Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS com au mkwaju Swahili. Waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode Migerano katika studio zetu za SBS Audio, tukaleta makala haya pia mubashara Anwani yetu ikiwa ni sbs.com.au mkoa swahili. Hiyo ni anwani ya tovuti yetu sbs.com.au swahili. Lakini kama unapendekezo ya, ya makala ambayo ungependa kuchangia nasi, anwani ni swahili.program@sbs.com tena swahili.program@sbs.com.au. Lakini kwa sasa tuangazie makala ambayo tumewaandalia. Makala haya ni muhimu sana, hususan kama una dada una mama, una mke, ama una jamaa wako wa kike, hata kama ni rafiki ambaye ni karibu, ayo, ayo karibu yako ama mtu ambaye una mjali wa jinsi ya kike, makala haya yanamuhusu na pia yanakuhusu we pia, kama mtu ambaye yuko karibu yake. Kwa hiyo kama yuko karibu ya redio ama kama yuko karibu ya kifaa ambacho kinatoa makala haya basi we tega sikio utamwelekeza kwenye tovuti SBS yetu SBS Swahili ambapo wanaweza kaenda kapakua na kuasikiza kwa raha na starehe zake. Saratani ya kizazi inaweza zuiliwa kama inagunduliwa mapema. Vizuizi vya kitamaduni na kibinafsi mara nyingi vimekuwa na maana kwamba wanawake wanachelewesha kufanya uchunguzi wa saratani ya kizazi, ila sasa kwa msaada wa kipimo kinachoongoza duniani Australia na lenga kutokomeza saratani ya kizazi kufikia mwaka elfu mbili na thelathini na tano. Uchunguzi huo ni salama na kitamaduni, ni chaguo nyeti kwa wanawake kutoka mazingira yote. Muhimu zaidi, kipimo hicho kinaweza kuokoa maisha yako au ya mtu wa karibu yako. Zaidi ya asilimia sabini ya kesi za saratani ya kizazi hutokea kwa watu ambao hawajawahi fanya vipimo au ambao muda wa kufanya vipimo umepita. Hiyo ni sababu nzuri ya kupimwa au kinachoitwa uchunguzi wa kizazi. Je, uchunguzi wa saratani ya kizazi husaidiaje kuzuia saratani ya kizazi? Maelezo haya yatakupa mwelekeo zaidi. Hufanya hivi kwa watu ama kwa kutambua mapema mabadiliko katika seli za kizazi, haswa uwepo wa Papilloma virus ya binadamu ambayo inaweza sababisha mabadiliko ya seli ambayo inaweza geuka kuwa saratani baada ya muda. Hiyo ni kwa mjibu wa daktari Ahlam Ibrahim. Yeye ni GP mjini Sydney, na yeye pia ni mwalimu wa jamii na mwanzilishi wa shirika la Sudanese Australian Health Wellbeing Association. Kutambua mapema mabadiliko ya seli kuna maana zinaweza kufuatiliwa na kutibiwa kabla ziwe saratani. Uchunguzi wa saratani ya kizazi husimamiwa na mradi wa kitaifa wa uchunguzi wa saratani ya kizazi maarufu kwa kifupi kama NCSP. Lengo la NCSP ni kutambua kila mtu ambaye yuko katika hatari ya kupata papiloma virus ya binadamu inajulikana pia kwa ufupi kama HPV. Na unapofanya uchunguzi wako wa kwanza, watakutumia kumbusho wakati uchunguzi mwingine utakuwa. Na nani anastahili fanya uchunguzi wa saratani ya kizazi? Jibu ni mtu yeyote ambaye yuko katika hatari ya kuwa na HPV. Uchunguzi huo unapendekezwa kwa wanawake wote na watu wenye kizazi chenye umri kati ya miaka 25 na 75, na pia kwa ambao wamewahi kujamiana. Daktari