Idhaa ya Kiswahili unasikiliza, karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na ya ya Migode Migerano katika studio zetu za SBS, tukaletea makala haya mbashara, pia kwenye tovuti yetu anwani ambayo ni sbs.com.au kwa Kiswahili. Unaweza pata makala pia katika mitandao mingine ambako unapata makala aliyorekodiwa. Kwa sasa tukielekea moja kwa moja katika bunge la taifa, ambapo kulikuwa na mtanange wa kusisimua wakati wa bunge. Walijadili maswala yaliyoibuka wikendi iliyopita hususan, ambako waandamanaji wa kianati wanahusika. Wanasiasa wamelaani ubaguzi wa rangi na chuki dhidi ya wageni ilioneshwa katika maandamano kadhaa dhidi ya wauhamiaji wikendi iliyopita baada ya makabiliano makali ya vurugu na uwepo mkubwa wa kundi la Wanazi, chama cha Greens kinaiomba serikali ishughulikie kwa haraka ukuaji wa makundi ya mrengo wa kulia yenye misimamo mikali hapa nchini Australia. Na wanasiasa kutoka pande zote walilaani tukio la maandamano dhidi ya uhamiaji yaliyofanyika kitaifa katika wikendi ambayo imepita. Chama cha Greens kimesema kwamba Chama, serikali ya leba na upinzani wa mseto wana hatia ya kuweza kuwarushia lawama wahamiaji pamoja na wanafunzi wa kimataifa wakati wanatafuta lawama masababu za kivisingizio kuhusu sera mbaya za makazi masera mbaya za nyumba. Senata wa chama cha Greens, Meron Faruki alisema kwamba maandamano hayo yamekuwa ni kiamsho ama onyo kwa wanasiasa. Amesema kwamba wamekuwa wakipuuza ongezeko na kukuza ubaguzi wa rangi nchini Australia, akisema kwamba On the weekend neo-Nazis and far-right extremists spoke and led marches across our cities publicizing their hate and racism. Anasema wikendi iliopita watu wa kinazi na watu wenye misimamo mikali ya mrengo wa kulia walizungumza na kufanya maandamano katika weekend, miji yetu ambapo walikuwa wakikuza chuki na ubaguzi wa rangi. Maelfu walijiunga nao katika mitaa wakiomba mwisho wa hamiaji pamoja na kufukuzwa kwa watu ambao si wazungu hapa nchini Australia. Maandamano hayo katika wikendi anastahili kuwa ni wito wa kwamba tuwe makini na tuamke. Um, miongoni mwa waliohudhuria maandamano hayo ni pamoja na seneta wa chama cha One Nation Pauline Hanson pamoja na mbunge huru uh, Bob Katter. Wengi ambao walihudhuria maandamano hayo walikuwa walifanya jitihada za kuweza kutupilia mbali ama kujiondoa na kauli za wale ambao wana misimamo ya kinati, akisema kwamba walikuwa pale wa, ombi lao si dhidi ya uhamiaji ba, lakini badala yake ni kwamba kuwa na uhamiaji mwingi sana ambao hauwezi ukadhibitika. Wakati huo, waziri wa maswala ya tamaduni nyingi ya shirikisho anali, amesema kwamba watu wanaku ambao wana, wana, ku, amba wana mas, wasiwasi ama wana maoni ambayo ni sahihi kuhusu masuala ya uhamiaji wanastahili kuzungumzia hoja zao kwa, kwa wazi. Hata hivyo ameeleza shirika la redio la ABC kwamba maandamano hayo bila shaka yalikuwa ni wazi kwamba yalikuwa ni kwamba wanawapinga uhamiaji kutoka sehemu fulani na wasiwasi ambao upo kuweza kukuza itikadi zao pamoja na misimamo yao dhidi ya uhamiaji pamoja na kusogeza ajenda yao ya ubaguzi wa rangi. Watu ambao wako hapa ambao wanasema kwamba wanaandamana dhidi ya uhamiaji, tuwe wazi kabisa, haikuwa hivyo. Ni kitu ambacho kilikuwa kisingizio kwa