Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili waendelea kusikia idhaa kiswahili ya SBS ukiwa na migode mingirano katika studio zetu za SBS audio tukiwa na mengi ambayo tumeandalia na makala haya. Kama kawaida, unaweza ukayapata mubashara kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au kwa Kiswahili. Tukiwa hewani, unatupata bila pingamizi yote, na ukitukosa pia utaweza tupata pale pale mtandaoni sbs.com.au kwa Kiswahili, na sehemu zingine ambazo unapata makala yaliyorekodiwa, utaweza kutupata pale. Yapo makala mengi tulipeperusha na kuchapisha pale kwa ajili ya matumizi yako kwa raha zako wakati wowote wa ule ambao unapenda, na pia unaweza ukachingia na wenzako nas kwamba unazitembelea ukurasa wetu wa Facebook, facebook.com mkoa kwa makala haya na mengine mengi zaidi. Lakini kwa sasa turejee tena katika hoja ya maandamano yaliyoshuhudiwa weekend hii ambapo watu kadhaa walimiminika katika mitaa mbalimbali ya Australia. Katika miji mikubwa ya Australia kulikuwa na maandamano yaliyoshuhudiwa wengi akisema kwamba wanapinga kile ambacho anasema ni ongezeko la uhamiaji bila kudhibitika na, na ni nini na ni kwa nini watu wanafanya hivyo? Yote hayo tutaweza kujua katika makala haya ambayo tunaanza hivi sasa. Wimbi la maandamano ya kitaifa dhidi ya uhamiaji yalishuhudia yalishuhudiwa katika miji mikuu mingi ya Australia ambapo maelfu ya watu walijiunga katika maandamano, na baadhi hata wakikabiliana na jeshi la polisi katika maandamano ambayo yalishuhudiwa, ambapo kulikuwa na pia na kugongana kwa baadhi ya wale ambao walikuwa wanapinga maandamano hayo dhidi ya uhamiaji hapa nchini Australia. Waandalizi wa maandamano hayo wamesema kwamba matukio hayo yalikuwa ni kuita kwa mwisho wa kile ambacho wanazingatia kwamba ni uhamiaji usiodhibitika nchi, kuingia nchini Australia wakati makundi ya kinazi yaliingia na kujipenyeza ndani ya matukio yaliyokuwa yameandaliwa kuweza kuchochea vurugu zilizoshuhudiwa. <coughs> Hizo ni baadhi ya sauti za makabiliano ambayo yalishuhudiwa katika wikendi, na yalikuwa yanafanywa kati ya waandamanaji wa kinazi na wale ambao pia walikuwa wanapinga maandamano hayo, na kwa upande na katikati yao ilikuwa ni jeshi la polisi katika mitaa ya Melbourne ikijaribu kutatua awala, kuzima makabiliano hayo, na makabiliano maandamano ya kitaifa yalishuhudiwa ambayo yalikuwa yamepewa jina la March for Australia, ama andamana kwa niaba ya Australia, na waandalizi yaliweza kuelekea katika nchi nzima tarehe 31 Agosti, ambapo maelfu ya watu waliingia katika miji mikuu ya taifa pamoja na hata vituo vingine vya kikanda, ambapo walikuwa wamevalia bendera za Australia pamoja na kuomba mwisho kwa kile ambacho wanaita uhamiaji usiodhibitika nchini Australia. Na kwa baadhi ya wale ambao walikuwa wanazungumza, ambao walijitambulisha kama ni watu ambao ni wakundi la kinazi kama Thomas Sewell, waliomba pawe na ulinzi kwa wale ambao wanaitwa kwamba kwa wazungu hapa nchini Australia, hususan kwa kwamba wakiwalenga watu ambao wana kutoka jamii za wahindi na za Wachina akisema kwamba Australia is beset on all sides by ginormous empires of the third world. And if we allow ourselves to be, unasema Australia imekabiliwa kutoka pande zote na vizazi kutoka na himaya za dunia tatu, na tukijiruhusu ama tukiruhusu kubadilishwa, ma nafasi yetu kuchukuliwa, tutapotea katika nchi hii hatutakiendelea na viwango kama hivi vya uhamiaji, na kama hatusimamishi uhamiaji basi kifo kitahakikisha ama vif, kif, vifo vyetu vitakuwa vimehakikishwa. Bwana Sewell alihutubia umati wa watu nje ya bunge la jimbo la Victoria, ambapo alikuwa akikuza ile dhana ya kubadilishwa, ambapo