Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo, popote ulipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukiwa na Migode Migerano katika studio zetu za SBS Audio. Tuna mengi ambayo tumeandalia katika makala ya leo, na yote utaweza kupata mbashara kwenye tovuti yetu anani ambao ni sbs.com.au, lakini kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika muktasari wa habari. katika muktasari wa habari ya asubuhi ya, ya leo tarehe 16 ya mwezi wa Septemba, mambo yako hivi. Naibu waziri mkuu Richard Marles amekana madai kuwa uwekezaji wa dola bilioni 12 iliyotangazwa juzi imeundwa ili kutuliza maombi ya Marekani kwa Australia kuongeza matumizi yake katika ulinzi. Na kiongozi wa benki ya ANZ aomba radhi kwa makosa ya benki hiyo baada ya kupewa adhabu ya takriban dola milioni 240 na katika shule moja kule magharibi Australia kwa kusini Australia. Shule za kusini Australia kuanza kutumia mfumo wa AI ama akili bandia ukipenda. Yote hayo tutajua hapo baadaye, lakini katika zingine za habari ni kwamba mahakama kuu ya Tanzania na Masjala ndogo ya Dar es Salaam imetupilia mbali mapingamizi yaliyotolewa na mwenyekiti wa chama cha upinzani Chadema Tundu Lissu yanayohusiana na usikilizwaji wa kesi ya uhaini inayomkabili. Kwa ina mengine mengi zaidi, jiunge nasi kwa taarifa za habari pamoja na michezo muda usio mrefu. Wasikiliza idhaa Kiswahili ya SBS na hizi hapa ni taarifa kamili za habari kutoka studio zetu za SBS Audio. Naibu Waziri Mkuu Richard Marles amekaa na madai kuwa uwekezaji wa dola bilioni kumi na mbili iliyotangazwa juzi imeundwa ili kutuliza maombi ya Marekani kwa Australia kuongeza matumizi yake katika ulinzi. Uwekezaji huo utapiga jeki uwezo wa ujenzi wa meli na manowari ya Australia katika eneo la Henderson ambalo liko karibu ya mji wa Perth. Natarajiwa kugharimu idadi kamili ya dola bilioni 25 katika zaidi ya mwongo. Hatua hiyo imejiri wakati uongozi wa Trump unahamasisha Australia iongeze matumizi ya ulinzi hadi asilimia 3.5 ya pato la taifa, upinzani wa mseto ukisema utaongeza matumizi hayo kwa asilimia tatu. Tangazo la jana la dola bilioni 12 limejiri pia katika muktadha wa tathmini ya Marekani mkataba mkata, mkata waoas ila, Bwana Marles ameeleza shirika la habari la Channel 7 kuwa Australia itafanya uamuzi wao yenyewe. Anasema, sasa unaweza toa namba uh, ya pato la taifa uh, na inategemea jinsi unafanya hesabu hiyo hiyo, namaanisha uh, kutegemea na hesabu za NATO wa mfano kabla ya tangazo la jana, matumizi yetu ya pato la taifa yalikuwa asilimia mbili nukta tatu kwa baradhi nukta nane. Tutalenga aina ya jeshi la ulinzi tunahitaji, na tutaenda kuipa rasilimali. Waziri mkuu amekuwa wazi sana kuhusu hilo, alisisitiza kiongozi, naibu kiongozi wa taifa Richard Marles na katika masuala ya fedha, kiongozi wa benki ya ANZ Paul Osullivan ameomba radhi kuhusiana na matendo maovu ama mabaya ya benki yake baada ya kupewa faini ya dola milioni mia mbili arobaini. Shirika la Australian Securities and Investments Commission maarufu ESIC uh, uh, uh, uh, na mwenyekiti wayo Joe Longo amesema kwamba benki ya ANZ ili ili kaidi pamoja na iliyotendea ili vibaya na imani ya Waustralia wa baada ya benki hiyo kukiri kuwa ilikuwa imetenda makosa, amefanya makosa kwa muda wa miaka mingi sana, ba, na kuwasaliti wasaliti Waustralia kupitia makosa hayo, ambayo inajumuisha kufeli