Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo popote ulipo na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na migode Migerano tukiwa katika studio zetu za SBS Audio na tuko mubashara pia kwenye tovuti yetu na nambani sbs.com.au mkwaju swahili hapo. Mengi ambayo tumeandalia, lakini ni mwanzo kabisa. Tuingie katika muktasari wa habari. Katika muktasari wa habari asubuhi ya, ya leo, waziri wa mambo ya nje Penny Wong amemhamasisha waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu asikiza ongezeko ya wito wa kusitisha vita mara moja kule Gaza, wakati jibu la serikali ya wilaya kaskazini kwa uhalifu wa vijana wajadiliwa katika tamasha ya gama ya mwaka huu kimataifa. DRC Congo la rais Felix Tshisekedi kutangaza serikali mpya Ijumaa, wakati Judith Semunwa kusalia kwenye nafasi yake na bunge la 12 la vunjwa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba nchini Tanzania. Katika michezo mbichi na mbivu zaendelea kubainika katika viwanja vya michezo, wakati mganda ala zauso nyumbani dhidi ya Mualgeria, katika kombe la wachezaji ambao wanacheza barani Afrika maarufu CHAN. Kwa na mengine mengi zaidi, jiunge nasi kwa taarifa kamili za habari na michezo ambazo zinajiri hivi sasa. Waziri wa mambo ya nje Penny Wong amehamhamasisha waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu asikize ongezeko ya wito wa kusitisha vita mara moja kule Gaza. Kundi la maafisa wa usalama wa Israel wapatao mia wa sita wanaojumuisha viongozi wa zamani wa mashirika kijasusi ya kijasusi wamemwandikia rais wa Marekani Donald Trump atumie ushawishi wake kushawishi Israel imalize vita hivyo. Bi Wong alieleza shirika la habari la ABC kuwa Australia bado haijafanya uamuzi kuhusu wakati itatambua utaifa wa Palestina, ila ni muhimu kudumisha suluhu ya nchi mbili kama wanavyoelezea hapa The best way, uh, to ensure... Anasema njia bora ya kuhakikisha kuna amani na utulivu katika Mashariki ya Kati ni kuwa na nchi mbili, na sababu ya kutambua nchi hizo ni kuna hatari hakutakuwa nchi ya Palestina kama dunia haichukui hatua yoyote, alisema B. Wong. Tukielekea katika masuala ya kitaifa hususan na yanayohusu Australia, wa kwanza jibu la serikali ya wilaya ya kaskazini kwa uhalifu wa vijana limejadiliwa katika tamasha ya Garma ya mwaka huu. Viongozi wa jamii walizungumza kuhusu mfumo wa kizuizi wa vijana katika wilaya ya kaskazini, na wameiomba serikali ya shirikisho iingilie kati na isitishe hatua za haki ambazo zimeundwa kukabiliana na uhalifu wa vijana. Serikali ya wilaya ya kaskazini hivi karibuni ilipitisha mswada wa kuondoa kuweka kizuizini kama hatua ya mwisho na kurejesha matumizi ya vazi la kuzuia kutemewa. Ila hatua hizo zilikemewa vikali katika tume ya kifalme ya mwaka elfu mbili kumi na saba kwa ulinzi na kizuizi cha watoto katika wilaya hiyo ya kaskazini. Kate Kiss ni kamishna wa haki wa jamii ya aborijini na wanavisiwa wa Torres Strait, amesema kuna wasiwasi mwingi kuhusu sheria hizi na rasma tuna wasiwasi sana kuhusu nyingi ya sheria hizi, zinakiuka kanuni za haki za binadam na vigezo ambavyo Australia imetia saini na baada ya taarifa hizi za habari tunaletea makala maalum kuhusu tamasha hiyo ya Garma iliyohusu pamoja na waliohudhuria, maoni yao kuhusu tamasha ya mwaka huu. Lakini kabla ya hiyo, tuingie katika taarifa za kimataifa ambapo rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Chilombo Chisekedi, anaripotiwa kuwa anakaribia kutangaza mabadiliko ya baraza la mawaziri. Jumamosi, Agosti mbili, alithibitisha nia yake kwa viongozi wa Muungano Mtakatifu, jukwaa lake la kisiasa, kulingana na habari iliyokusanywa na shirika la habari la RFI. Mkuu wa nchi alieleza muktasari mpana wa serikali yake ijayo, na licha ya uvumi, Judith Suminwa anatarajiwa kusalia katika wadhifa wake kama waziri mkuu. Tayari alikuwa amedokeza mengi wakati wa mkutano uliopita wa baraza la mawaziri akiwakaribisha baadhi ya mawaziri bila kuwataja. Sasa Rais wa Kongo amethibitisha nia yake ya wakati wa mkutano wa karibu saa tatu na baadhi ya viongozi arobaini wa Muungano Mtakatifu, Felix Chisekedi alitaka kuwatuliza, ikiwa ni pamoja na wale ambao hawatateuliwa tena. Alithibitisha kuwa Judith Suminwa ambaye ameshikilia wadhifa huo kwa mwaka mmoja atasalia kuwa waziri mkuu. Hii inaondoa uvumi kuhusu uwezekano wa kuwasili kwa kiongozi wa upinzani. Tangazo lingine ni kwamba serikali itapunguzwa itapunguzwa hadi chini ya wa wabunge hamsini ikilinganishwa hamsini na na nne ambao wapo kwa sasa. Kutoka kongo tuvuke mpaka moja kwa moja tuingie katika taifa la Tanzania ambapo miaka mitano ya uhai wa