waaustralia hapa ni wazungu nafasi yao inachukuliwa na watu ambao sio wazungu, ambayo ni, amba ni dhana pia inayokuzwa na watu wa mrengo ya kulia ambao wanaishi Marekani. Alikuwa amekamatwa mara kadhaa na kutumiwa pamoja na kupatwa na makosa ya kuweza kumkabiliana, kumshambulia mtu ambaye alikuwa anatembea katika maeneo ya Ranges ya Victoria ya Cathedral katika mbuga ya kitaifa hiyo katika mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Pia anaonekana kwamba alikuwa anafurahia kuwa katika vyombo vya habari pamoja na kuweza kupewa fursa kuweza kuzungumza katika maandamano hayo ya Melbourne, ambapo alisema kwamba ameona kama ni fursa ya kundi lao kuweza kukua na kuongezeka. To to anasema unapokuwa katika mapambano dhidi ya watu ambao wanachukia nchi hii hi, wakati mwingine unastahili kujifunza namna ya kupata marafiki. Waandamanaji wa mrengo wa kulia waliandamana katika mba, sehemu mbalimbali na hata kuelekea katika kambi ambayo ilikuwa ni ya watu wa mataifa ya kwanza ya Australia ambapo inajulikana kama Camp Sovereignty ama kambi huru, ambapo wali, watu wanne walijeruhiwa katika makabiliano yaliyoshuhudiwa pale. Na waziri wa polisi wa Victoria amesema kwamba ilikuwa ni tendo la kuchukiza mno, wakati kundi hilo la neonazi lilipowashambulia watu wa mataifa ya kwanza ambao walikuwa katika kambi yao. Mmoja wa viongozi wa jamii wa watu wa asili Uncle Crow alisema kwamba walikuwa wanawake katika kambi hiyo, na wakati wa mashambulizi hayo, kundi hilo la neonati lilihakikisha kwamba kadhaa yao wanapelekwa hospitalini. Anasema aliwaambia hii ni ardhi ya waaborijinal no, lakini wa, walimpiga wali uh, na kumpiga tumboni they, they, na pia ni mtu ambaye kawaida anakuwa na watoto na walitikiswa sana na tukio hilo, so wengi wao walipigwa na kujeruhiwa pia na walirudi nyuma baadae kidogo na katchiwa pakua na mwanaume yoyote ambapo wote walikuwa wanaonekana ni kama tu wapuzi kwa sababu ni kitu ambacho hakifurahishi kabisa. Waandamanaji sita pia walikamatwa na katika maandamano mjini Victoria, na wanachama wawili wa jeshi la polisi ambao pia wameripotiwa kwamba walijeruhiwa katika maandamano hayo baada ya kugongwa na chupa zilizokuwa zikirushwa. Hata hivyo idadi ya watu waliohudhuria maandamano katika mji wa Melbourne imekadiriwa kuwa ni watu elfu tano ni. Hayo ni makadirio ya jeshi la polisi la Victoria ambalo lilieleza shirika la habari la SBS kwamba hawavumilii wala hawataendelea kuhawaunge ku, mkono, mkono maoni ya watu wenye itikadi mikali na tabia za watu hususan kutoka kundi hilo la Waneonazi. I mean, Naam, hiyo that, that, that, yeah, that um, I mean, na, ni mmoja wa wale ambao walikuwa katika maandamano hayo na amesema kwamba yeye haiko sehemu ya kundi hilo la wa, wanazi ambao walikuwa wakipiga waki watu na pili haungi mkono kuchambulia watu lakini watu wengi bado wanaruhusiwa nchini, na ni kitu ambacho akistahili kuruhusiwa wala kuendelezwa kwa maoni yake, na kundi lingine ambalo likasema kwamba kulikuwa na idadi ambayo ya watu ambao waliingia nchini imekuwa ikipungua nchini Australia, katika deta ambayo imetolea hivi karibuni na ofisi ya takwimu ya Australia ambayo inaonyesha kwamba uhamiaji ambao umewasili hivi karibuni umepungua kwa asilimia kumi katika miaka ya elfu mbili ishiri na tatu na ishiri na nne kutoka watu laki sita elfu sitini na saba na kuelekea, na pia imeongezeka kidogo kuelekea elfu, laki saba elfu thelathini na tisa katika mwaka wa nyuma. Tukisema mwaka wa nyuma ambapo ilikuwa ni elfu mbili ishiri na mbili ishiri na tatu ilikuwa laki saba elfu thelathini na tisa, lakini mwaka mmoja baada ya elfu mbili ishiri na tatu na ishiri na nne