kuwarejeshea hela za malipo wale ambao walikuwa wameaga tayari, ambao walikuwa ni wateja wa benki hiyo benki hiyo imesema imepatwa kwamba ilitengeza taarifa za uongo na za kupotosha kuhusu viwango vya uokoaji wa hela, pamoja na kuripoti kimakosa bondi na data za biashara za bondi, pamoja kwa serikali ya shirikisho na kufeli kujibu ilani za mamia ya wateja wao ambao walikuwa anakabiliwa na hali ngumu. Naibu kiongozi wa es Sara amesema kwamba benki ya NZ haijajifunza chochote kutoka na tume ya, ya, ya kifalme ambayo ilikuwa inafanya uchunguzi kwa benki ya mnamo mwaka elfu mbili kumi na saba ilipata NZ kwamba pamoja na benki zingine kwamba zilikuwa zimetenda makosa mengi na, Anasema sasa ni zaidi ya miaka mitano tangu tume ya uchunguzi kwa benki, na kwa masikitiko tuko hapa tena, na ni kitu ambacho kuna zaidi ya mifano minne na jinsi, kwa jinsi ANZ ilifeli, na pia jinsi ilivyofanya makosa mengi ambayo inarudi nyuma zaidi ya wakati wa tume ya kifalme ya uchunguzi kwa benki ambayo ni zaidi ya mwongo. Tukilekia katika masuala ya elimu shule, katika serikali ya kusini Australia imethibitisha kwamba mradi wa akili bandia ama AI utatumika katika shule za umma, hususan shule za upili. Kifaa hicho kima, ambacho kimeundwa na idara ya elimu kwa ushirikiano na kampuni ya kimataifa ya Microsoft. Waziri wa elimu Blair Boyers amesema kwamba Ed Chat, ambayo ni sawia na kifaa cha AI cha Chat GBT uh, kitakuwa ni moja ya kifaa kitakachotumiwa na kitengezwa kwa matumizi ya elimu ya wanafunzi ambao katika jimbo la kusini Australia na kina ulinzi wa kutosha ambao umeweka kuweza kutoa ulinzi kwa wanafunzi dhidi ya madhara yote na taarifa zisizofaa, pamoja na taarifa kuhusiana na makampuni ya mitandao ya kijamii ambayo yamepewa mwongozo, watapewa mwongozo baadaye hii leo kuhusu namna ya kupiga marufuku matumizi ya watu ambao wako chini ya umri wa miaka kumi na sita katika jukwaa zao waziri wa mawasiliano Anika Wells ame, na pamoja na kamishna wa Esaft ama usalama wa mtandaoni Juli Inman Grant wanakaribia kutoa miongozo kwa namna kweza, ya kuweza jinsi, jinsi makampuni ya mitandao ya kijamii yanaweza uh, yakafuata uh, mwongozo huo pamoja na kuakikisha kwamba kuna kuwa na vizuizi vya umri na sheria za vizuizi vizu vya umri ambavyo vitahitaji kampuni za mtandao wa kijamii kuweza kutambua na kuondoa akaunti za watu ambao wana chini ya umri wa miaka kumi na sita ili kuwazuia watoto kutoweza kujisajili, kutoka kutumia mitandao hiyo, kufeli kutumia taarifa ta hizo pamoja na na miongozo hiyo itakuwa na gharama kubwa sana, na makampuni ambayo yana Kiuka uh, kam, amri hiyo huenda wakakabiliwa kwa faini zinazidi zaidi ya dola er, milioni 49 na nukta tano na tukielekea moja kwa moja katika taarifa za barani Afrika. Mahakama kuu ya Tanzania, masijara ndogo ya Dar es Salaam ametupilia mbali mapingamizi yaliyotolewa na mwenyekiti wa chama cha upinzani CHADEMA Tundulisu yanayohusiana na usikilizwaji wa kesi ya uhaini inayomkabili. Jaji kiongozi wa kesi hiyo Donstan Ndunguru ameahirisha kesi hiyo Jumatatu hadi ya majira ya saa nane mchana ambapo itasikilizwa katika awamu ya mashtaka. Kwa mara nyingine tena mapingamizi yaliyowekwa na Tundulisu dhidi ya mwenendo wa mahakama kuhusu kesi yake ya uhaini yamegonga mwamba, baada ya mahakama kuu ya masjala ya kuamuru kesi hiyo iendelee mbele katika hatua ya kusoma mashtaka. Lisu