Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kwanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg watu wa taifa la Kuringa, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kwanzia leo tunawakubali wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya popote ulipo na karibu katika makala idha ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migarano katika studio zetu za SBS Audio, na tuko mubashara pia mtandaoni, anwani ambayo ni SBS.com.au mkwaju swahili so swahli ambapo unaweza tusikilizia popote ulipo duniani na hata hapa nchini Australia pia uzapata makala leo rekodiwa pale pale kwenye tovuti yetu. Tuna mengi ambayo tumeandalia, lakini tuanze kwa kionjo cha kile ambacho kikapo mbele, tukizungumza na wale waliozindua shirika lilozindua, sababu gani wamezindua shirika la Africa Diaspora Cooperative. tungetaka letu kabisa ikuwe ni ya waafrika na ikuwe ni biashara ya masiku zijazo. Tunahitaji kuona jumuiya ya waafrika imekomaa kwa hii nchi yenye tunaishi na pia tuone matunda yake kwa watoto wetu and other future generations. Bi Paulin Mbondo hapo ambaye ni mwanabodi wa shirika la Africa Diaspora Cooperative lililozinduliwa wikendi iliyopita katika hafla ya uzinduzi ya uzinduzi hapo akizungumza nasi kuhusu umuhimu wa kuwa na shirika kama hilo kwa niaba ya Waafrika. Mengi zaidi kuhusu kazi ya shirika hilo tutajua muda usio mrefu, lakini kwa sasa tuende kwa muktasari wa habari. Muktasari wa habari asubuhi ya leo. Waziri Mkuu Antoni Albanizi asema kwamba anaendelea kuwa na lengo la kupunguza gharama ya shinikizo ya maisha, na akidokeza kwamba kutakuwa na kupunguzwa kwa bei ya madawa vilevile. Wakati vile huo, katika taarifa za kitaifa, mbunge wa ta chama cha Nationals Banabi Joyce awasilisha mswada binafsi wa kuondoa ile ule lengo la lengo la sufuri la uzalishaji wa kaboni ambalo Australia ilikuwa imejiwekea katika miaka iliyopita. Na waandamanaji walikuwa wanapanga kuandamana katika daraja kubwa la Sydney Harbour Bridge Jumapili tarehe 3 Agosti wasema kwamba wataendelea kupambana na juhudi za kuwazuia kufanya hivyo. Kimataifa, mwanaharakati aliyetoweka na kupatikana hai kutoka ali, Kenya aliteswa na kudungwa kitu kisichojulikana. Ripoti zitatolewa wakati. Nchini Tanzania, uchaguzi mkuu wa mwaka 2025 utafanyika Oktoba 29, wakati nchini Kongo, zaidi ya raia 21 wa wawa na ADF mashariki mwa DRC. Kwa mengine mengi zaidi, junganasi kwa taarifa kamili za habari zinazoanza hivi sasa Wasikia idhaa Kiswahili ya SBS anaweza ni taarifa kamili za habari. Waziri Mkuu Anthony Albanese amesema kwamba anaendelea kuwa na lengo la kufanyia kazi kupunguza shinikizo la gharama ya maisha akimulika mpango mkubwa wa kuweza kupunguza gharama ya dawa zilizoagizwa na daktari kwa ajili ya mgonjwa. Serikali imewasilisha mswada hapo jana wa kupunguza bei ama malipo na kikomo cha malipo ya ushirikiano ya PBS ambapo serikali inasaidia kulipa nusu wakati mteja analipa na nusu kutoka dola thelathini na moja na senti sitini hadi dola ishirini na tano. Wakati wao upinzani nao umeunga mkono mswada huo ambao natarajiwa kupitishwa bungeni, na mageuzi hayo yanatarajiwa kuanza kutumika kuanzia tarehe mosi Januari ya mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na sita na kutoka ptusla bungeni ambako mbunge wa chama cha Nationals Barnaby Joyce amewasilisha mswada wa binafsi ambao una lengo la kuiondoa Australia katika yale malengo ya uzalishaji sufuri wa kaboni. Hatua hiyo imejiri wakati kundi la baadhi ya wabunge kutoka upinzani wa mseto ambao wanapambana dhidi ya uzalishaji sufuri wa kaboni ambapo wanajumuisha wanachama wa Nationals, Matt Canavan, Colin Boyce na Michael McCormack ambao wakiwepo na mbunge wa chama cha Liberal um, Garth Hamilton ambao wanataka lengo hilo lifutwe kabisa kutoka kwa ahadi ambayo Australia ilikuwa imeweka. Anasema kwamba mpango huo unaongeza gharama za umeme na kuumiza, hususan kuumiza viwanda vilivyo katika maeneo ya vijijini na makandani, pia vinavyojumuisha viwanda vya uchimbaji wa migodi, vyuma, pamoja na uzalishaji wa vitu