Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili, uendelea kuisikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migarano katika studio zetu za SBS Audio, tukaleta makala haya mubashara kutoka studio zetu za SBS Audio, na tukiwa hewani pia unatupata mubashara vilevile kwenye tovuti yetu wanaoni, ambayo ni sbs.com.au. Mkwaju Swahili, yapo mengi ambayo tumeandalia kwa sasa, tukielekea moja kwa moja katika moja ya makala hayo. Yanahusiana na swala zima la uraia, uraia wa Australia. Uraia wa Australia unahusu nini, namna gani ya kupata uraia huo, na vilevile vile pia una inakuwaje unapoingia katika siku ya uraia, kipi ambacho kinahusika, ni kipi ambacho unaweza ukashuhudia kwa masuala kama hayo yote. Haya utaweza ukayapata bila kuchelewa, tukielekea sasa moja kwa moja katika makala hayo ambayo tumeandalia, ambapo tunazungumzia uraia. Maelfu ya watu wanasherekea kuwa raia wapya wa Australia katika sherehe zilizoandaliwa na halmashauri za jiji kote nchini kwa siku ya uraia wa Australia. SBS ilizungumza na baadhi ya raia hao wapya. Ivy Wang alizaliwa katika taifa la Taiwan, amesema ana shauku ya kuwa raia wa Australia. Hatua hiyo ilifanywa rasmi katika sherehe mjini Canberra, kama anavyoelezea hapa. Australia is a wonderful country. The environment is great. Everyone is friendly. Anasema Australia ni nchi nzuri, mazingira ni mazuri, kila mtu ni mkarimu, na fursa hapa ni nzuri, kama kwa upande wa kazi au kuwa na familia ni sehemu nzuri, Bi Ivy alisistiza. Chen Monlim ana miaka 29 na ni mzawa wa Malaysia. Naye pia alikuwa katika sherehe hiyo ya uraia mjini Canberra, kama anavyoelezea hapa. Uh, really enjoyed... anasema nilipata Australia kuwa nchi tulivu sana nilipokuja mara ya kwanza kusomea huku, na furahia kahawa ukilinganisha na kahawa ya Malaysia. Watu kutoka zaidi ya nchi mia 40 walihudhuria sherehe zilizoandaliwa kwa zaidi ya masaa 24 katika siku ya uraia wa Australia ambayo ilifanyika tarehe 17 ya Septemba. Wazo hilo lilitekelezwa katika mwaka 2001, mwaka wa sherehe ya miaka 100 ya shirikisho kufuatia pendekezo kwa uwepo wa siku maalum ya kusherekea uraia wa Australia. Septemba 17 ilichaguliwa kwa sababu inatambua sheria iliyotoa wazo la uraia wa Australia chini ya sheria ya utaifa wa uraia ya mwaka 1948 ya wakati huo. Tarehe 17 Septemba mwaka 2000, kwa mradhi mwaka 1973, ilichaguliwa kama sheria ya uraia wa Australia. Katika mwaka wa kwanza wa sheria hiyo takriban watu elfu mbili na mia tano walikuwa raia kutoka nchi 35 tofauti. Nchi tano kubwa wakati huo zilikuwa Italia, Poland, Ugiriki, Ujerumani na Yugoslavia. Tangu wakati huo, zaidi ya watu milioni 6.2 wamekuwa raia wa Australia kwa kukabidhiwa idadi ya watu laki moja elfu sita na tano wakijumuishwa katika miezi kumi na mbili hadi Juni, waliowakilisha zaidi ya nchi mia tisini tofauti. Siku hizi nchi tano kubwa kulingana na sehemu watu walizaliwa ni New Zealand, India, Uingereza, Ufilipino na Vietnam. Watu waliokuwa chini ya ulinzi wa Uingereza waliokuwa wakiishi Australia kwa miaka tano kabla ya tarehe 26 Januari mwaka 1949 walifanywa raia wa Australia moja kwa moja. Wa Aboriginal na watu kutoka visiwa vya Torres Strait walipewa uraia wa Australia pia wakati huo, ila sheria za uraia ziliwanyima fursa ya kupiga kura hadi katika mwaka 1962. Kabla ya sheria ya uraia iliwatendanga wahamiaji kutoka nchi zisizo za Ulaya kwa sababu ya sera ya wakati huo ya Australia ya wazungu. Katika mwaka elfu moja mia kenda hamsini na saba, sheria hiyo ilifanywa ama, ilifanyiwa marekebisho na kujumuisha wahamiaji ambao si wazungu, ila wanastahili kuwa wakaaji wa Australia kwa muda wa miaka 15 kwanza Tangu marekebisho hayo yapitishwe, sheria ya, ya taifa na uraia ya mwaka elfu moja mia kenda arobaini na nane, sheria hiyo imefanyiwa marekebisho zaidi ya mara thelathini kumiliki ama kumiliki mabadiliko ya mitazamo kwa wahamiaji. Alan Lee ni raia wa New Zealand, alikuwa miongoni mwa raia wapya 50 wa Australia waliohudhuria sherehe hiyo katika mji wa Coffs Harbour ambao uko katika kaskazini mwa jimbo la New South Wales. Kama mwandishi wa habari