aliweka mapingamizi matano akitaka kesi hiyo isiendelee kusikilizwa katika mahakama hiyo. Hoja alizozitoa Lisu ni pamoja na mwenendo wa mahakama ya hakimu mkazi wa Kisutu kuahirisha kesi hiyo mara kumi na tatu kufichwa kwa mashahidi, yeye kama mshtakiwa kutoruhusiwa kuwataja mashahidi wake, kutokupewa nyaraka za mwenendo wa kesi yake na nyaraka hizo kuchezewa. Na kutoka Tanzania, tuvukia mpaka, tuelekea moja kwa moja hadi katika Jamhuri ya Kongo ambapo Shirika la Afya Duniani ama limesema utoaji chanjo kwa watu walio kwenye hatari ya kupata maambukizi ya ugonjwa wa ebola umeanza jana u juma, uh, juzi Jumapili kus, kusini mwa jimbo la Kasai nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mlipuko wa ugonjwa huo hatari ulioripotiwa mapema mwezi huu kwenye kitongoji cha Bulape na kusababisha vifo vya watu 16 na wengine 28 wanashukiwa kuwa wameambukizwa. WHO imesema dozi za awali zipitazo Uh, mia nne za chanjo aina ya evobo zimetolewa, na shehena nyingine ya chanjo itapelekwa siku chache zitakazokuja. Miongoni mwa wanaopatiwa chanjo hizo ni maafisa wa afya waliomstari wa mbele na watu wanaoaminika huenda watapata maambukizi kutokana na ukaribifu na ukaribu wao na walio ambukizwa. Endelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi Migerano, tukiangazia najiri katika maswala ya michezo. Tuelekea moja kwa moja katika mchezo wa AFL ambapo mambo yako hivi baada ya miaka ishirini na saba ya, ya kuairishwa hatimaye mchezo wa State of Origin kwa upande wa AFL utaanza tena kukileta timu kutoka magharibi ya Australia na Victoria zitakazo kuwa zikichuana katika mechi hizo za State of Origin. Na e, mechi hiyo ya kwanza inatarajiwa kuchezwa siku ya wapenzi ama Valentine's Day ukipenda mwakani. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la AFL, Andrew Dillon, amesema kwamba kufufua mchezo huo ni imesababishwa na ombi la umma na anasema mashabiki na wachezaji wamekuwa wakiomba kurejeshwa kwa mchezo wa Origin, na kuna hamu kubwa sana kutoka kwa umma kuweza kuona mechi kubwa katika kalenda ya mwaka. Kwa hiyo, tumeona uwanja wa Optus mapema mwaka huu ulikuwa ni sehemu nzuri ya kuweza kuanzisha mchezo wa wachezaji wa kiasilia na bila shaka mchezo wa Origin utafuata shauku hiyo pamoja na shauku ya majimbo itakayoletwa vilevile. Tukimalizia yale tumeandalia, tutazame kidogo yanayojiri katika maswala ya masoko, hususan na dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya senti 67 za Marekani, wakati dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1967 za Burundi. Dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1960 na senti 81 za Kongo. Dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1864 za Rwanda, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi 2337 za Uganda, na dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi 86 na senti 81 za Kenya, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi 1648 na senti 76 za Tanzania. Na katika utabiri wa hali ya hewa mambo yako hivi. Mjini Adelaide ni joto pale ni 16, Brisbane ni 33.6, tukielekea Canberra ni 18.5, Darwin ni 30.6, Hobart 16.6, wakati Perth ni 12.6 na Melbourne ni 16.2, wakati mjini Sydney ni joto pale ni 24 na nukta ni moja. Kufikia hapo ni mwisho wa taarifa za habari ambazo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine yanayokuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.