Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju. Swahili, tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aborigine wamiliki <coughs> wa jadi <coughs> za matangazo haya. Jambo popote ulipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migarano katika studio zetu za SBS audio mchana wa leo tarehe 29 Agosti, ikiwa ni masaa machache anasalia kuvuka mwezi mpya wa tisa, ambapo yapo mengi ambayo yatakuja katika mwezi ujao. Lakini kwa sasa tuingie moja kwa moja katika muhtasari wa habari na tuna mengi ambayo tumeandalia, tukiwemo ni taarifa kutoka barani Afrika, makala maalum kuhusu haki za ardhi za Australia pamoja na kusikia kutoka kwa vijana kijana ambaye anafanya kazi ya mziki hapa nchini Australia katika moja makala ambayo tuliwaletea mapema mwezi huu lakini bado yana umuhimu wake. Lakini kwa sasa taarifa kamili za habari. Waziri Mkuu Anthony Albanese atupilia mbali taarifa za mkanganyo kuhusu mikutano aliyofanya waziri wa ulinzi wa Australia nchini Marekani. Seneta wa chama cha Liberal Jane Hume asema Bob Katter lazima aadhibiwe baada ya kutisha kumpiga ngumi mwandishi wa habari. Kimataifa, mambo yako hivi. Chama cha CCM chazindua kampeni kuelekea uchaguzi wa Oktoba 29, wakati nchini Uganda NRM yamwidhinisha kumwidhinisha rasmi Yoweri Kaguta Museveni kama mgombea katika uchaguzi wa urais, ikiwa ni muhula mwingine. Bado anasema bado kuna mengi ya kufanya, licha ya kuwa usukani kwa muda mrefu. Tukivuka mpaka kutoka hapo, tuelekee Rwanda ambako taifa hilo na Msumbiji zatia saini makubaliano ya usalama katika michezo. Mbichi na mbivu zaendelea kubainika katika viwanja vya michezo humu nchini. Na katika michuano ya wazi ya tenis ya Marekani, Mwaustralia Alex Demeno anaendelea kupeperusha bendera ya Australia kwa ufahari, wakati mwenzake Tristan Skoket apata cha mtema kuni kwa mikono ya kijana kutoka Uzbekistan. kwa na mengine mengi zaidi, jiunge nasi katika taarifa hizi za habari na taarifa za michezo. wasikia idhaa Kiswahili ya SBS ziapa taarifa kamili za habari kutoka studio zetu za SBS Audio. Waziri Mkuu Anthony Albanese amesema Richard Marles alikuwa na mkutano wenye tija na mshiriki wake kutoka Marekani, Pete Hegseth, huku kukiwa mkanganyiko kuhusu kama kuna mkutano rasmi uliofanyika kati yao. Waziri wa ya ulinzi amerejea nchini Australia baada ya kufanya ziara ya dakika ya mwisho mjini Washington DC. Jumapili tarehe 24 Agosti alikutana na naibu rais JD Vance, waziri wa mambo ya nje Marco Rubio na naibu mkuu wa wafanyakazi ndani ya ikulu ya Whitehouse, Stephen Miller. Licha ya kuchapisha picha akiwa pamoja na waziri wa ulinzi Peter Hegseth, afisa mmoja kutoka Pentagon alisema hapa kuwa mkutano rasmi, akielezea viongozi hawa wawili kuwa pamoja kama kitu ambacho hutokea. Hata hivyo, waziri mkuu wa Albanizi ametupilia mbali mjadala kuhusu kama viongozi hao walikutana, akielezea shirika la habari la Channel Nine kuwa mikutano yote ilikuwa chanya, na anasema Trump alikutana Trump, na naibu rais alikutana na waziri wa ulinzi alikutana na viongozi wa ngazi ya juu katika serikali ya Trump and na hicho ni kitu kizuri. Kisha amerudi nyumbani. Yes, hicho ni kitu kizuri pia na ilikuwa chanya mikutano. Richard alirudi jana asubuhi, akaenda moja kwa moja bungeni na kurejea kazini mara moja, alisisitiza waziri mkuu Albanizi na senata wa chama cha Liberal Jane Hume amesema Bob Katter lazima adhibiwe baada ya kutishia kumpiga ngumi mwandishi wa habari. Senata huyo uhuru alikuwa akielezea anavyounga mkono maandamano ambayo yamezua utata ya kupinga uhamiaji ambayo yatafanyika kuanzia ya kesho katika miji yote ya Australia kama inavyoripotiwa na alipokasirika katika jibu lake kwa swali la mwandishi wa