Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kwanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia. Kwanzia leo, tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. jamba popote ulipo na karibu katika makala aidha ya Kiswahili ya SBS. Uko na migodi migerano katika studio zetu za SBS audio pia, na tuko mtandaoni pia, ambapo tupata mbashara tukiwa hewani anaane, ambao ni sbscoau kwa juu Swahili. Hapo mengi ambayo tumeandalea, lakini kwa sasa tulekee moja kwa moja kwa mktasari wa habari Katika muktasari habari ya asubuhi ya, ya leo, serikali ya Albanizi yatarajiwa kuleta mbele mpango wa kupanua mfumo unaoruhusu wanaonunua nyumba ya kwanza kuweka maana ya hadi asilimia tano. Waandalizi wa maandamano yanayounga mkono wa Palestina asema kwamba yaliyopita yalikuwa na mtikio mkubwa sana, lakini yanayokuja yatakuwa makubwa zaidi kuliko ya awali. Kimataifa, Sudan kukabiliwa na janga la kiutu baada ya mashambulizi na London yakubali kufidia waathiriwa wa moto kufuatia mazoezi ya kijeshi ya Uingereza kule nchini Kenya. Katika michezo mbichi na mbivu kubainika, ambapo wanaocheza katika ligi za hapa Australia kuendelea kujipa furaha, wakati vidonda vilivyokuwa vishaanza kauka kutonolewa tena, wakati nusu fainali za chane zitakapoanza Madagaskar wakivana na Sudan katika uga wa Benjamin Mkapa, wakati Moroko na Senegal wakiwa katika dimba la Nelson Mandela jijini Kampala. Kwa mengine mengi zaidi, jiunge nasi kwa taarifa kamili za habari. Unasikia idhaa Kiswahili ya SBS, na hizi hapa ni taarifa kamili za habari. Serikali ya Albania inatarajiwa kuleta mbele mpango wa kupanua mfumo unaoruhusu wanaonunua nyumba ya kwanza kuweka amana ya hadi asilimia tano, wakati marudio ya awali ya mpango huo yalikuwa ya kikomo cha kila mwaka kwa washiriki mfumo huo kwa sasa utakuwa wazi kwa kila mtu anayenunua nyumba. Hapo awali ilipangwa kufanyiwa utekelezaji Januari mwaka elfu mbili na ishirini na sita, mpango uliopanuliwa utaanza kutumika kuanzia Oktoba ya mwaka huu. Chini ya mfumo huo, mnunuaji wa nyumba ya kwanza anayetaka nunua nyumba kwa bei ya wastani ya kitaifa ya laki nane elfu arobaini na nne atahitaji tu amana ya dola elfu arobaini na mbili mia mbili. Waziri wa nyumba Claire O'Neill amesema ni wazi kuwa vijana wanahitaji ufikiaji zaidi katika soko la nyumba. Na anasema sera hii itakuwa na maana kubwa sana kwa watakaoitumia ama wale ambao watakaochagua kutumia. Tunajua kwamba ni hali ambayo ina ngumu sana kwa vijana wengi na katika vizazi hivi kuweza kuwa wamiliki wa nyumba. Tunaona vijana wengi wakijaribu kufanya kujaribu kuokoa amana ya takriban miaka nane au hata tisa kutafuta amana ya kutosha. Kwa hiyo asilimia tano ya amana na mradi huu wa serikali ambayo imepanuliwa itasaidia sana kuweza kurudisha nyuma ama kuleta mbele miaka, wakati huo, kwa angalau miaka mbili au hata miaka mitatu kwa wale ambao wanaokoa hela za kununua nyumba na uandalizi wa maandamano ya wikendi ambayo yanatetea haki za Wapalestina katika miji kadhaa ya Australia amesema kwamba mwitikio umefika viwango vya juu kihistoria, na amesema kwamba ametabiri kwamba kunatarajiwa kuna mwitikio mkubwa zaidi katika maandamano ambayo yanapangwa ya hivi karibuni. Shirika la Palestine Action Group limekadiria kuwa takriban wa, idadi ya watu laki moja walihudhuria maandamano katika miji ya Sydney na Melbourne, wakati idadi ya watu elfu hamsini walishiriki katika maandamano ya Brisbane, wakati jeshi la polisi asema kwamba wale walioshiriki katika uh, maandamano ya Sydney na Melbourne walifika takriban watu elfu kumi kila, katika kila mji Wakati huo wanachama wa kundi la Wayahudi ama ya wale Wayahudi wanaopinga yanaendelea kule Palestina, wanaoishi katika jiji la Sini nasema kwamba wale ambao wanafanya maandamano hayo, pamoja na mwanachama wao aliliza shirika la habari la SBS uh, kwamba jamaa wake ambao waliaga dunia katika mauaji ya kimbari ya wa Wayahudi wangetarajia kuweza kuunga mkono harakati hizo, na anasema vita hivi