Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa so, na migodo migerano tuelekea moja moja kwa sasa katika studio zetu za Nairobi ambako mwandishi wetu Jason Nyakundi anatusubiri naliojiri wiki hii kutoka bara la Afrika na sehemu zingine za Afrika Mashariki na Kati ungana naye. Kenya imepinga sheria mpya za biashara na kodi za Tanzania ikizitaja kuwa za kibaguzi na zinazohatarisha ushirikiano wa kiuchumi Afrika Mashariki. Sheria hizo zimewazuia Wakenya kufanya biashara ndogo ndogo nchini Tanzania. Kupitia taarifa rasmi, wizara ya uwekezaji, biashara na viwanda ya Kenya imeeleza wasiwasi mkubwa kuhusu amri ya Tanzania iliyoanza kutekelezwa Julai 28, ambayo inawazuia raia wa kigeni kushiriki katika baadhi ya sekta za biashara. Hatua hiyo imezua mvutano wa kibiashara kati ya nchi hizi mbili. Waziri wa biashara wa Kenya, Lee Kinyanjui, ameelezea hofu kuhusu sheria mpya ya fedha ya Tanzania ya mwaka 2025, pamoja na marekebisho ya sheria ya kodi ya mwaka 2019 ambazo zimeongeza kodi ya bidhaa na kodi ya maendeleo ya viwanda kwa asilimia kumi na 15, mtawalia. Waziri huyo amehimiza wa Tanzania kufuta amri hiyo akisema inakiuka misingi ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Amri hiyo inakataza raia wa kigeni kushiriki katika nyanja 15 za biashara zikiwemo saluni, huduma za utalii, miamala pesa kwa simu na urekebishaji wa vifaa vya kielektroniki inawahusu wale tu waliokuwa tayari na leseni na inaambatana adhabu kali kwa watakaokiuka. Kifungu cha 13 cha mkataba wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kinawapa raia wa nchi wanachama haki ya kuanzisha na kuendesha biashara bila ubaguzi katika nchi nyingine mwanachama. Tamko hilo la Kenya linakuja baada ya Rais William Ruto, rais ya Rais Ruto kutana na Rais Yoweri Museveni wa Uganda, ambapo walijadili masuala ya kanda na kusaini mikataba minane ya kibiashara. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini Uganda, Robert Chagulanyi Sentanu alimaarufu kama Bobi Wine amesema mazingira ya kisiasa nchini humo yamekuwa mabaya zaidi kuelekea uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mapema mwaka wa 2026. Kwenye mahojiano na shirika la habari la AP kwenye makao makuu ya chama chake cha National Unity Platform mjini Kampala, Bobi Wine amesema kumekuwa na vitisho dhidi ya maisha yake na wanaharakati wengine wanaohamasisha upinzani dhidi ya rais aliyekaa muda mrefu nchini humo, Yoweri Museveni. Hali hii imezidi kuwa mbaya zaidi kwa kila upande. Vitisho dhidi ya maisha yangu vimeongezeka, pamoja na utekaji nyara ukamatwa kwa watu na hata mauaji. Kwa mfano kaka mmoja huku Karamoja alipigwa risasi zaidi ya mia moja hamsini. Lengo ni kuwatisha wale wanaoshirikiana nami na wanaoamini katika msimamo wangu, lakini badala yake upinzani wetu umeimarika, wanachama wameongezeka, watu wanazungumza zaidi, na dhamira yetu imekuwa thabiti zaidi. Mwisho wa kunukuu. Waini ambaye jina lake halisi ni Robert Chagulanyi amesema kama mpinzani mkubwa wa Mseveni amekuwa na wasiwasi unaozidi kuongezeka katika kipindi cha karibuni unaochochewa zaidi na mashambulizi kutoka kwa mtoto wa Mseveni na mkuu wa majeshi Muhozi Kainerugaba kupitia mtandao wa X. Mwezi Januari, Kainerugaba aliandika kwamba atamkata kichwa Win ikiwa rais atamruhusu kufanya hivyo. Na kama haitoshi, mwezi Mei alitoa matamshi yaliyoibua ukosoaji mkubwa aliposema alikuwa akimshikilia mlinzi wa Wine ambaye alikuwa amepotea. mlinzi huyo siku chache baadaye alionekana akiwa mahakamani, lakini akiwa hawezi kutembea bila kusaidiwa. Kwenye uchaguzi wa mwaka 2021 Wine alipata asilimia 35 ya kura na Museveni alipata asilimia 58, matokeo yaliyotajwa kuwa mabaya kabisa kwa kiongozi huyo, lakini yakimwonyesha dhahiri Wine kuwa mpinzani