kuweza kuandamana dhidi ya uhamiaji kutoka kwa watu ambao hawatoki katika nchi za wazungu. Hicho ndicho kilionekana ndio kitu ambacho kilidhihirika kwamba walikuwa na ndamana dhidi ya uhamiaji ambao si wazungu. Wakati huo, mbunge wenye mirengo wa kulia seneta Pauline Hanson naye alizungumza, alihutubia mamia ya watu ambao walijumuika katika nje ya bunge la taifa mjini Canberra, akiomba kwa kupunguzwa kwa uhamiaji pamoja na kuzungumzia kile ambacho anasema ni ajenda aina ya woke katika shule wakati huo, wale ambao wanafahamika kuwa ni wanatsi ambao wamejitaja kiwazi walitoa hotuba katika miji ya Melbourne na Sydney, ambako polisi wamekadiria kwamba zaidi ya watu elfu kumi na tano walihudhuria maandamano hayo. Wakati wa jeshi la Victoria anasema kwamba watu sita walikamatwa na wanafunguliwa mashtaka yanayohusiana na kufanya mashambulizi dhidi ya polisi pamoja na tabia matendo mengine ya maandamano ambayo yalihusika pamoja na jaribio la kuiba pamoja na mashambulizi ya ku, na kupinga kukamatwa na polisi. Wakizungumza na shirika la habari la Sky, mbunge huru senata Jaki Lambi amesema kwamba anachangia wasiwasi wa baadhi ya kuhusu viwango vikubwa vya uhamiaji, lakini anadhani kwamba tabia iliyoonyeshwa pale ni kinyume na maadili ya Kiaustralia. Anasema sijui kwa nini unataka kuleta mgawanyiko na flag. Ni kitu ambacho kiwasaidi kabisa, really manasali ondoka mitaani, hicho itakuwa ni kitu cha kwanza. Pili, mtu yote ambaye anakuja na bendera pale ana mm. Anajionyesha kwamba ni mpuzi sana na ni kitu ambacho akistahili kuwa na wanasukuma watu kuondoa hapo, ukiuliza watu wanafanya nini. Kwa hiyo ni kitu ambapo ambacho wastahili kuwa pale na kuweka bendera yetu chini. Kwa, kwa kweli ni kitu ambacho ni kinyume cha maadili ya Australia na ni kitu ambacho hatupendi kuona na wakati watu waliowatoa hotuba mbalimbali walikuzungumzia dhana mbalimbali mbali, pamoja na ajenda za kiulimwengu ambazo wanasema kwamba ni kujaribu kuwaondoa watu ambao wana asili ya Ulaya na pamoja na matukio mengine ambayo yalivuka mipaka ya kuingia katika dhana potofu za ubaguzi wa rangi. Kiongozi wa upinzani kwa upande wake, Susan Lee alilaani ubaguzi, um, lakini akisema kwamba wengi ambao walihudhuria maandamano hayo walienda kwa imani njema na haikuwa kwa nia ya kuwa wabaguzi. Nasema wikendi hii maandamano yalishuhudiwa na yalifanyika kote nchini Australia na yalihudhuriwa na watu ambao walikuwa na nia nzuri, lakini watu ambao walikuwa <muchos> ni wabaguzi wa rangi wa kinazi pia ambao walikuwa na vurugu waliweza kuingilia kati na kupotosha on... mwelekeo wa maandamano hayo. Kwa hiyo ubaguzi haukubaliki kabisa hapa, na misimamo mikali na itikadi za misimamo mikali hazina nafasi hapa nchini Australia. Lazima tusiwahi, tusiwahi leta Uchungu, machungu pamoja na migogoro ya ng'ambo katika jamii zetu hapa nchini Australia. Kile ambacho kinatuunganisha sisi sote kama Australia ni kitu ambacho kinasali kutufanya tuwe imara zaidi na ni kitu ambacho tuna kuliko kile ambacho kinajaribu kututenganisha. Kwa hiyo umoja ambao tumeshuhudia ni muhimu, na umoja uko hatarini. Upinzani wa mseto uko tayari kufanya kazi na serikali kukarabati uwiano wa jamii, na wakati huu unaomba kwamba pawe na uongozi waziri mkuu