tofauti na jamii zinazoishi hasa katika maeneo ya kanda ama ya vijijini upinzani kwa sasa unaendelea kufanyia tathmini sera hiyo ambayo waliopeleka katika uchaguzi wa Mei mwakani, ambapo kulikuwa na chapo kikubwa sana katika debe. Wakati okay, huo kiongozi wa chama cha National David Lipard amesema kwamba anaunga mkono uwezo wa Bwana Joyce kuweza kuwasilisha mswada huo na We've got a process, a To review this, uh, to anasema, tuna mchakato wa katika chama chetu ambao unaruhusu tathmini ya swala hili na kufanyia uchambuzi masuala ya kiuchumi na kuweza kurejesha suluhu pamoja na pendekezo mbadala. Kwa hiyo ni kitu ambacho hakitadumu, uh, milele, na ni mchakato ambao utadumu kwa miezi michache, na tutarejea katika mkutano na kuweza kuweka kila kitu sawa na kuwasilisha pamoja na kuleta mswada binafsi wa mbunge. Ila miswada ipo mingi na hatutaki, hatuwezi daima, hatukatazi mtu kufanya hivyo. Mswada huo unatarajiwa kufeli kwa msaada wa chama cha Leba pamoja na wabunge wengine ambao watashirikiana na nao na tukielekea katika masuala ya waandamanaji, waandamanaji ambao walikuwa wanapanga kuandamana wakitumia daraja la Sydney Harbour Bridge ambalo ni maarufu nchini Australia na duniani kote, ambao walikuwa wanatarajia kufunga daraja hilo kwa ajili ya maandamano tarehe tatu Agosti, amesema kwamba wataendelea kupambana na juhudi zote za kuwazuia kufanya hivyo. Lengo lao ilikuwa ni kuvutia uelewa pamoja na kuweza kuleta kumulika masuala ya njaa yanayokumba wakazi wa Gaza wa ila, kiongozi wa jimbo la New South Wales Chris Minns alitupilia mbali na kupinga pendekezo la maandamano hayo, wakisema kwamba walipewa ilani ya muda mfupi sana, na kwa sababu ya itasababisha usumbufu mkubwa wa msongamano wa barabarani. Hata hivyo, waandamanaji pamoja na wanaharakati wamesema kwamba daraja hilo ni ishara muhimu sana na inawasilisha Australia na kuwakilisha Australia, na nasema kwamba wana nia ya kuweza kuchelewesha tukio lao kwa ajili ya kuweza ku kuendana sawa na masharti ya usalama. Kwa upande wake, Bwana Minzi amesema, ameomba polisi wafanye kazi na kundi la wanaharakati kuweza kutafuta sehemu mbadala ya kufanyia maandamano yao, lakini waandamanaji wanasema kwamba changamoto yao ni ya kisheria na kujaribu kuwazuia. Joshlis kutoka kundi la Palestine Action Group amesema kwamba wako tayari kufanya mashauriano kuhusu muda ama wakati wa kufanya maandamano hayo na anasema kuna kitu chochote cha usumbufu, wakati watu wa New South Wales wanataka kujitokeza kufanya maandamano ya amani kupinga matukio mabaya yanayoendelea ya, ya njaa na mauaji ya kimbari yanayofanyika kule Gaza, kitu ambacho kinasababisha masumbufu ma, ni duniani na ni kitu ambacho kiko ni dunia ambayo ina machafuko mengi. Gaza iko katika hali ya machafuko. Hatutaka kufanya kitu ambacho kitakuwepo na tunaona kile ambacho kina maana gani kwa utu. Kwa hiyo tunataka ni swala la muda na ni kitu ambacho tuko tayari kuzungumza na bwana Mins kuweza kupata suluhu, na tutafanya chochote kile ambacho kitafanyika, na tunajua kwamba ataunga mkono maandamano hayo ambayo itakuwa baadaye wiki, ama hata kama itakuwa ni baada ya wiki moja ama hata wiki mbili. Ni kitu ambacho tunataka kujua kama kutakuwa na msaada huo na uungwaji mkono, ili bwana Mins aweze kutusaidia tuweze kushirikiana vizuri. Kutoka hapo tuzungumzie masuala ya kimataifa ambapo tukianzia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo waasi wa ADF inaripotiwa kwamba wameshambulia kanisa, kuteketeza makazi na maduka na kuwa zaidi ya raia 21 mkoani Turi. Watu wasiopungua 21 wameuawa siku ya Jumapili kufuatia shambulio lililofanywa na waasi wanaoungwa mkono na kundi la itikadi kali linalojulikana lilijita dola la like Kiislamu IS mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa mujibu wa Jedone Durantabo, ambaye ni mratibu wa shirika la kiraia katika eneo la Komanda aliyezungumza na shirika la habari la AP, waasi wa ADF wa mnamo majira ya saa saba usiku walivamia na kushambulia majengo ya kanisa Katoliki kwenye eneo la Komanda, mashariki mwa Kongo, kuteketeza