bunge la kumi na mbili ya Tanzania ulitamatika Jumapili ya wikendi iliyopita kufuatia tangazo la Rais Samia Suluhu Hassan kulivunja bunge hilo kwa mujibu wa katiba. Kuvunjwa kwa bunge hilo kunafungua ukurasa mwingine kwa vyama vya siasa kuanza kuteua wagombea wa nafasi za ubunge kuelekea uchaguzi wa Oktoba 29 mwaka huu. Bunge hilo lilizinduliwa Novemba tatu mwaka elfu mbili na ishirini. Lilikuwa limetawaliwa kwa zaidi ya asilimia tisini na wabunge wa chama tawala cha CCM, huku karibu asilimia wa arobaini wabunge hao huenda wasirejee kufuatia uteuzi wa ndani wa chama unaoendelea. Baadhi ya wachumbuzi wa mambo wanasema kwamba ni amani yao kuona bunge lijalo linakuwa jumuishi kwa angalau kupatikana kwa idadi kubwa ya wabunge wa upinzani ili kuleta changamoto kwa serikali, kinyume na ilivyokuwa sasa, ambapo wabunge wengi walikuwa ni wale wa chama tawala cha CCM. endelea kuisikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migodi Migerano. Tuelekea moja kwa moja katika masuala ya michezo, tukiangazia yanayojiri hapo katika swala zima la mchezo wa tenis, ambapo Maustralia Alex Demeno ameingia katika robo fainali ya michuano ya wazi ya tenis ya Canada. Demeno alipambana dhidi ya Mmarekani Francis Tiafo na ku pata ushindi katika seti zikiwa ni mbili. Alipoteza seti ya kwanza sita mbili, lakini akarejea kwa nguvu na kupata ushindi katika seti yake ya uh, kwa, alishinda seti yake ya kwanza sita mbili, akapoteza seti ya pili nne sita, lakini akajikomboa katika seti ya mwisho na ya tatu sita nne na ni hatua ambayo atapiga sasa mbele, ambapo Australia mwenza bingwa Alex Poprin naye amejaribu kujimakisha ame kwamba anapata nafasi ya kuenda kucheza mbele. Wakati huo katika timu mchezaji wa wanawake, mchezaji kutoka Denmark Clara Tosen amemshinda mshindi wa zamani wa Wimbledon Agas Vantek katika robo fainali hiyo vilevile vile na nambari moja wa zamani dunia Naomi Osaka atajiunga naye katika mechi ambazo zinajiri baada ya kumcharaza Anastasia Svastova katika seti zikiwa ni mbili sita moja sita sufuri katika muda wa dakika arobaini na tisa. Tukiingia katika taarifa za soka, hususan zinazohusiana na, zinazo na bara la Afrika la Chana ambako matokeo yamekuwa ni ya kushangaza na ingine ya kusikitisha kwa baadhi ya mataifa. Kwa upande wa Niger wamepata kichapo cha goli moja sufuri kutoka kwa Guine, wakati wenyeji Uganda ambao pia ni baadhi ya wenyeji wa mchezo hiyo wamepata kichapo cha magoli tatu mtungi dhidi ya Algeria katika uwanja ambao ulichezwa kule Kampala, ambapo matumaini alikuwa ni kwamba watakuwa katika sehemu ya kuweza kuendeleza ushindi wa mataifa ambayo ni wenyeji. Tanzania ilikuwa imetengeza nafasi yake bora katika mechi ya kwanza ya kufungua michuano hiyo kwa kupata ushindi wa magoli mbili kwa sufuri. Kenya wakajipa ushindi wa goli moja sufuri vilevile, lakini wenyeji Uganda walipata chamte makuni kwa mikono ya Algeria wa kila kichapo cha magoli tatu mtungi. Tukiingia katika masoko, tuangalia najiri kwa sasa, dola moja, dola moja ya Australia ina thamani ya sente 64 za Marekani wakati dola moja ya Australia vilevile vile, ina thamani ya faranga 1891 na sente 47 za Burundi, wakati faranga 931 na sente 45 na na za Rwanda zina thamani ya shil, dola moja ya Australia. Vilevile dola moja ya Australia inalingana na shilingi 2302 na sente 99 za Uganda wakati dola moja shule ya thamani ya faranga 1857 na senti 72 za Kongo. Tukielekea Kenya, dola moja kwa sasa ina thamani ya shilingi 83 na senti 24, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi 1651 na senti 97 za Tanzania. Tukitazama mengine ya Nigeria kwa sasa ni pamoja na haya. Katika mechi za kirafiki ambazo ni maandalizi ya kuligi mpya timu ya Hats ya Uskochi walipata ushindi wa magoli mbili kwa sufuri wakati Santos FC walipata ushindi wa goli tatu moja dhidi ya Juventude ya Brazil kule, kule. Wakati Goteberg waipata ushindi wa goli tatu dhidi ya Dagafors na tukiangalia najiri, katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa mjini Adelaide nyuzi joto pale ni 11.8. Tukielekea katika jiji la Brisbane nyuzi joto pale ni 21.6. Canberra ni 13.7, Darwin ni 27.1, wakati mjini Perth nyuzi joto pale ni 13.6, Melbourne ni 15.1. Kule Sydney kwa sasa nyuzi joto ni 17. Kufikia hapo ndio mwisho ya taarifa za habari ambazo tumeandalia. Endelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS kwa makala mengi ambayo tumeandalia yanayojiri muda usio mrefu. Utaengia katika mapumziko mafupi, kisha tutarudi tena hewani na mengine mengi ambayo tumewaandalia. Enda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.