Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migarano katika studio zetu za SBS Audio, tukiletea makala haya kutoka studio zetu pamoja na mtandaoni ambako tuko mubashara kama kawaida, ukiwa tukiwa hewani, unaweza katupata mubashara hewani. Na kwa, kwa, kwa sasa tulikia katika makala mingine ambayo tumeandalia ambayo anahusiana na swala zima la haki ya ardhi barani Afrika. Ni swala muhimu, lakini hapa ni muhimu zaidi, hususan jumuiya ya Australia wa kwanza inakohusika. Je, ni kipi unaostali kujua na ni vipi ambavyo vinahusika katika swala zima la kutetea haki za ardhi za Waaustralia wa jadi ama Waaustralia wa asili? Unaweza sikia wito huu katika maandamano: tunataka nini? Haki za ardhi ndilo jibu la swali hiyo. Ila wito huo una maana gani? Ardhi iko katika kiini cha utambulisho, utamaduni na ustawi wa Australia wa kwanza, maarufu Aboriginal na unavisio wa Torres Strait, inajulikana kama Nchi, na inajumuisha ardhi, njia za maji, anga na kila kitu kilicho hai. Katika makala haya ya Australia yafafanuliwa, tutachunguza haki za ardhi za Waustralia wa waasili, wanachohusisha ardhi gani inafunikwa, nani anaweza fanya madai, na madhara kwa jamii za wa mataifa ya kwanza wa wa kwa miaka mingi. Uhusiano wa urejina na wanavisiwa Torres Strait kwa ardhi yao ha haikutambuliwa. Sheria kuhusu haki za ardhi ziliundwa kuwapa udhibiti kisheria kuhusu ardhi zao za kitamaduni kabla ya ukoloni. Wa aborijin na wanavisiwa wa Torres Strait walihudumia ardhi kwa makumi ya maelfu ya miaka, ila ukoloni ulichukua ardhi hiyo bila makubaliano yoyote, kulingana na wazo potofu la terra nullius, maana yake ikiwa ni ardhi isiyomilikiwa na mtu yeyote. Harakati za haki za ardhi zilipata umakini katika mwaka 1966 kwa vuguvugu vugu la Wave Hill Walkoff. Kisha, katika mwaka 1967, kura ya maoni ya kitaifa iliruhusu serikali kutunga sheria kwa watu wa mataifa ya kwanza. Katika mwaka 1976, sheria ya haki ya ardhi ya Aboriginal katika wilaya ya kaskazini ilipitishwa. Ilikuwa sheria ya kwanza iliyotambua madai ya ardhi ya jadi. Wakati baadhi ya majimbo yana sheria zao zenyewe za ardhi, Australia bado haijawa na sheria ya kitaifa kama hiyo. Hali hii ina ilisababisha kuanzishwa kwa baraza la ardhi zinazowakilisha wa Aboriginal na wanavisiwa wa Torres Strait, pamoja na kusaidia kusimamia ardhi ambayo wamerejeshewa. Haki za ardhi hutumiwa tu kwa ardhi inayomilikiwa na serikali, si kwa mali binafsi, na haiwezi uzwa au kutumiwa kuweka rehani. Inahifadhiwa kwa uaminifu ili watu wa mataifa ya kwanza waweze jali nchi yao na kufanya maamuzi kuihusu. Katika kujadili maamuzi ya watu wa mataifa ya kwanza Daktari Virginia Marshall ni mwanamke wa ukoo wa Warajuri Nyemba. Yeye pia ni mtaalamu wa haki ya maji. Ameelezea umuhimu wa uhusiano ambao watu mataifa ya kwanza wanao kwa ardhi na maji. Anasema maji huzungumza nasi au miti huzungumza nasi, ila si lazima tuchukue itikadi ya wa mazingira ya wazungu, na mazungumzo ambayo hayaendani na uelewa wetu wa sheria zetu na uelewa wetu hadithi zetu za uumbaji, alisema. Kwa hiyo tuchambue kitu ambacho kinaweza changanya haki za ardhi, hati miliki ya asili na mkataba haki za ardhi ni sheria zinazotengezwa na serikali na hurejesha baadhi ya ardhi kwa jamii za waborijini na wanavisiwa Torres Strait. Ardhi hizi kawaida husimamiwa kupitia baraza za ardhi ambazo zinawakilisha na kusaidia jamii. Kisha kuna hati miliki ya jadi. Hiyo ni hali ya kutambuliwa kisheria ambayo baadhi ya watu wa mataifa ya kwanza wana haki kwa ardhi na maji yao kwa misingi ya sheria na mila zao za jadi, mila ambayo imehifadhiwa kwa maelfu ya miaka. Na hatimaye mkataba. Mkataba ni makubaliano rasmi kati ya serikali na watu wa