idadi ilipungua na kufika elfu sita laki kwa mradhi laki sita hata hivyo, maandamano hayo yaliwakemea serikali za majimbo na shirikisho, pamoja na waziri wa uh, mawasiliano, Anika Wells anasema kwamba matukio ambayo yalishuhudiwa yalikuwa ni mabaya mno na ya kukera sana, na yaliyowajumuisha wabaguzi wa rangi na waandamanaji ambao wanapinga wafashisti, waliingia pia katika mitaa ya Melbourne kusimama wima dhidi ya maandamano hayo, na mwandamanaji huyu alikuwa naya kusema baada ya kuzungumza na umma, anasema oh oh, daima imekuwa na itazidi kuwa ardhi ya waaborijini ambao ni wito ambao wanaitwa wana. Kwa maandamano yanaunga haki za Australia wa kwanza. Tukio hilo liligongana na maandamano ya kila wiki yanayo tetea haki za Wapalestina ambapo wanamanaji walikuwa wanasimama dhidi ya kile ambacho wanaona kwamba ni ubaguzi wa rangi ambao walikuwa na mulikwa wazi na kukosoa serikali za shirikisho kwa msimamo wao kwa wakimbizi. Wanamanaji walikuwa wakisema kwamba wakimbizi wanakaribishwa, lakini wabaguzi hawa wa rangi hawakaribishwi na tukielekea katika taarifa zingine, ni kuhusiana na kile ambacho walisema kuhusu mamlaka ya serikali, hususan serikali ya chama cha Leba. Wanasema serikali ya Leba ama chama cha Leba kilingia mamlakani na waliahidi kuwa na moyo wa huruma na waliahidi kuwa na moyo wa upole pamoja na kile lakini, kile ambacho tunaona ni kwamba katika miaka mitatu imepita ni kwamba ni ukatili, ukatili kwa wakimbizi na ukatili kwa Wapalestina mjini Sydney. Imekadiriwa kwamba watu elfu nane walihudhuria katika maandamano hayo ambapo bendera zilikuwa zikipeperushwa pamoja na nyimbo kadhaa kuimbwa. Hivi ndivyo ilivyokuwa mjini Sydney. Ni sauti za watu wakiita wakitoa ule mwito na mwitikio wa Kiaustralia, na ni mwito ambao unaweza ukausikia katika matukio mengi ya kitaifa ambapo kunakuwa na umati wa idadia. Watu baadhi wameomba kwamba kupunguzwa idadi ya watu ambao wanaruhusiwa nchini kwa upande wa uhamiaji, na kwa sababu hasa ya shinikizo ya garama maisha pamoja na janga la kupata nyumba. Uh, immigration, immigration. It's uh, you know, so mtu huyu nasema kwamba inahusu uhamiaji wa watu wengi sana, we haihusu we uhamiaji wenyewe, ni kwamba inabidi tupunguze kasi kiasi cha kuingia kwa watu. Mwingine anasema kwamba hatuna nyumba za kutosha, hatuna miundombinu ya kutosha, hatuna huduma za kutosha, tunahitaji kwamba kodi za nyumba zipungue kidogo, maana kwa sasa ni ghali sana. Kwa hiyo hatuna hospitali za kutosha vilevile vile, na hatuna jeshi la polisi la kutosha, midadi ya wa, polisi wa kutosha. Kwa hiyo tumetosheka, imekuwa imetosha kwa sasa, sasa kwa mba, kwa ni mda sasa wa kuweza kuwahudumia watu ambao wako hapa. Wengine nasema kwamba watu ambao wanaendelea kukuza oga na kutasisi kwamba ni wanionai na watu kutoka mirango ya kulia, yote hayo ni upuzi kwa sababu sisi sio watu wa kundi hilo. Na licha ya yote ambayo madai yaliyotolewa, mambo yalikuwa ni hivi, ambapo baadhi ya wale ambao katika mtandao wa kinazi wamejitolea wamejitoa hadharani na kuweza kujitambulisha kwamba wao ni wanazi na kwenda kusema kwamba wameonekana na wamehisika katika maandamano ya jijini sini, ambapo walikuwa wakitoa ma tamshi kwamba Haile australia pamoja na warejeshe nyumbani ambazo ni wito pamoja na mabango yaliyotolewa kwa watu ambao walikuwa katika maandamano hayo na karibu na maandamano hayo. Hata hivyo jeshi la polisi la NSW na afisa mkuu katika jeshi hilo Scott Tena amesema kwamba hatimaye ameridhika kuona kwa kwamba tabia na matendo ya watu ambao walikuwa pale hayakuwa mabaya sana kama ilivyokuwa ikishuhudiwa. Mtu mmoja alikamatwa kwa the the kupotosha amani, uh, na pia wengine