Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uendelea kuisikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migarano katika studio zetu za SBS Audio. Wimbo wa Costa Ojwang sembo mengi akiwa pamoja na Okello Max. Mengi zaidi kuhusu wimbo huo, tembelea mitandao ya kijamii, utapata maelezo kamili pamoja na tafsiri, ukitaka tafsiri ya wimbo huo. Lakini kwa sasa kile ambacho tunaenda kufanya ni kuzungumzia suala zima la elimu, hususan Waaustralia wa asili wanakohusika. Yapo mengi ambayo ni muhimu kujua, na taarifa ifuatayo itakuwa muhimu sana kwa matumizi yako. Elimu ni njia ya kupata fursa, ila kwa muda mrefu wanafunzi wa asili nchini Australia wamekabiliana na vizuizi vya kupata mafanikio. Wakati bado kuna changamoto, mageuzi chanya yanafanyika, wanafunzi wengi wa asili wanamaliza shule, vyuo vinakumbatia maarifa ya mataifa ya kwanza, na miradi inayoongozwa na jamii inafanya mabadiliko halisi vilevile vile. Katika makala haya tutasikia maoni kutoka kwa wataalam wa jamii ya watu wa asili ambao ni wataalam katika elimu na wanafunzi kuhusu kinachofanya kazi, kwani ni masuala ya kitamaduni ya elimu na jinsi maarifa ya kiasili na magharibi huja na zinaweza kuja pamoja kuwafaidi wanafunzi wote. Kabla ukoloni wa wazungu nchini Australia, mataifa na tamaduni ya jamii ya kwanza ilikuwa na utajiri wa elimu na mifumo tajiri sana ya elimu ambayo ilikuwa inaungana pakubwa na, pa na ardhi, maarifa na jamii. Tamaduni hizi ziliendelea kutoa maelezo ama zinaendelea kutoa maelezo zaidi katika siku za leo ama kwa sasa. hata hivyo ukosefu wa usawa katika elimu na matokeo yake bado yapo na yanadhihirika kwa njia moja ma nyingine. Wanafunzi kutoka jamii ya watu wa asili wanaendelea kuwa na viwango vidogo sana vya kuhudhuria shule, viwango vidogo vya kuweza kusoma na kuandika na hata kuhesabu, na vyuo pia vinaendelea kuona wakilishi mdogo wa watu wanafunzi kuto kutoka jumuiya hiyo hii ni kwa sababu ya masuala ya kihistoria na masuala yanayoendelea kama ubaguzi, ukosefu wa elimu ambayo ni jumuishi ya kitamaduni, pamoja na masuala mengine ya kiuchumi pamoja na kijamii, na ukosefu mwingine mkubwa kama huo. Katika mwaka elfu mbili na nane serikali ya Australia ilitoa ama iliomba msamaha rasmi kwa jamii ya waaustralia wa asili kwa jinsi walivyohudumiwa vibaya na yale mataifu, mateso waliopitia hususan kulazimishwa kuondolewa kwa watoto kutoka kwa familia zao jamii zao na kutoka nchi zao kama sehemu ya msamaha kulikuwa na hadi iliyotolewa ya kuweza kufunga pengo kati ya Waustralia wa asili na Waaustralia wasio wa jumuia ya asili katika sehemu tofauti za maisha elimu ikijumuishwa. Sharon Davis ni mwanamke kutoka jumuiya ya Badi na Kija, pia ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la National Aboriginal and Torres Strait Islander Education Corporation almaarufu NTSIC. Amesema kwamba ni muhimu kutambua kwamba historia ya ubaguzi ambayo watu na watoto wa asili wamepitia kunapojadili namna ya kufunga pengo kati ya katika elimu ya Waaustralia waasili na wasio waasili. Since the beginning, there's a recent report actually from NIAC, the National Indigenous Youth, anasema miswada na sera imefatumiwa kuweza kuakisha kwamba watoto wa kiaboriginal hawaendi shuleni tangu mwanzo. Kuna ripoti mpya kutoka kwa shirika la NAYAK ambalo ni shirika la National Indigenous Youth Education Coalition, ama muungano wa elimu ya kitaifa ya, ya vijana wa kiasili ambayo imeonyesha kwamba watu wanaweza katazama wakachunguza kwenye Google, watu wanaweza kupata kwenye Google vile vile wakitafuta pale. Imemulika sera kama ujumuishi na sera za kuomba ujumuishi vile vile ambazo ziliwasilishwa katika karne ya ishirini haswa sera hizo ziliandikwa ambako hapakuwa familia za watu asili ambazo zingeweza kuomba kuondolewa