mkubwa wa Museveni baada ya miengo kadhaa Wayne lakini hakukubaliana na matokeo hayo, akisema aliibiwa kura, ingawa mamlaka za uchaguzi zilipinga madai hayo. Viongozi hawa wawili wanakutana tena kwenye uchaguzi wa urais uliopangwa kufanyika Januari 2026. Museveni tayari ameanza kampeni katika siku za karibuni mjini Kampala, akijaribu kuimarisha nafasi yake miongoni mwa watu ambao pengine wanamuunga mkono Wayne, hasa wale wenye kipato cha chini na wenye matamanio ya mabadiliko kupitia serikali mpya. Mkataba wa amani uliotiwa saini tarehe 27 Juni mjini Washington kati ya Rwanda na DRC ulifikia hatua mpya Jumatano wiki hii mjini Kigali, wakati wabunge wote wa Rwanda waliidhinisha makubaliano ya amani na DRC katika hali ya kutaka kupinga nakala hiyo. Wabunge hao waliidhinisha kwa kauli moja baada ya kumsikiliza waziri wa mambo ya nje Olivia Nduhungirehe, ambaye amebainisha kwamba hatua za ulinzi za Rwanda hazitaondolewa hadi kundi la FDLR litakapovunjwa Akielezea mchakato unaotarajiwa ili kufikia hili, akiongeza kuwa Rwanda haitaketi na kusubiri watu wafanye vitendo sawa na vile vilivyofanyika mwaka wa 94. Pia amedokeza kuwa nchi yake ilitarajia kuwapatanisha hao waongeze juhudi za kuishinikiza Kinshasa kutekeleza makubaliano yaliyofikiwa chini ya mwavuli wa Marekani, wakati upande wa Kongo bado haujawasilisha mkataba huu bungeni, ambalo kwa sasa liko likizoni na katika hatua hii hakuna mawasiliano rasmi yaliyofanywa kuhusiana na suala hili. Baadhi ya wabunge wameomba yawekwe kwenye ajenda kupitishwa kwa makubaliano ya amani na DRC na baraza la chini la bunge la Rwanda kuna kuja huku, wawakilishi kutoka nchi zote mbili wakipangwa kukutana wiki hii mjini Washington kwa mkutano wa kwanza wa kamati ya pamoja ya kusimamia makubaliano hayo. Chombo hiki muhimu kilichoanzishwa na makubaliano hayo inawajibika kupokea malalamiko, kuchunguza tuhuma za ukiukaji wa makubaliano ya amani, kutatua migogoro na ikiwa ni lazima kupendekeza hatua madhubuti. Na zaidi ya watu ishirini wameuawa nchini Angola tangu Jumatatu katika maandamano makali ya kupinga kupanda kwa bei ya mafuta yaliyoambatana na uporaji mkubwa wa maduka ya vyakula, kwa mujibu wa waziri wa mambo ya ndani Uamuzi wa serikali mwanzoni mwa mwezi Julai wa kuongeza bei ya mafuta ulizua hasira kwa watu wengi katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika, nchi ya pili kwa uzalishaji wa mafuta barani Afrika baada ya Nigeria, lakini ambapo watu wengi wanaishi katika umaskini. Mashirika ya kiraia awa yaliitisha maandamano kila Jumamosi kwa muda wa wiki tatu zilizopita, kisha chama cha madereva na teksi nchini humo kilitangaza mgomo wa siku tatu ulioanza siku ya Jumatatu. Hali ilizidi kuwa mbaya siku ya Jumatatu na Jumanne huku kushuhudiwa visa vingi vya uporaji katika nchi hii inayozungumza kireno yenye watu wapatao milioni thelathini. Mfumuko wa bei ni mkubwa sana na unakaribia asilimia ishirini mwezi Juni, wakati kiwango cha ukosefu wa ajira kilifikia karibu asilimia thelathini kulingana na mamlaka ya kitaifa ya takwimu. Machafuko ya Jumatatu na Jumanne yalienea hadi ndani ya nchi. Wakazi wengi walizalia manyumbani na mitaa mara nyingi haikuwa na watu isipokuwa foleni chache nje ya baadhi ya vituo vya mafuta na maduka machache yalikuwa yamefunguliwa. Jason Nyakundi, SBS Audio, Nairobi, Kenya. Mwandishi wetu Jason Nyakundi na taarifa hizo kutoka studio zetu za Nairobi, yakitupasha lojeri wiki hii kutoka maeneo ya nyumbani wapona toka Kongo, Burundi, Rwanda, Tanzania, Kenya, Uganda, hata viunga vya Sudani ya kusini. Basi, taarifa hizo zina kuhusu na unazozipata zote kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni SBSU mkwaju swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.