vita hivi na mauaji haya ya halaiki yanafanywa kwa jina letu, lakini sauti ya wa wayahudi na uyahudi hauhusu mauaji ya halaiki kwa hiyo ni kitu ambacho si katika maadili yetu na kitu ambacho hatuthamini. Kwa hiyo niko hapa kwa sababu ya familia yangu, waliangamizwa katika vita vya pili, na wanachama wengi ambao wako hapa wamefika kuweza kupaza sauti zao pamoja na kujumuika nami kcha kwa kwamba tunazuia mauaji mengine ya halaiki, alisema. Israel kwa upande wayo imepinga madai dhidi yake kwamba inachofanya ni mauaji ya halaiki na ikitunga vidole kwa wale ambao wanaleta shutuma kama hizo. Katika taarifa zingine, mswada mpya ambao unatarajiwa kuweza kutoa kinga kwa napata malipo ya ustawi itakuwa ni kingine ambacho pamoja na kingine ambacho wanatarajia kuweza kuleta, wanajaribu kutoa kinga kwa ile hatua ya watu walikuwa wakidaiwa madeni kupitia sauti ya simu, ama sauti ya kupigiwa simu na mashine ambayo ilikuwa na dai inayotoa shinikizo kwa watu kwamba watoe hela ambazo wanadaiwa na serikali. Wanasema kwamba chama cha Greens, pamoja na wabunge wengine wanasema kwamba watawasilisha mswada hii leo kuakisha kwamba patakuwa na tume ya kifalme itakayo akikisha kwamba mapendekezo yote yatume kifalme yaliyofanywa yataweza kutekelezwa pamoja na yataweza kuchukuliwa hatua haraka iwezekanavyo. Asema kwamba itakuwa ni wajibu wa serikali pamoja na idara ya huduma za jamii kuisha kwamba kunakuwa na kikomo cha deni ambalo linatolewa katika, kwa miaka sita na kuweza kuzuia maamuzi ambayo yanafanywa na mashine wala ama kompyuta badala ya binadamu. Mfumo wa Robodebt ambao uliongozwa uli kuanzia mwaka elfu mbili kumi na tano hadi mwaka elfu mbili kumi na tisa ulitumiwa kuweza kutoa data pamoja na ofisi ya kodi kuweza kufanya hesabu ya malipo wastan pamoja na kuweza kutoa notisi za deni ambazo zilikuwa na makosa na kitu ambacho kilisababisha baadhi ya watu kwenda kujua kwa sababu ya madeni ambayo yalikuwa yana wasonga na wale ambao wanahitaji msaada kupitia taarifa hili. Kama, kama taarifa hii imekera zaidi na inakuletea fikra ambazo zimekuwa zimezikwa unaweza ukapata msaada zaidi kwa watu ambao wanatoa msaada wa janga kupitia namba hizi moja tatu moja moja moja na shirika la Lifeline hilo. Au unaweza kaandika ujumbe mfupi na mtu atakupiga simu ili uweze kuwasiliana nawe kwa namba hii sufuri nne saba saba moja tatu moja moja moja nne tatu tena sufuri nne saba saba moja tatu moja moja moja nne Pia unaweza ukapiga simu kupata huduma zaidi kwa namba hii moja tatu sufuri sufuri sita tano tisa nne sita saba tano, tena moja tatu sufuri sufuri sita tano tisa nne sita saba na. Tukiendelea taarifa zi ambazo tumeandalia pamoja na hazo ni kwamba shirika la Australia Posta linatarajia kwenda kuajiri zaidi ya wafanyakazi wa muda elfu tatu mia tano ambao watawasaidia kukabiliana na msimu wa sherehe ambao unakuja ambapo kunakuwa na barua nyingi pamoja na vifurushi vingi vinavyotumwa na kunakuwa na uhitaji mkubwa wa watu kuweza kusaidia kuweza kuvisambaza na kufikisha kwa wahusika. Kampuni hiyo imesema kwamba tayari imetoa dola thelathini na nane kwa saa kwa wafanyakazi pale ambapo itasaidia kuweza kuhakikisha kwamba watu wanaoajiriwa wanapata malipo yanayostahili na kazi ambayo watakuwa wakifanya. Mwaka jana huduma hiyo ili ilifikisha takriban vifurushi milioni mia na tatu kwa nyumba mbalimbali mbali na, na ofisi mbalimbali kabla ya muda wa Krismasi. Na tukiangazia na ajenda katika masuala ya kimataifa, tukianzia katika taifa la Sudan ambapo hali ya kibinadamu katika mji wa El Fasher imefikia kiwango cha hatari kufuatia mashambulizi ya hivi karibuni ya vikosi vya wanamgambo wa RSF. Mashambulizi hayo yamelenga maeneo ya kimkakati kama uwanja wa ndege na hospitali hali ya kibinadam pia katika maeneo hayo yatakuwa ni kwamba yanazidi kuzoro, kuzorota ya mashambulizi mapya ya vikosi vya wanamgambo wa Rapid Support Forces RSF yaliosababisha vifo, utekaji na uharibifu mkubwa. Madaktari wamesema kwamba watu wasiopungua kumi