kwa watoto wa kiaboriginal katika darasa. Hata hivyo sehemu muhimu ya makubaliano ya kitaifa ya kufunga pengo ni kuweza kufanya mageuzi ya mabadiliko kwa jinsi serikali inafanya kazi na watu wa jamii ya mataifa ya kwanza, pamoja na kuweza kuepuka ukosefu na uzoefu wa kutokuwa na usawa kwa waaboriginal na wanavisiwa wa Torres Strait. Sharon Davis ameelezea kwa umuhimu wa mageuzi kama kuchangia maamuzi ama kushiriki katika kufanya maamuzi na kujenga jamii ambayo inasimamiwa na sekta ya watu wa Australia wa asili, hususan kwa upande wa elimu. Anasema, tunajua kwamba jamii na mashirika yanayosimamiwa na Aboriginal ndio njia endelevu ya kuweza kushughulikia mahitaji ya jamii, ambako watu wanaongoza elimu na wanaona ushiriki bora zaidi na matokeo bora zaidi wa kuimarisha njia kwa vijana hususan ambapo kumekuwa na namna ya kuweza kuonyesha kwamba watu wanafanya kazi pamoja na wanafanya kwa ushi, kazi kwa ushirikiano kuonyesha kwamba masuala haya yanashughulikiwa ipaswavyo. Kwa hiyo mashirika ambayo yanafanya kazi kama hiyo yanahitaji kuwa na mamlaka kwa sababu tezama kazi wanayofanya, wamepitia uzoefu huo na hawafanyi makadirio. Ni kitu ambacho maamuzi wanayofanya ni yale ambayo yanaendana na mahitaji yaliyopo, kwa hiyo utaweza kushuhudia mageuzi halisi. Kwa upande wake, daktari Anthony McKnight ambaye ni mwanaume kutoka jamii ya Awabakal, Gameroy na Yuin amefanya kazi katika chuo cha Wollongong, na katika kituo cha Wayonga Indigenous Centre amefanya miaka kadhaa akifunza na kufanya utafiti kwa namna ya kuweza kujumuisha masuala ya aboriginal katika mtaala na sera na hata namna inavyofanyiwa kazi. Dr. McKnight anaamini kwamba maana ya kufunga pengo inastahili kubadilishwa. Anasema kufunga pengo ina maana kwamba mtu wa kiaborijina anafunga pengo kwa swala la elimu, ambapo jumuiya ya, ya magharibi inavyoelewa. Ina maana kwamba unapoondoka katika, katika pengo hilo kubwa ambalo limeachwa kunakuwa katika mfumo wa elimu wenyewe wangu inastali husu mtoto wa kiaborigina kuwa katikati vilevile vile, pawe na elimu na maarifa aina ma mbili ambayo inakutana katikati kuweza kutoa msaada. Wanafunzi wetu wanaweza wamekuwa na ujuzi pamoja na wameweza kuishi katika mifumo yote mbili ya maarifa, alisema Daktari McKnight. Sharon Davis, kwa upande wake ameongeza kwamba hatua ya kuweza kupima mafanikio ya elimu pekee kupitia viashiria kama matokeo ya kuweza kusoma ama namna watoto wanahudhuria shule hupoteza picha kubwa zaidi. Amesisitiza kwamba bado ni muhimu kuweza kumulika pengo katika elimu na matokeo yake. Bi Davis ameongezea ya kwamba, ametoa mfano kuhusiana na matokeo map ya hivi karibuni na de ya deta ya kitaifa iliyotolewa akisema kwamba sa kwa mfano wanafunzi wa asili ambao wanasalia katika shule ya upili ama sekondari kwa sasa ni asilimia 59, kulingana na wenzao kutoka jumuia zisizo za asili ambazo ni takriban asilimia 85. Ukilinganisha hiyo, inatueleza kitu kuhusu kuwa mfumo huo wa ufanye kazi, mfumo wa elimu ni kwamba umeundwa kwa Waustralia na watu wa mataifa ya kwanza, na ni kwamba kumekuwa na mapengo makubwa sana ambapo kunakuwa na jinsi inavyomulika elimu ilivyofeli kuweza kutoa huduma bora kwa wanafunzi kutoka jumuia za Aborijini na, na visiwa wa Torres Strait, na vijana ambao pia wanafanya elimu katika njia isiyo ya kawaida. Mwaka jana mwanamke kutoka jamii ya Gameroy Retory Lane alisherehekea matokeo yake ya HSC kwa aliyomaliza. Uh, katika chuo ama katika shule ya Dabo Senior College alikuwa sehemu ya uh, kiwango, kundi kubwa la wanafunzi kutoka jamii ya Waustralia wa, wa kwanza waliomaliza darasa la kumi na mbili katika jimbo la New South Wales, Bilen amesema kwamba mazingira yanatoa ya msaada katika mazingira ya elimu yameweza ya kufanya mabadiliko kama Accessibility to