habari wa Channel 9 Josh Bevas kuhusu asili ya Bwana Keta ya Lebanon. Senta Keta kwa upande wake alimkaribia Bwana Bevas akiwa amekunja ngumi na kumwita mwandishi huyo wa habari mbaguzi wa rangi. Senta Hum kwa upande wake ameeleza shirika la habari la Channel 9 kuwa tabia kama hiyo haifai kabisa na No for... anasema tunajua kuwa Bob Carter ni mtu wa ajabu ila hicho si kisingizio cha tabia isiyofaa na kukubalika. Lazima pawe adhabu kwa hili. Unastahili hisi salama kila wakati na kuheshimiwa katika sehemu ya kazi, iwapo ni mwandishi wa habari ama mwanasiasa. Wazo la kutisha la vurugu halikubaliki, lazima pawe adhabu, Bihum alisistiza alipozungumza na waandishi wa Nishu habari. Na tukisalia katika maswala ya siasa, senata Amanda Rishworth amewasilisha mswada bungeni hapo jana ambao utalinda malipo ya wafanyakazi ambao wanafanya kazi masaa ambayo yako nyuma ya yale ambao wanastahili kufanya kazi ama nyuma ya mkataba wa wakazi, ili waweze waikawa sheria rasmi Wakati vyama vya, vya wafanyakazi vimekaribisha hatua hiyo, baadhi ya makundi ya viwanda na sek katika sekta pia imezua wasiwasi kuhusu mswada huo. Pia kwa upande wake Senata Rishworth ametetea mswada huo, akisema kwamba ni kitu ambacho kilikuwa ni ahadi ya muda mrefu ya uchaguzi, ambapo serikali ilikuwa imekosolewa na jamii ya wafanyabiashara kwamba ni kitu ambacho hakwa na taarifa nacho Anasema kile ambacho mswada huu unaweka wazi ni kwamba malipo haya ya ziada pamoja na kazi ambayo inafanywa ambani masaa ya, amba ya ziada ambayo wa Australia wengi hutegemea ni kitu ambacho akiwezi kikaondolewa wala kupunguzwa umuhimu wake, na ni kitu ambacho tutahakikisha kwamba kinakuwa kinalindwa na kinakubalika kama inavyofaa, kama kam, kam, tulivyoweka wazi katika uchaguzi mkuu ama katika kampeni za uchaguzi. Tukiangazia Nigeria katika masuala ya kimataifa, tuanzie nchini Tanzania, ambapo uzinduzi rasmi wa kampeni za chama tawala cha mapinduzi maarufu CCM kwa ufupi, kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba 29 umefanyika hapo jana kwa shamra shamra kubwa katika viwanja vya Tanganyika Packers jijini Dar es Salaam. Shangwe, nderemo, na nyimbo za hamasa zilitawala jana jijini Dar es Salaam wakati Chama cha Mapinduzi kilipozindua rasmi kampeni zake kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba 29. Uzinduzi huo ulifanyika kwenye viwanja vya Tanganyika Packers na umeashiria mwanzo wa mbio za kuwania dola ambapo mgombea wa chama hicho Daktari Samia Suluhu Hassan atachuana na wagombea wengine kumi na saba waliopitishwa na tume huru ya uchaguzi ya maarufu INEC kuwania urais. Viunga vya Kawe, Mbezi, Ubungo na Mwenge viligeuka bahari ya kijani. Misafara ya makada na wanachama waliovalia sare za chama kuanzia vilemba, t-shirt, vitenge hadi mashati ya kijani Ilionyesha taswira ya mshikamano na ari ya kisiasa. Burudani kutoka kwa wasanii maarufu ilipamba uzinduzi huo, ikiweka joto la kampeni kabla ya sherehe kufunguliwa rasmi kwa sala. Katika hotuba yake, mgombea wa urais wa CCM Samia Suluhu Hassan alitoa wito kwa Tanzania kushiriki uchaguzi kwa amani na kuahidi maendeleo endelevu endapo atapewa dhamana ya kuongoza muhula mwingine kutoka po tuivuke mpaka tuelekee kule Uganda ambako pia kuna vuguvugu ama kampeni za kisiasa ni la pamba moto. Na chama tawala nchini humo NRM nafanya kongamano la wajumbe wake katika ngazi ya taifa ya Agosti 27 ambayo ilikuwa ni Jumatano na Alhamisi jana ambapo mjini Kampala. Tukio hilo kwa mara nyingine ilitangaza rekodi ya rais aliyeko madarakani na kumteua kupeperusha bendera ya chama hicho katika uchaguzi wa urais wa tarehe kumi na mbili Januari mwakani, na kwa hali hiyo wafuasi wa mkuu wa nchi wanapaswa kuangazia tena