Waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS, ya Kiswahili ya SBS kutoka studio zetu za SBS eh, hapa nchini Australia, na tukiwa hewani pia unaweza kutupata mubashara kwenye tovuti yetu wanaoni ambayo ni SBSu mkuaji swahili, na baada ya makala pia unaweza kutupata kwenye tovuti yetu SBSu mkuaji swahili pamoja na katika mitandao yetu ya kijamii na sehemu zingine ambako unasikiliza makala yaliyorekodiwa, lakini kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika studio zetu za jiji la Nairobi, ambako mwandishi wetu Jasa Nyakuni watusubiri inalojiri wiki hii kutoka ukanda wa Afrika. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR amesema kwamba Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Rwanda zimekubali kuwarejesha makwao wakimbizi waliotoroka makazi yao kutokana na mzozo mashariki mwa DRC. Kauli hii iliyotolewa na mkuu wa UNHCR Filipo Grandi mjini Kinshasa inakuja huku mvutano ukiendelea kati ya DRC na Rwanda, licha ya makubaliano ya amani yaliyosimamiwa na Marekani yaliyotiwa saini mwezi Juni. Kwa sasa DRC inafanya mazungumzo ya amani na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda, ambao wameteka maeneo makubwa ya mashariki mwa DRC. Kwa mengi zaidi ni kwenye taarifa hii ya BBC. Kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa wakimbizi Philip Granti anadai kwamba utafutaji wa suluhisho kwa mizozo wa wakimbizi wa DRC na Rwanda uko moyoni mwake ili kupata suluhisho. Ziara hii inakuja wakati wa mapigano ikiendelea mashariki mwa DRC. Huko jitihada za kutafuta suluhisho dhidi ya shida za usalama pamoja na ile ya watu waliohamishwa zikiendelea kwa mkuu huyo wa UNHCR, hali ya hatari ya kuishi kwa maelfu ya wakimbizi wanaotafuta hifadhi na makazi ndani ya mashariki mwa DRC na vilevile vile katika nchi jirani inahitaji hatua zinazokubaliwa ili kujibu shida ya kibinadamu wanayotoa. Tulikubaliana kurudi kwa wakimbizi lazima iwe hiari, na huko lazima tuthibitishe kitambulisho cha watu, na lazima tuunge mkono kurudi na kufuatiwa kuona kama watu hawafanyi ukosefu wa haki. UNHCR ina jukumu la kuwezesha haya yote kupitia kazi yetu. Tunaonya pande zote mbili, Rwanda na DRC, kwamba ikiwa wanataka kuifanya kazi hii kwa uzuri lazima wafanye tangu 2 na mbili, ni watu 13772 tu ndio ambao wamerudishwa kwa DRC na UNHCR kwa jumla ya zaidi ya wakimbizi milioni moja wa Kongo walioondoka hasa nchini Rwanda, Burundi na Uganda. Hayanajiri siku moja tu baada ya wakimbizi wananchi wa Rwanda jumla 533 warudishwa nchini mwao Rwanda kutoka DRC kupitia nafasi ya mupaka wa La Corniche kati ya Rubavu na Goma mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tume huru ya uchaguzi nchini Tanzania INEC imeeleza mgombea wa urais kupitia ACT wa Zalendo, Luhaga Mpina hapaswi kuwania urais Tanzania. INEC pia imefuta barua yake ya awali iliyohusu urejeshaji wa fomu za uteuzi na kumzuia asifike ofisi ya tume hiyo, huku chama chake kikiri kupokea barua hiyo. Msajili wa vyama vya siasa alitangaza kuwa uteuzi wa Mpina kupitia chama chake hicho kipya haujakidhi matakwa ya kikanuni kufuatia pingamizi lililowasilishwa na mwanachama wa chama hicho, Monalisa Ndala. Katika uamuzi uliotolewa Agosti 26 kahuu, msajili alibainisha kuwa mpina hakutimiza vigezo vya wanachama kwa mujibu wa kanuni za chama, akisema kuwa alijiunga na ACT Wazalendo nje ya muda uliopangwa na hivyo hakustahili kuwania nafasi ya urais kupitia chama hicho. Kwa mujibu wa malalamiko ya Monalisa aliyoyawasilisha kwa msajili, mgombea huyo alikiuka sheria ya chama ya ACT Wazalendo wa kutokuwa mwanachama wa chama hicho siku saba kabla mchakato wa uchaguzi kuanza. Mnalisa anasema mwisho wa kuchukua fomu za uteuzi wa mgombea urais ndani ya chama ulikuwa Mei ishirini na tano mwaka huu kabla mpina kuwa mwanachama, hivyo mgombea huyo alikuwa nje ya muda kimchakato wa kikanuni za kiuchaguzi. Hata hivyo, uongozi wa ACT Wazalendo kupitia mkatibu mkuu Ado Shaibu umetangaza kushtushwa na uamuzi huo na kueleza kuwa tayari wameanza mchakato wa kufungua kesi mahakamani ili kupinga hatua ya msajili wakidai amekiuka taratibu na kuingilia mchakato wa ndani wa chama. Mkosoaji mkuu wa serikali ya Kenya Boniface Mwangi ametangaza rasmi kwamba atawania urais katika uchaguzi wa mwaka 2027 akieleza azma ya kuleta kile alichokiita mwanzo mpya. Mwanaharakati huyo mwenye umri wa miaka 42 amekuwa akikosoa vikali serikali ya rais William Ruto ambaye amekabiliwa na wimbi la maandamano ya kupinga uongozi wake tangu mwaka jana. Katika mkutano uliofanyika mjini Nairobi wakati wa maandamano ya vijana maarufu kama Gen Z, mnamo mwaka 2024 mwanaharakati huyu alitoa wito kwa Wakenya kuchukua hatua sasa na kuirudisha Kenya mahali inapostahili kuwepo. Mwangi aliwahi kudai kwamba aliteswa na maafisa wa usalama nchini Tanzania alipokwenda kuonyesha mshikamano na kiongozi wa upinzani nchini humo, Tundulisu, alizuiliwa bila mawasiliano, akashikiliwa na maafisa wa usalama na baadaye akarudishwa Kenya huku akiwa amejeruhiwa na Moroko. Imefuzu kucheza fainali ya mashindano ya mataifa Afrika kwa wachezaji wa ndani CHAN mwaka elfu mbili ishirini na nne baada ya kuwatoa mabingwa watetezi Senegal. Mabingwa a watetezi Senegal walitangulia kufunga kupitia mchezaji Joseph Layus, lakini ya dakika saba baadaye Moroko walijibu kupitia Sabir Bogrin. Kwa kuwa mechi ilibaki sare ya moja kwa moja hadi mwisho wa muda wa nyongeza, penalti zikaamua mshindi. Matokeo haya yatawakutanisha mabingwa wa mwaka 2018 na 2020, moroko dhidi ya madagascar kwenye fainali siku ya Jumamosi mjini Nairobi baada ya taifa hilo la kisiwa kuwafunga Sudan. Sudan itakipiga na Senegal katika mechi ya mshindi wa tatu leo Ijumaa katika uwanja wa Mandela nchini Uganda. Jason Kundi, sbs audio Nairobi, Kenya. Je, ingekuwaje? Tunajua mengi pengine wakati mwingine. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.