majumba kadhaa na maduka na Luteni Jile Ngongo amesema taarifa zile walizonazo mpaka kufikia asubuhi ya Jumapili zinasema waasi waliojihami kwa mapanga walivamia kanisa karibu na Komanda na watu kumi wameuawa, na maduka kadhaa yameteketezwa kwa moto. Kutoka potoleke moja kwa mojaji nchini Tanzania, ambapo tume huru ya taifa ya uchaguzi INEC imesema uchaguzi wa rais wa bunge na madiwani katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na tano utafanyika Oktoba ishirini na tisa mwaka huu ikibainisha kuwa wapiga kura milioni 37,655,559 wamejiandikisha kupiga kura katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2025. Idadi hiyo ni ongezeko la asilimia 26.55 kutoka milioni 29.7 waliokuwa wamejiandikisha katika daftari mwaka 2020, kulingana na vyombo vya habari mbalimbali nchini Tanzania. Hayo yamebainishwa na mwenyekiti wa tume hiyo, jaji wa rufaa Jacob wa Mbegele katika hafla ya uzinduzi wa ratiba ya uchaguzi huo jijini Dodoma. Wakati huo mkurugenzi wa uchaguzi Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi anayeitwa Kailima Ramadhan amekabidhi orodha ya wapiga kura elfu tatu mia saba na tatu waliojiandikisha zaidi ya mara moja kwa jeshi la polisi kwa hatua za kisheria. Nchini Kenya, mwanaharakati Mwabili Mwagodi aliyeripotiwa kutoweka jijini Dar es Salaam Tanzania siku ya Jumatano amepatikana akiwa hai. Mashirika ya kutetea haki za binadamu ya Jumapili asubuhi amethibitisha kuwa Mwagodi alipatikana akiwa ametekelezwa msituni katika eneo la Kinondo karibu na Diani, kaunti ya, ya Kwale. Katika nukuu ya taarifa ni kwamba Mwabili Mwagodi amepatikana akiwa hai baada ya kutoweka Tanzania. Tunashukuru shinikizo lililowekwa na familia ya Mwabili uba na makundi ya kutetea haki kila mtu aliyepaza sauti yake amewezesha hili kufanyika, lakini unyamavu wa, wa maafisa wa serikali za Tanzania na Kenya ungali unachukiza. Mwishano kuu, shirika la Vocal Africa limesema kwenye taarifa fupi kupitia akaunti yao ya mtandao wa X, zamani ikijulikana kama Twitter. Tunaendelea kushinikiza kuwa uchunguzi huru fanyike, uwajibikaji mbele ya mahakama ya Afrika Mashariki kuhusu haki na ulinzi kwa Mwabili na wanaharakati wengine wanaokabiliwa na haki ya kukamatwa, mwisho ya nukuu. Shirika hilo limeongezea. Afisa mkuu mtendaji wa Voko Afrika Hussein Halid amesema Mwabili alikimbizwa katika hospitali ya Pandya ya Mombasa kufanya ukaguzi wa kiafya. Waendelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na Migodi Migerano, tukiangalia yanayojiri katika maswala ya michezo, tukianzia katika mchezo wa tenis ambapo kwa cricket T20 ambapo Australia imefanya mabadiliko mawili katika mchezo wa T20 wa cricket ambapo wana matarajio ya kuweza kuondoa makua Garagaza wapinzani wao kutoka kule Caribbean ambapo Mitch ma, Marsh ataingia katika mechi hiyo pamoja na Devin, Ben uh, Dwarshuis ambaye atakuwa pale pamoja na Tim uh, David vilevile vile. Katika mchezo wa rugby union ambapo Wallabies mchezaji Nick Frost anasema kwamba timu ya taifa ya raga inaendelea kufanya kazi kujaribu kuleta kupata matokeo bora zaidi. Hii ni baada ya kupata kichapo cha pili mfululizo kutoka kwa timu ya British and Irish Lions. Akizungumza na waandishi wa habari alisema kwamba you know, kama timu tunajaribu kupunguza makosa tunayofanya, na so tunajaribu kufanya tuwezavyo kuhakikisha kwamba uh, tuwe bora we're katika sehemu nyingi team zaidi na tunataka kuhakikisha kwamba kutakuwa na pengo ambayo likuwa ni fupi zaidi na kuweza kupata matokeo mazuri zaidi. Australia itacheza mechi ya tatu na ya mwisho, lakini tayari wameshinda no mbili. Mwisho ya tatu tu ni ya kujaribu kumaliza tu ratiba walio nayo. na tukitazama yanayojiri katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa, nyuzi joto mjini Adelaide ni 12.4, wakati mjini Brisbane ni 14.1, Melbourne 12.6, Sydney ni 15.3, Perth 9.6, Hobart 11.4, Canberra ni 11.5, wakati mjini Darwin ni 28.6. Kufika pona mwisho tarafa za bada ambayo tumeandalia, bakia nasi kwa makala mengine manayokuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.