na tatu, wengi wao wanawake na watoto, waliuawa waliposhambuliwa wakiwa barabarani karibu na mji huo huo mkuu wa jimbo la Darfur Kaskazini. Mtandao wa madaktari wa Sudana SD, SDN umesema mauaji hayo ni sehemu ya kampeni ya mauaji ya kikabila na mauaji ya halaiki yanayolenga raia wasio na silaha katika eneo la Darfur. Kundi hilo limeelezea kuwa miongoni mwa waliowawa wakiwemo walikwemo watoto watano na wanawake wanne kutoka Sudani. Tuleke moja kwa moja hadi nchini Burundi, ambako nchini humo Meja Jenerali Bertin Gahungu anashikiliwa na idara za usalama mamlaka imetangaza. Afisa mkuu wa usalama katika utawala wa mkuu wa zamani wa idara ya kijasusi nchini humo anashutumiwa na mashitak, mashirika ya haki za binadamu kwa jukumu lake katika ukandamizaji wa maandamano dhidi ya muhula wa tatu wa, wa rais Nkurunziza katika mwaka elfu mbili kumi na tano. Kukamatwa katika mazingira yasiyoeleweka hakujashindwa kuibua hisia na afisa mkuu anayenukuliwa na shirika la habari la AFP amesema kuwa brigedia jenerali Bartega hungu alikamatwa siku ya Alhamis, Agosti 21 katika afisi zake za maafisa wa idara ya ujasusi wa Burundi. Wanamshikilia kwenye majengo yao. Kwa mujibu wa chanzo hicho, anadaiwa kuhatarisha usalama wa ndani na kumtusi mkuu wa nchi, pamoja na mambo mengine. Inasemekana hivi karibuni alitoa matamshi ya chuki dhidi ya Rais Evarist Ndaishimie. Kukamatwa kwake, ambako kulingana na mwanasiasa aliye uhamishoni Pacific Ninihazwe, ni wakati wa fedheha kwa mshirika huyu wa karibu wa rais wa zamani Pierre Nkurunziza aliyefariki mwaka elfu mbili na ishirini. Na tukitazama mengine ambayo yamejiri katika bara la Afrika, tuelekee kule Kenya, ambako miaka minne baada ya moto kuzuka katika hifadhi ya kibinafsi ya Loldaiga kufuatia ajali wakati wa mafunzo ya jeshi la Uingereza ambalo lina kambi katika eneo hilo, Uingereza amekubali kulipa pauni milioni 2.9 kwa watu elfu saba mia saba waliokumbwa na athari za moto huo huo ni mwisho wa vita vya kisheria vilivyodumu kwa miaka minne nchini Kenya katikati mwa nchi. Zaidi ya watu elfu saba mia saba wamepokea tu paoni milioni mia mbili nukta tisa kutoka kwa serikali Ingereza, ya Uingereza kama fidia ya moto uliozuka mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na moja kufuatia ajali wakati wa mafunzo ya vikosi vya jeshi la Uingereza ambavyo vina kambi katika maeneo hiyo na mafunzo katika eneo la Nanyuki hela elfu mia, hekta elfu mbili mia nane za mimea zilifuka zilifu moshi. Maafa hayo pia yalisababisha uharibifu mkubwa kwa mifugo, mazao, hali na afya za watu wanaoishi karibu na hifadhi hizo pia. tukitazama wanajeri katika masuala ya utabiri wa hali ya hewa. Kabla ya hayo, tutazame katika michezo. Nyota wa mchezo wa NRL Brandon Smith amefungulwa mashtaka ya usambazaji wa mihadarati na kutumia masuala mengine pia ya kamari katika mechi zake alizoshiriki. Mchezaji huyo mwenye miaka ishirini na tisa amepewa amefasilishwa ame, katika mahakama ya Southport ambayo atafika tena huko Septemba tarehe kumi na nane ambapo kesi yake itaanza kusikizwa za kimataifa wa Kenya wataendelea kupata simanzi pamoja na kupata hasira watakapoiona Madagaskar ikiingia dimbani dhidi ya Sudan katika nafasi ambao walidhani kwamba wao ndio watashiriki katika mechi ya nusu fainali pale kwa Mkapa nchini Tanzania, lakini baada ya refa kulaumiwa kwa kuweza kuwadhulumu wa Kenya. Madagaskar walipata ushindi katika matuta, na sasa watapambana na wa Sudani wakati Moroko itapambana dhidi ya Senegal pale Kampala, na fainali ikichezwa Jumapili jijini Nairobi. Tukimalizia kwa utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney, kwa sasa nyuzi joto pale ni 22 wakati mjini Melbourne 16.1 tukielekea Brisbane ni 22.5 22, wakati Perth ni 18, Adelaide 166, Hobart 16, zinahusika wakati Canberra ni 159, Darwin kwa sasa nyuzi joto pale ni 29.3. Kufikia pona mwisho, taarifa za bara ambayo tumeandalia bakia nasi kwa makala mengine mana kuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.