rekodi yake Amani, utulivu na nchi na, na uchumi, pato la taifa ambalo limeongezeka mara 17 tangu aingia madarakani mwaka 1986, rekodi ambayo wapinzani wake wanazidi kutia shaka, ikiwa imeripotiwa hivyo baada ya kuingia madarakani takriban miaka 40 iliyopita kwa njia ya demokrasia na kwa jina la demokrasia na uhuru wa mtu binafsi, Yoweri Museveni hata hivyo amefanya kinyume kabisa, kulingana na mchambuzi huru Frederick Guluba Mutebi katika nukuu ya, ya taarifa yake sa kwamba wakati kuna kiwango cha ustawi katika mikoa kadhaa ya nchi, Uganda haijawahi kuhusishwa na vitendo vya rushwa kama ilivyo leo. Rushwa ambayo imejikita ndani ya serikali na chama tawala imeongezeka bila kufikirika na hakuna adhabu yoyote kwa wahusika, mwisho wa nukuu. Kutoka potofuke mpaka tuelekee moja kwa moja ni nchini Rwanda, ambapo wakati ziara rasmi ya rais Daniel Chapo mjini Kigali, mataifa ya mawili ya Msumbiji na Rwanda yamefikia makubaliano ya amani na usalama ambayo yanatazamiwa ya kuimarisha ushirikiano wao katika kukabiliana na changamoto za kiusalama. Rwanda na Msumbiji zimetia saini makubaliano ya amani na usalama wakati wa ziara wa Rais Daniel Chapo mjini Kigali, nchini Rwanda. Vikosi vya nchi hizo mbili vinapambana na uasi wa muda mrefu na wa makundi ya itikadi kali katika jimbo la Cabo Delgado, kaskazini mwa Msumbiji. Rais Paul Kagame kwa upande wake amepongeza hatua hiyo na amesisitiza mahusiano madhubuti kati ya mataifa hayo mawili. Hii imekuwa ni ziara ya kwanza ya kikazi ambayo rais mpya wa Msumbiji, Daniel Chapo, amefanya nchini Rwanda tangu alipochukua madaraka Januari 15 mwaka huu. waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na Migori Migerano, tulikea moja kwa moja katika swala za michezo. Sasa tuanzie katika mchezo wazi wa tenis ambako uh, bingwa mtetezi wa michuano wazi ya tenis, uh, ya marekani Yanik sina amemcharaza maustralia Alex poprin katika seti tatu zikiwa ni sita tatu sita mbili sita mbili mfululizo na kupiga hatua nyingine kuingia katika awamu ya tatu ya michuano hiyo. Alipozungumza na waandishi wa habari, Bwana sina alikuwa naye kusema: Yeah, very, very nasema, um, like well, ulikuwa ni so, mchezo mzuri sana na hisi ni kama sote wawili hatukuweza kucheza tulivyostahili, cheza wala vizuri tulivyostahili kucheza, na kulikuwa na makabiliano makali kati yetu na leo nimehisi sarehe kidogo ni kucheza. Bila shaka ni kitu ambacho ninafurahia kuingia katika raundi inayofuata. Katika upande wa wanawake, kulikuwa na mambo kama haya ambapo Egas Vantik ameingia katika raundi nyingine baada ya kumcharaza mchezaji kutoka Uholanzi, Susan Lemans, katika seti zikiwa ni mbili, ya kwanza alishinda sita moja, akapoteza pili nne sita, na ya tatu akashinda sita nne. Katika upande mwingine ambako kwa Australia unahusika, mambo yako hivi, ambapo Alex Demeno anaongoza katika seti mbili dhidi ya mchezaji kutoka Japan Shintaro Michuzuki Mochizuki kwa mradhi, ambapo Alex anaongoza seti ya kwanza sita mbili ya pili anaongoza seti zikiwa ni nne tatu, bado kukiwa na safari ndefu. Lakini Mustralia mwingine ambaye alicheza, mambo hayakuwa mazuri kwake. Tunazungumzia kuhusu Tristan Schoolkate uh, ambaye alicharazwa na Alexander Bublik katika seti zikiwa ni tatu sita, tatu, sita, tatu sita tatu na kuaga michuano hiyo katika hali ambayo si nzuri katika mechi zingine pia. Tukitazama mejiri uh, po ni pamoja na mchezo wa ambao walivana jana na timu ya Penrith Panthers Bulldogs wakipata ushindi wa alama zikiwa ni ishirini na nane kwa nne lakini vijana wa Panthers, ikumbuke kwamba walitumia vijana chipukizi wa nyota wakubwa wakiwa wamepumzishwa katika mchezo huo za SBS Audio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.