wa shirika la SBS ameripoti kuhusu siku ya uraia kwa miaka kadhaa, ila bwana Lee amesema bado alipata sherehe hiyo kuwa ya kusisimua kihisia. Bwana Lee na maelezo zaidi kuhusu uzoefu wake. It was handled beautifully here in, in Coffs Harbour. The mayor was there and our local MP. The mayor handled it. Uh, it was anasema, ilisimamiwa vizuri hapa Coffs Harbour. Meya alikuwa pamoja na mbunge wetu meya aliisimamia, ilikuwa na kulikuwa hali ya urafiki, ila tulifanya kila kitu rasmi ipaswavyo. Tulifanywa tujihisi tumekaribishwa, tulifanywa tuhisi ni siku maalum sana kuadhimisha siku hiyo maalum, Bwana Lei alivaa mkufu wenye jiwe la thamani la wa Maori na watu wa New Zealand linalojulikana kama pounamu au greenstone ama jiwe la kijani. Amesema anachukulia hadhi ya uraia kwa heshima kubwa na And yes, that, that brings enormous benefits. Anasema hapa kuna kundi la watu ambao wote wanatia saini kuwa raia wa Australia. Na ndiyo hiyo inaleta faida nyingi kwa sababu sisi ni raia wa Australia. Ila inaleta pia wajibu kwa taifa kwa majirani wetu na kwa mazingira yetu, alisisitiza Bwana Lee. Bwana Lee ameongezea kwamba tayari ameona ameandaa kazi yake ya kwanza. Sasa vile amekuwa raia wa Australia. Na je, kazi hiyo ama jukumu lake la kwanza ni lipi? to... Anasema kitu cha kwanza nitakachofanya ni kujisajili kupiga kura. Nimekuwa hapa kwa miaka kumi na moja na sijaweza shiriki katika mchakato wa demokrasia, na nitajisajili kupiga kura katika siku ijayo au zifuatazo. Sherehe za uraia zimejiri wakati kuna maandamano makubwa yanayohudhuriwa na kundi la wanazi, ambako waliozungumza katika maandamano hayo pamoja na waandalizi wametumia lugha inayokuza chuki na kulenga makundi fulani, wakati pia wanasambaza taarifa potofu kuhusu viwango vya uhamiaji humu nchini. Baada ya maandamano hayo, kauli ya seneta wa chama cha Liberal Jacinta nampijinpa Price kuhusu wahamiaji kutoka India yalisababisha uh, kwake kushushwa cheo katika chama chake wiki moja baada ya kudai chama cha Leba kinawaleta wahamiaji kutoka India nchini Australia kupiga jeki fursa zao za kupata kura katika uchaguzi. Baadaye alikana madai hayo, ila alisisitiza kuwa ataendelea kuzungumza kuhusu anachoita tatizo la kiwango kikubwa cha uhamiaji nchini. Wiki iliyopita mjumbe maalum wa Australia wa kukabiliana na chuki dhidi ya Waislamu, Aftab Malik, alitoa ripoti iliyosubiriwa kwa muda mrefu iliyopata kuwa chuki dhidi ya Waislamu ni tatizo linaloendelea nchini Australia ambalo halijawahi shughulikiwa kwa ukamilifu. Akizungumza na kipindi cha SBS Arabic katika tukio lililoandaliwa na shirika la Australian Syrian Business Network, tafsiri ikiwa ni mtandao wa biashara wa jumuiya ya Wasiria wa Australia, ambayo lilifanyika tarehe 16 Septemba mwaka 2025, Waziri wa uhamiaji Tony Burke alisema tamaduni nyingi ni jambo linalostahili sherehekewa humu nchini, kwa sababu amesema, nitakuwa na ujumbe mmoja kwa kila raia mpya na ni kuwaelezea kwamba karibuni nyumbani. Tunashukuru walichagua Australia na karibuni nyumbani. Kwa upande wake gavana mkuu Sam Mostyn alieleza kipindi cha Kichina cha SBS kuwa yeye pia ana ujumbe kwa raia wapya wa Australia, na ujumbe huo ni anasema, furahia muda huo, najua kuwa unachofanya ni hatua isiyo ya kawaida ship na ni dhamira kubwa kwa nchi hii na kuwa kama Maustralia ambaye ana hadhi kubwa ya kutoa uraia inanifanya nijihisi kuwa Mwaustralia zaidi tunapowakaribisha watu kutoka sehemu zote za dunia. Katika nyakati kama hizi, tutumai kwamba makala yamekupa uelewa zaidi kuhusu umuhimu wa kuwa raia wa Australia ama kinachohusika katika hafla za uraia wa Australia na kile ambacho kinafanyikaga haswa wakati watu wanachagua kuwa raia wa Australia, viapo pamoja na hatua nyingi zinazohusika. Ukitaka kusikiza makala haya na mengine mengi kama haya ambayo tumerekodi na kuchapisha tayari, unaweza ukayapata kwenye tovuti yetu ambayo ni sbs.com.au kwa Kiswahili, ama popote unakopata makala yaliyorekodiwa. Makala yaliandaliwa na waandishi wetu Wing Quang. Navin Rizik na Gode Migirano, unaendelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.