lazima aonyeshe uongozi sasa hivi alidai kiongozi wa upinzani bi Susan Lee wakati upinzani uliomba kutafuta kutetea kila ambacho walisema kwamba ni majaribio ya watu ambao walikuwa wanajaribu kupotosha watu wenye nia njema pamoja na wakosoaji ambao walijumuisha waziri Mary Watt alisema kwamba ni kitu ambacho kimejulikana kwa muda mrefu kwamba maandamano haya yaliandaliwa pamoja na kuweza kukuza makundi ya wanati. Kwa upande wake Senata Feruki aliongezea na kuwasilisha mswada wa kulaani maandamano hayo, pamoja na mwanasiasa yeyote ambaye alihudhuria maandamano hayo, akisema kwamba years Nasema kwa miaka miwili iliyopita, chama cha Leba na upinzani wa mseto wamekuwa wakiwapaka tope wale ambao wana wanafanya maandamano na wanaharakati ambao wanatetea haki za Wapalestina. Wakati wanafanya hivi, wanati wamekuwa wakifanya maandamano katika mitaa ya nchi yetu. Natumai kwamba huu ni wito wa kuamka na kuwa makini na kubadilisha mwelekeo ambao tulikuwa tuko ndani na kufanya kitu kuhusu uba misimamo mikali ya watu wa mirango ya kulia pamoja na kile ambacho tumekuwa tukipuuza, na bila shaka tuelekee katika mwelekeo ambapo kutakuwa na watu ambao wanakuza chuki wanakuwa ndani ya nyumba hii ba, baadhi ya watu kama watu wa One Nation ambao wako katika bunge hili na ambao hawana chochote cha kuwapa kutoa isipokuwa ubaguzi wa rangi pamoja na itikadi za kukuza maslahi ya Wazungu na kusababisha utengano pamoja na chuki. Ameongeza kwamba serikali haiwezi kadai kwamba inakabiliana na chuki dhidi ya Wayahudi wakati inawaruhusu watu ambao ni kutoka makundi ya neonazi kuendelea kupanua mitandao yao. Na huyo hapa tena, um, so the government has been fixated on cracking down for the last few years kadhaa serikali imekuwa ikiwalenga watu ambao wanaandamana wakitetea haki na za Wapalestina, na imekuwa ikiwalaumu kimakosa kwa ongezeko la chuki dhidi ya Wayahudi Church, katika nchi kwa miaka mingi right, wakati watu wenye mirengo ya kulia wamekuwa wakipuuzwa na maana ya kwamba nchi hii imekuwa kwamba bado haijatambua na kukubali kwamba kuna watu mtu waliuwa wali wa Waislamu hamsini na moja ndani ya msikiti mj, katika mji wa Christchurch alikuwa ni mwanaume wenye kutoka kundi la mrengo wa kulia la, wa Australia. Wakati alipoulizwa swali mbunge Bob Karter kuhusu madhara ya uhamiaji kwa uchumi pamoja na mpango wa chama cha leba kukabiliana na hatua hiyo. Waziri mkuu anasema kwamba watu nchini humo walipiga kura, walipiga kura serikali ambayo inaelewa Australia ya kisasa. Waziri ameweza kuzungumzia hilo, na katika nchi ambapo kuko hali tofauti, na ni nchi tofauti kabisa na ile ambayo ilikuwa na sera ya kuwa na wazungu peke yake miaka kadhaa iliyopita. Kwa hiyo walipiga kura serikali ambayo itaelewa utofauti wetu na ambayo itaimarisha Australia kisasa na kutoa fursa kwetu sote, ambapo tunakuwa na fursa za kiuchumi vilevile. Tutakuwa na diaspora hapa na tutakuwa na miunganiko na nchi ambayo iko katika taifa ardhi hii na katika duniani kote. Kwa makala na mengine mengi zaidi kama haya, tembelea ya tovuti yetu amani ambayo ni sbs.com.au. Mkwaju Swahili makala na waandishi wetu Sydney Lang na Gode Migerano. Waendelea kuisikia idhaa ya Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.