support, really. That was the difference between graduating or not. Anasema tofauti kati ya kuweza kuhitimu na kutohitimu, oh, ilikuwa kupata msaada amba, ambao ulikuwa rahisi kupatikana hiyo ndio ilikuwa sababu kubwa kati ya kuweza kumaliza darasa la kumi na mbili au kutolimaliza na kuhitimu. Kwa hiyo ilikuwa ni kitu kikubwa kwangu sana kuweza kupata msaada shuleni. Msaada wake pamoja na mfumo wake wa msaada ulijumuisha walimu pamoja na wafanyakazi katika shule, wanafunzi kutoka jamii ya asili pamoja na walimu kutoka jamii ya asili, wafanyakazi kutoka shirika la National Aboriginal Sports Corporation Australia almaarufu NASCA, pamoja na mashirika mengine ambayo wana, anafanya miradi kote nchini Australia na katika maeneo New South Wales na katika eneo la wilaya ya kaskazini inayowasaidia wanafunzi wa asili kuweza kuweza kuungana na tamaduni yao pamoja na kupata mafanikio shuleni kama unavyoelezea hapa. mama wa retori Jenadel ni na, naibu mwalimu mkuu wa Tabor Senior College ambako binti yake alihitimu, amesema kwamba kitu cha kwanza ambacho familia yake inataka kufanya ni kwamba aende katika chuo. Amezungumzia mabadiliko ma, ya ujumla katika elimu ya watu wa asili akisema kwamba anasema bado nina watoto ambao huja kwangu na kunieleza kwamba, mwalimu, mimi ni mtu wa kwanza katika familia yangu nitakayehitimu. Kitu hicho ni kitu ambacho kinaonyesha mafanikio kwa watu wetu, kinanieleza kwamba mtu wa kiasiri anafikiria kuhusu kila kitu ambacho wameweza kukabiliana nacho katika nchi hii na mafanikio ambayo ameweza kupata na inakuwa ni tangazo kuhusu yale ambayo wana, watu wa asili wanapitia na kile ambacho ameweza kushinda katika mfumo wa magharibi na vitu kama hivyo, hususan ambacho ni elimu. Biretori anafanya masomo ya sanaa katika chuo ambako atawekea mkazo zaidi elimu ya kiasili, ambako anasema amehisi kwamba amepewa moyo na msaada ambao alipata kutoka kwa vijana wenzake katika jamii yake ambao waliweza kumpa mkazo na mwelekeo na motisha ya kufanya elimu na kuweza kujiunga na jamii na utamaduni wake kama anavyoelezea hapa asama kujaribu kujiweka katika nafasi ya kuweza kutoa elimu kwa watoto wengine wa kiasili ambao pengine wamepotea ama wamepoteza mwelekeo, ni kitu ambacho najaribu kufanya, na ni kitu ambacho kitasaidia vizazi vilivyopotea, kwa sababu ni vitu vinavyofanyika. Kwa hiyo kwa natumai kwamba msaada utaweza patikana kuweza kuwa katika sehemu ya mchakato kusaidia kuweza kufufua utamaduni wetu, pamoja na kuweza kurejesha uhai wake. Ni muhimu kuweza kujua kwamba mitazamo ya Waaustralia wa asili ama wa kwanza kwa kufunga pengo, hususan katika elimu, ina maana kwamba kuna sali kuwa na maboresho ya matokeo na pia kuna kuwa inahusu pia kutoa thamani kwa mataifa ya kwanza na kuweza kuthamini maarifa yao, kuweza kuwawezesha jamii hizo kuongoza na kuunda sehemu salama za tamaduni yao ambapo wanaweza kushiriki na kufanya maswala yao, ni kitu ambacho kinahusu pia utambulisho fahari na kuhakikisha kwamba siku za usoni kwa vizazi vijavyo vitaendelea kuungwa na tamaduni pamoja na kuweza kupata mafanikio katika hali ambayo ina wahusu wao wenyewe na si kupitia mitazamo ya wengine. Makala haya na mengine kama pia, unaweza kupata makala zaidi, unaweza ukajisajili na kuweza kufuata makala ya Australia fafanuliwa pa, yaliyorekodiwa na ambayo inatoa taarifa muhimu sana na yenye thamani mno kwa, na namna ya kuweza kukabiliana na maisha mapya hapa nchini Australia. Na kama una swali lolote kuhusu mada hii ama napendekezo ya mada, unaweza ukatumia barua pepe anwani ambayo ni Australia Explained at sbs.com.au. Makala aliandaliwa na Zoe Tomaidu na Gode Migerano. Sasa kwa mazada pata yote kwenye tovuti yetu anwani ambayo ni sbs.com.au/swahili. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.