mataifa ya kwanza. Ni kitu ambacho nchi kama New Zealand na Canada zinazo tayari, ila hapa nchini in Australia, mambo yakoje? Bado tunafanyia kazi mkataba huo. Hakuna mkataba wa kitaifa angalau bado, haujawa pamoja. Njia hizi zinalenga kutoa haki, kutambuliwa na mabadiliko ya kweli, na kurejesha ardhi kunaruhusu jamii kuunganishwa tena na lugha, utamaduni, nchi. Na pia hutoa msaada kwa vitu kama makazi, afya na uhuru wa kiuchumi. Dr. Marshall anaeleza umuhimu wa hatua hizo. Anasema, tunahitaji tujiamulie iwapo ni kuongoza kamati, kuongoza utafiti, kuongoza mawazo mapya, kutengeneza fursa mpya na ushirikiano katika teknolojia na pia katika afya, alisisitiza Dr. Marshall. Madhara halisi katika maisha ya haki za ardhi yamekuwa makubwa. Baraza la ardhi la Dakijung hili lilianzishwa chini ya sheria na ya haki ya ardhi ya Waboriginal ya New South Wales imekuwa mfano mkubwa wa kile ambacho haki za ardhi zinaweza fanikisha. Uncle Barry Duncan ni mwanaume kutoka ukoo wa Gamaroy, alikuwa mmoja wa waanzilishi wa awali wa Dakijung shirika hilo lilianzishwa nyuma ya nyumba ya babake mnamo mwaka elfu moja mia kenda themanini na tatu. Anasema um, maana yake kwangu ni kwamba imeleta jamii hii pamoja, ilikuwa njia ya kuwekeza ardhi katika umiliki wa wa Aboriginal, alisema Uncle Duncan. Katika maisha yake Uncle Barry ameuona jinsi haki za ardhi zimewezesha kiuchumi na kujitawala kwa jamii yake katika kanda ya Central Coast ya New South Wales. Ankobari na maelezo zaidi tena, anasema nadhani sasa siku za usoni ni kwamba wakati haki za ardhi za awali zilipotolewa kulikuwa na maoni mengi kutoka kwa watu wasio wa Aboriginal kuhusu jinsi tutakavyochukua pango zao na kudai vitu vilivyosemwa kutuhusu. Ilikuwa ni madhara makubwa. Ila sasa watu wanajua, nadhani katika kizazi hiki tulikuwa wenye busara kwa swala la umiliki wa ardhi. Ni muhimu kuelewa kuwa kuwapa watu wa asili haki za ardhi hakumaanishi kuchukua nyumba za watu au pango zao. Haki za ardhi hutumiwa katika sehemu fulani za ardhi ya kifalme. Ardhi hiyo inayomilikiwa na serikali si mali binafsi. Inahusu kurejesha ardhi kwa jamii za mataifa ya kwanza ambako kuna muunganisho unaotambulika. Mara nyingi kupitia kazi ya kihistoria au umuhimu wa kitamaduni. Licha ya maendeleo, bado kuna changamoto. Mchakato unaweza kuwa polepole pole na mgumu, na ni ardhi chache inayopatikana. Haki za ardhi zinafungamana kwa karibu na juhudi za haki, upatanisho na kutambuliwa kwa uhuru wa mataifa ya kwanza. Kwa wale ambao ni wageni nchini Australia, kuelewa haki za ardhi ni hatua muhimu kuelekea kuunganishwa na hadithi ya kina ya nchi hii. Haihusu kupoteza ardhi, ila inahusu kutambuliwa na kurejesha muunganisho ambao umekuwa wa zaidi ya miaka elfu sitini kati ya watu wa mataifa ya kwanza na ardhi yao ambayo wengi huita nchi. Vilevile, kwa makala haya na mengine mengi kama haya, tembelea ya tovuti yetu SBS Swahili na makala yaliandaliwa na waandishi wetu Nekaya Hutchings na Gode Migerano na pamoja na hayo, unaweza pata makala pia katika sehemu kama hizi na namna ya kuweza kuwasiliana nasi. Iwapo ungependa kujua mengi zaidi kuhusu kile ambacho tumepeperusha, unaweza jisajili au kufuata makala yaliyorekodiwa ya Australia Yafafanuliwa kwa habari muhimu zaidi na vidokezo kuhusu kuanza maisha yako mapya hapa nchini Australia. Na kama una swali lolote au una wazo la pendekezo ya mada, unaweza tutumia barua pepe kwa anwani hii Australia Explained at sbs.com.au. Tutumie kwamba makala amekupa uelewa kuhusu haki za ardhi na harakati za kutetea haki za ardhi za watu kutoka jumuiya ya Australia ya asili. Kwa makala mingi, mingi zaidi tena, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.