Ibrahim amesema katika nukuu ya taarifa yake, amesema kwamba uchunguzi huo hufanywa kila miaka mitano, ili mradi matokeo ni ya kawaida, hata kama amepata Umepa, chanjo ya HPC kabla, bado unastahili fanyiwa uchunguzi mara kwa mara kwa kirusi hicho kwa sababu chanjo hiyo haifuniki aina zote za saratani zinazosababisha HPV. Na je, naweza fanyiwa uchunguzi vipi? Unaweza tembelea jipi wako zahanati ya afya ya jamii au zahanati ya afya ya wanawake na baadhi ya huduma za matibabu za Waborigines. Kama una kadi ya Medicare, kawaida malipo ya miadi yako hugharamiwa kwa mfumo wa bulk billing, ambako serikali huchangia kufunika gharama ya huduma. Kwa hiyo hautakuwa na gharama yoyote. Hata hivyo unaweza pata gharama ukimtembelea daktari ambaye hatoi huduma ya bulk billing. Kama aina mbili za ama, kuna aina mbili za uchunguzi zinazotolewa wakati wa miadi yako, mtoaji wako wa huduma ya afya atakuelezea kuhusu chaguzi hizo mbili. Na aina hizo mbili za chaguzi ni gani? Unaweza mwadaktari wako au muuguzi wa kufanyia uchunguzi huo ndani ya zahanati. tunachukua sampuli kwa kutumia brashi ndogo kutoka sehemu ya juu ya kizazi, daktari Ahlam ameelezea. Sasa kuna chaguzi ya kujichukulia sampuli mwenyewe bila msaada wa mtaalam wa afya. Hii inaruhusu mtu achukue sampuli kwa kutumia kifaa kidogo ambacho kinaweza ingizwa ndani ya kizazi ni faragha, chaguzi rahisi na pia ni sahihi kwa kutambuliwa kwa HPV. Kila uchunguzi unastahili chukua dakika chache tu. Na faida ni gani za kujikusanyia sampuli mwenyewe? Mtumiaji wa afya Justina Oliver alihudhuria kikao cha habari ya jamii ambako alijifunza kuhusu chaguzi ya kujikusanyia sampuli. Katika nukuu ya taarifa alisema ni kwamba kama sote tunavyojua kuhusu uchunguzi wa kizazi, daima tumeihusisha na maumivu kidogo kimwili na kihisia, kwa sababu mara nyingi kuna hisia ya kuathirika wakati wa miadi hiyo inayoongozwa na daktari. Oliver alisema katika nukuu yake. Na ndio sababu nilipojua kuhusu uchaguzi ya kukusanya sampuli ya kizazi mwenyewe, nilitaka jua na nilihisi afueni baada ya kujaribu uchaguzi hiyo. Nasema kwa kweli ilikuwa uzoefu chanya sana. Baada ya kuomba miadi na jipi wake, uchunguzi ulikuwa rahisi walipitia mchakato wa uchunguzi wa kizazi na kunipa kifaa cha kutumia. Maelezo kwenye kifaa hicho yalikuwa rahisi sana kufuata. na kushinda vizuizi vya uchunguzi wa kizazi ni vipi, namna za kushinda vizuizi vinavyofanya mtu asifanye uchunguzi wa kizazi. Inasisimua kudhani kuwa Australia inaweza kuwa nchi ya kwanza kuangamiza saratani ya kizazi, ila baadhi ya vizuizi vya lugha na utamaduni vinasababisha uwepo wa viwango vya chini vya vipimo miongoni mwa wanawake kutoka jumuia za tamaduni nyingi na mataifa ya kwanza. Hata hivyo, shirika la Australian Multicultural Health Collaborative linafanya kazi kupiga jeki idadi ya wanawake wanaofanya vipimo katika jumuiya mpango kupitia mpango wa Afrika. Nedia Raya Martinez, ni meneja mkuu wa programu katika ushirikiano ama katika hiyo collaborative. Yeye hufanya kazi na mashirika