Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS jambo popote lipo na karibu. Katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS huku na migode migarano katika studio zetu za SBS audio tukaleta makala ya mubashara pia kwenye tovuti yetu anaoni ambayo ni sbscu mkwa juu swahili. Katika makala leo tunaangalia jinsi Australia inavyoshughulikia swala la utaifa wa Wapalestina na nafasi ya Australia katika siasa za kimataifa. Australia itatambua Palestina kama taifa katika mkutano wa baraza kuu la umoja mataifa wa Septemba. Hatua hiyo inafuata matangazo kama hayo kutoka Ufaransa, Kanada na Uingereza katika wiki za hivi karibuni. Kwa wiki kadhaa, serikali ya shirikisho imekuwa ikisema ni suala la muda kwa Australia kutambua Palestina kama taifa, na sasa tunajua muda huo. Waziri Mkuu Antony Albanizi na maelezo zaidi. Katika kikao cha 80, Australia, cha mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa wa Septemba, Australia itatambua Palestina kama taifa. Australia itajiunga na Ufaransa pamoja na Canada kutambua Palestina kama taifa katika mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa. Uingereza pia inatarajiwa kutumia mkutano huo kama muda wa kufanya utambuaji rasmi. Pia hatua hiyo inajiri baada ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kuikosoa jibu la Australia kwa mgogoro huo, wakisema kwamba well, right wale ambao wanasema well, we Israel ina any... haki ya kujilinda. Wanasema pia kuwa msitumie haki hiyo tunapofanya chenye nchi yoyote ingefanya inapokabiliwa na shirika la kigaidi ambalo limefanya shambulizi baya zaidi kwa Yahudi tangu mauaji ya Wayahudi yaliyofanywa Ulaya. Nadhani tunatumia nguvu kwa busara na wanajua hivyo. Wanajua chenye uh, wanaweza fanya uh, ikitokea uh, uh, karibu ya Melbourne au karibu ya Sydney ulikuwa na yale mashambulizi mabaya, nadhani wanaweza ifanya sawa vile tunafanya, pengine si kwa ufanisi kama sisi na kwa usahihi kama tunavyofanya, alidai bwana Netanyahu. Bwana Netanyahu alikosoa pia hatua ya Australia kuelekea kutambua Palestina kama taifa. Anthony Albanese alithibitisha kuwa alimweleza mshirika wake wa Israel kuhusu msimamo wa Australia walipozungumza kwa simu wiki iliyopita. Bwana Netanyahu tena to have, uh, kuwa na nchi za Ulaya na Australia zikichukua hatua hiyo inasikitisha na nadhani ni aibu. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Australia Penny Wong amesema kwamba kutambua Palestina kama taifa ni hatua ambayo imekuwa ikifanyiwa kazi kwa muda mrefu. Well, imekuwa no zaidi ya miaka 77 tangu dunia iliahidi Palestina kuwa taifa, ikijua hapawezi kuwa amani ya kudumu kwa watu wote bila uwepo wa suluhu ya kuwa na nchi mbili. Uingereza ilidhibiti kile kilichojulikana kama mamlaka ya Palestina kati ya mwaka elfu moja mia kenda ishirini na mbili na mwaka elfu moja mia kenda arobaini na nane kufuatia mauaji a wa Wayahudi Ulaya na vita vya pili vya dunia. Mamlaka hayo yaliisha na kubadilishwa na mpango wa uwepo wa taifa la Kiarabu na taifa la Kiyahudi lililoishi kando na taifa la Kiarabu. Israeli ilitangaza uhuru wayo mnamo mwaka 1948 na ilikaribishwa kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa katika mwaka uliofuata. Katika mwaka wa 1988, kiongozi wa wapalestina Yasa Arafat alitangaza uwepo wa taifa huru la wapalestina na Jerusalem ikiwa makao yao makuu. Tangazo hili lilijiri wakati wa mapambano yaliyopewa jina la Intifada au mwamko kwa tafsiri. Lengo la tangazo hili lilikuwa Israel huru na Palestina huru kuishi kama majirani. Idadi ya nchi 82 zilitambua Palestina kama nchi huru kufikia mwisho wa mwaka huo. Tangu Machi mwaka huu, taifa la Palestina limetambuliwa na nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa 147 kati ya wanachama 193. Mabomu ya Israel katika ukanda wa Gaza yameua angalau watu elfu sitini katika