ilikuwa ni katika eneo la Hyde Park mchana wa leo. Polisi wanafuraha kwamba watu wengi ambao walihudhuria walikuwa na tabia yao na matendo yalikuwa sawa mchana wa leo. Kwa hiyo kila mtu alifuata maagizo aliyopewa na polisi pamoja wa mano, na waandalizi wa maandamano na tunafahari sana ya kile ambacho kilishuhudiwa kama jeshi la polisi la New South Wales. Wakati huo mwanaharakati wa wakimbizi Jan Salmon alikuwa miongoni mwa kundi ambalo lilikuwa linapinga maandamano hayo katika jiji la Sydney. Ameeleza shirika la habari la SBS kwamba Australia imekuwa nchi ya uhamiaji tangu wakati wa ukoloni, na amesema kwamba uhamiaji unaendelea kuwa chanzo cha kuwa na nguvu kwa uchumi wa Australia zima tuko hapa leo kusimama wima na utofauti, utajiri wa tamaduni kwa afya ya uchumi, sanaa ambazo zinaendelea kusambaa na kukua kwa sababu ya utamaduni wa jamii tofauti za Australia nako mjini Brisbane maelfu ya watu waliandamana katika mji mkuu pamoja na katika sehemu za kati za mji, ambapo wengi wakielezea chuki yao dhidi ya waziri mkuu Albanizi nasema mfute kazi Albo, mfute kazi Albo. Albo ni jina fupi la waziri mkuu Anthony Albanese. Wanamanaji na walioandaa maandamano hayo asema kwamba matukio hayo yalikuwa yanalenga kuweza kuakisha kwamba waustralia wa na kuwapa moyo wa Australia. kuweza kuhudhuria kwa wingi na kuweza kuonyesha moyo wa Australia. Na kama vyosema kwamba ni wakati wa kurejesha nchi yao kutoka kwa makundi ya uhamiaji makundi mengi zaidi ya watu ambao ni wa kinatsi wali, waliweza kuonekana ikiwemo mmoja wao Jacob Hersant ambaye alikuwa ni mvictoria wa kwanza kuweza kufungulia mashtaka na kuhukumiwa kwa kujaribu kufanya kupiga saluti ya kinatsi ambayo imepigwa marufuku hapa nchini Australia, pamoja na kutoa ule wito wa Hitler katika maandamano ya Novemba mwaka jana wakati huo kulikuwa na wito wa kuwa na Australia wazungu pekee pamoja na kusitisha uvamizi ambayo ilikuwa inasemwa wakati huo. Mbunge Bob Keta ambaye alihudhuria maandamano alisema kwamba nasema, um, wakati ukandamizaji unakuwa sheria, basi ku kusita pamoja na kupinga ubaguzi huo na, na ukandamizaji huo inakuwa ni wajibu, alisema. Mjini Adelaide idadi kubwa ya watu pia nao ilishuhudiwa katika maandamano huko, wakati polisi walikadiria kwamba takriban watu elfu kumi na tano ambao walihudhuria maandamano dhidi ya uhamiaji katika mji huo. Mwandamanaji mmoja alikuwa anashikilia bango ambalo lilikuwa linaunga mkono afisa wa polisi aliwawa Desi Freeman anaendelea ku, kukimbia na ambaye anaendelea kusakwa na polisi, ambapo polisi wawili waliuawa na mtu mmoja wakati mwingine polisi wa tatu, tatu alijeruhiwa. Wakati wa kiongozi wa jimbo la kusini Australia Peter Malinauskas alikuwa naye kusema alipozungumzia na, alipozungumza na wanamanaji hao. That, that asema asilimia mbili nukta nne ya wa umma ya, uma ya wa Australia kusini ni watu wa waasili. Inamaana kwamba asilimia tisini na saba nukta sita ya umma ya kusini Australia ni watu ambao wanaasili ya wa uhamiaji. Mimi ni nafari ya kuwa mhamiaji sawia na wa watu wengine wa Australia kusini, kwa hiyo nao pia wanafalia kuwa wahamiaji. Kwa hiyo wale ambao wanaandamana hii leo ni watu ambao hawaelewi, na ni watu ambao hawaelewi historia ya nchi hii. Kwa hiyo, acha niseme wazi kabisa kwamba asilimia kubwa ya watu wa Kusini Australia hawakubali na wanapinga kile ambacho wanaonekana na watu ambao hususan wanapinga utofauti na jamii ya tamaduni nyingi ambayo tunasherehekea. Kwa makala na mengine mengi zaidi, tembele tovuti yetu ananemba ni SBS.com kwa juu Swahili. Makala anaelewa na samdava na gode migerano. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.