ya jumuiya kote nchini kuongeza viwango vya uchunguzi. Inapokuja kwa suala la uchunguzi wa kizazi, wanawake kutoka mazingira ya jumuiya za tamaduni nyingi wanaachwa nyuma, na haswa wanawake ambao ni wageni nchini, Bi Martinez amesema na kupata mtoaji wa huduma ya afya anayezungumza lugha yako au anaelewa utamaduni wako, hiyo inaweza kuwa sehemu ya kuanzia ya baadhi ya changamoto. Unapofika katika zahanati, kuna changamoto zingine ambazo unaweza kabili. Huenda ukaona aibu kufanyiwa uchunguzi, hautataka vua nguo zako, au unaweza kuwa na wasiwasi pia. Hiyo ndio sababu kifaa kipya cha kujifanyia kipimo kitabadilisha hali ya sasa, kwa kuchukua udhibiti wa uchunguzi wa binafsi wa kizazi. Wanawake hawatapitia uzoefu tena wa vizuizi ambavyo vingewazuia kufanya vipimo ambavyo vina uwezekano wa kuokoa maisha yao. Bado inastahili fanywa ndani ya zahanati ya afya, ila Unaweza enda nyuma ya pazia, vua nguo zako kwa faragha, chukua sampuli yako mwenyewe na kisha irejeshe kwa daktari. Au wakati mwingine, wanaweza kuambia uende katika msalani kufanya kipimo hicho, kutegemea na zahanati ya afya unayotembelea. Na hiyo ni chaguzi nzuri kwa wale ambao huenda wajihisi starehe, haswa kama kuna daktari wa kiume anayehusika katika uchunguzi huo na watu wanazafikiaje taarifa ndani ya jumuia kuhusu vipimo vya kizazi? Shirika la The Cooperative limesema kwamba limeshuhudia ongezeko la uchunguzi kwa kizazi kupitia ushirikiano wao na mashirika ya jumuia. Kupitia matukio ya jumuia, wanawake wanachukua fursa kujielimisha na kuomba miadi ya uchunguzi wakati mmoja kama kundi ila baadaye pia kwa wale ambao wanapata taarifa kisha wahisi starehe kuzungumza na daktari wao kuhusu uchunguzi, na pia nadhani kuzungumza na marafiki wao na familia yao. Bi Martinez aliongezea, ni na wanaume kurejea nyumbani kwao na kupendekeza kwa wake binti na mama zao kuwa pengine wanasalifanya uchunguzi wa kizazi, pia inaweza kuwa hatua nzuri vilevile. Muhimu zaidi ni kwamba usiahirishe. Na ni kawaida kwa watu kuchelewesha uchunguzi wao, Bi Olive amesema, ila hakuna sababu nzuri ya kuchelewesha uchunguzi huo. Jaribu na chaguzi ya kukusanya sampuli mwenyewe. Nafsi yako ya usoni bila shaka itakushukuru. Unaweza jisajili au kufuata makala yaliyorekodiwa ya Australia fafanuliwa kwa habari muhimu zaidi na vidokezo kuhusu kuanza maisha yako mapya nchini Australia. na Je, una swali lolote au wazo la mada? Tutumie barua pepe kwa anwani hii australiaexplained@sbs.com.au, tena Australia Explained sbs.com.au na sasa so, kwamba unaweza ukaenda kwenye tovuti yetu sbs.com.au kwa Kiswahili kwa makala haya pamoja na tovuti ya Australia Explained ambako utapata makala haya na mengine mengi zaidi tuliyochapisha pale na yaliyochapishwa kwenye tovuti hiyo. Kwa makala haya na mengine mengi kama haya, tembelea tena tovuti yetu sbs.com.au kwa Kiswahili naso kwamba makala aliandaliwa na waandishi wetu Melissa Kompanyoni na Gode Migerano. Waendelea kuisikia idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.