hatua ya kulipiza kisasi wapiganaji wa Hamas waliua watu takriban elfu moja mia mbili nchini Israel tarehe 7 Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na tatu imeongeza uungaji mkono wa nchi ya kutambua taifa la Wapalestina. Shahram Akbar Zade ni profesa wa siasa za mashariki ya kati katika chuo cha Dikin. Amesema jinsi Israel ilivyojibu mashambulizi ya Oktoba saba imesalia ikiongeza uungwaji mkono wa taifa huru la Wapalestina. Maoni ya umma kima ya kimataifa yamebadilika sana dhidi ya has Israel has kwa sababu years ya kile ambacho Israel imefanya uh, katika uh, miaka mbili iliyopita: mauaji bila kubagua ya raia, kizuizi kilichowekwa dhidi ya Gaza, kuzuia chakula na dawa kuingia ndani ya Gaza, kuzuia maji in, kuingia ndani uh, kuwazuia wapalestina wanaoishi Gaza kwenda baharini kuvua samaki. Hatua hizo zote kimsingi zimebadilisha maoni ya umma dhidi ya Israel limetoa msukumo wa uh, kimataifa kutambua taifa la Wapalestina, ila ameongezea kuwa kuna uwezekano wa taifa la Wapalestina halitakuwa mwanachama kamili wa Umoja wa Mataifa kwa sababu a azimio kwa taifa la Wapalestina lazima liidhinishwe na Baraza la Usalama wa Umoja wa Mataifa na hiyo ina maana kuwa Marekani ina mamlaka ya kura ya turufu kwa uamzi huo. Kwa hiyo kile ambacho serikali ya Australia inafanya ni kuongeza nguvu ya kueleza Marekani kuwa jamii ya kimataifa inataka ona mwisho wa vita, kuwa jamii ya kimataifa haioni mwisho wa vita tukisubiri hatua za kidiplomasia Hakuna mjadala uh, wa kidiplomasia kati ya Israel na Palestina kwa sababu Israel, Israel inaonyesha haina nia Israel ya kushauriana kuhusu hatma no ya taifa la Wapalestina. Uh, Marekani imekuwa ikikosoa nchi ambazo zimechukua hatua ya kutambua taifa la Wapalestina na katika mwaka elfu mbili na ishirini na nne ilipiga kura ya turufu azimio ambalo lingeipa Palestina wanachama kamili wa Umoja wa Mataifa. Faida ya wanachama kamili inajumuisha kuwa na jeshi lao la ulinzi, chini ya ulinzi wa taifa, kufanya udiplomasia, kuanzisha mahusiano na nchi zingine, kama kuwa na uhusiano wa kibiashara, na kufungua kesi za kisheria dhidi ya Israeli katika mashirika yote ya kimataifa, chini ya nchi huru. Kwa kutambua taifa la wa Palestina, Australia inaweza kuwa na mahusiano zaidi rasmi ya kidiplomasia na nchi hiyo hatua itakayoruhusu ujumbe wa kidiplomasia kuwa ubalozi. Profesa Akbazade amesema hatua ya Australia itaongeza shinikizo dhidi ya Marekani kutambua taifa la wapalestina ina thamani ya kimfano in, ila ina thamani pia za mashiko, na hiyo inaonyesha Marekani kuwa ni aibu kwa Washington kupinga maoni hayo ya umma na ni aibu kwa Marekani kusitisha mchakato wa amani ya usoni katika ukanda wa Mashariki ya Kati. Ila upinzani wa mseto wa shirikisho una wasiwasi kuhusu hatua hiyo kuifanya Australia ikwaze Marekani. Engestela ni waziri kivuli katika upinzani wa mseto amesema, masharti yaliyotajwa yanastahili tekelezwa kwanza kabla ya hatua ya kutambua taifa la Wapalestina. Hatari hapa ni serikali inaweka mzigo mbele ya farasi. Kwa muda mrefu kumekuwa makubaliano kuwa masharti niliyotoa ni lazima yatekelezwe kabla tutambue taifa la Wapalestina, na masharti hayo ni ya busara: kuachiwa uhuru kwa mateka, kuondolewa kwa wapiganaji wa Hamas, kutambuliwa kwa Israel, kuwa na makubaliano kuhusu mipaka haya si masharti mapya, na hii ndiyo sababu ni muhimu kuweka masharti hayo. Kwangu ni kama serikali inaondoka um, kutoka masharti in hayo kuwa lazima kwa ajili ya kutambua taifa la Wapalestina, na hayo ni mabadiliko makubwa katika msimamo wa serikali. Kwa makala haya mengine mengi kama haya, tembelea tovuti yetu anaone ambao ni SBS.com.au Mkwaju Swahili. Makala haya aliandaliwa na waandishi wetu Rania Yalop iva stesveska na gode migerano. Waendelea kuisikia idhaa kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.