo Spika wa bunge la taifa nchini humoda Victor Vital Kamere amejiuzulu. Alikuwa um, kulikuwa mada ya ombi ambalo lilipaswa kupigiwa kura wakati wa kikao cha mashauriano katika makao makuu ya baraza la wawakilishi mjini Kinshasa. Hatimaye amewasilisha barua ya kujiuzulu kwake kwa kongamano kwa la viongozi ambalo huwaleta pamoja viongozi wa makundi ya wabunge, kulingana na wabunge kutoka chama chake Amejuzulu wadhifa wake kwa kuwa maspika wa bunge la taifa hiyo siku ya Jumatatu alasiri Septemba 22 kulingana na vyanzo kadhaa katika baraza la mawakilishi ikiwa ni pamoja na wabunge walionukuliwa na Radio Okapi, wamewasilisha barua ya kujuuzulu kwake kwa kongamano kwa la viongozi kutoka makundi mbalimbali mbali ya wabunge. kiangazia anaojiri katika masuala ya michezo humu nchini ni kwamba timu ya taifa ya Wallabies anasema kwamba wako tayari kumaliza ubabe, ubebevu wa timu ya All Blacks ambayo imekuwa ni mwiba kwa timu ya Wallabies kwa miaka mingi ikielekea katika kombe la dunia ambapo katika mechi 51 Australia imekula vichapo tupu na imekuwa ni muda mrefu tangu Australia ishinde kombe la Bledisloe ikiwa ni miaka 23. Katika mchezo wa NRL Penrith Panthers wamewacharaza Canterbury Bulldogs alama zikiwa ni 46 kwa 26 na kuendelea kuweka matumaini kwamba wanaweza kashinda taji la tano mfululizo la NRL kuelekea fainali za michuano hiyo. Tazama najiri katika maswala ya utabiri wa hali ya hewa mjini Adelaide ni 13.8, Hobart zikiwa ni 17.2, Brisbane ni 23.2, Perth 21.5, wakati Canberra ni 11.4, Darwin 31.3, Melbourne ni 16 ni yeah, na Sydney, pali, ni joto pale ni 17.5. taarifa za habari ambazo tumeandalia, bakia nasi kwa makala mengine, maana kuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.