Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS jambo popote lipo na karibu katika makala ya idhaa ya kiswahili ya sbs suko na migodi migarano katika studio zetu za sbs audio na mtandaoni anaonembani sbs.com.au kwa juu swahili hizi hapa ni taarifa za habari kwa leo alhamis 24 julai mwaka 2025 australia yaondoa marufuku yake ya uagizaji wa, wa wa nyama ya ng'ombe wa marekani inapojadili misamaha mingine ya ushuru na vijana waanza kurekodi vitendo vya uhalifu kule Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika michezo, marufuku ya kutocheza mechi tatu yatolewa kwa nyota na mlinzi wa Melbourne Stephen May. Zifuatazo ni taarifa kamili za habari. Australia imefanya makubaliano makubwa na Marekani katika jaribio la kupewa msamaha wa ushuru kwa kuondoa marufuku kwa nyama ya Marekani. Hadi sasa marufuku hiyo ilitumiwa kwa nyama ya ng'ombe waliotoka katika nchi za tatu au ambao asili yao haijulikani. Marufuku hayo yaliwekwa miaka kadhaa iliyopita kulinda viwanda vya Australia dhidi ya milipuko ya magonjwa yanayoathiri mifugo. Ila waziri wa kilimo wa Australia, Julie Collins amesema hatua hii haiwakilishi maelewano kwa usalama na sheria za usalama wa viumbe zitazingatiwa. Hatua hiyo imejiri wakati Australia inatafuta misamaha kwa ushuru uliowekwa kwa mauzo yake nchini Marekani. Nyama ya ng'ombe katika siku za nyuma ilizingatiwa kuwa kizuizi katika mchakato huo. Zaidi ya idadi ya waustralia elfu 65 wametia saini ombi la shirika la Medecins Sans Frontieres. Shirika hilo hujulikana pia kwa Kiingereza kama Doctors Without Borders au madaktari wasio na mipaka kwa Kiswahili. Ombi hilo linaomba serikali ya shirikisho ifanye mengi zaidi kuingilia suala la Gaza. Ombi hilo linawasilishwa kwa bunge la shirikisho hii leo Alhamis na seneta wa ACT David Pocock, wakati mashirika misada, ya misaada yalielezea wasiwasi wao kuwa serikali ya Israel inatumia njaa kama silaha ya vita, na seneta wa serikali ya Leba Ed Husic naye pia amesema serikali ya Australia inahitaji fanya uratibu na vyama vingine kuimarisha vikwazo dhidi ya Israel. Katika taarifa zingine, kuna uwezekano idadi ya Waustralia wa milioni 2.6 wanaweza athiriwa na mswada mpya unaolenga kulinda mishahara ya wafanyakazi wa muda. Waziri wa ajira Amanda Rishworth amewasilisha sheria bungeni hii leo Alhamis kuhakikisha wafanyakazi wanaotakiwa kufanya kazi wikendi na zaidi ya masaa yao ya kazi wanalipwa takriban dola 40 kwa saa. Kiwango hicho kimehesabiwa na shirika la Fair Work Australia kulingana na hitaji la saa moja na nusu ya malipo ya kazi ya Jumamosi na kulipwa mshahara mara mbili wakifanya kazi Jumapili. Kutakuwa na misamaha kulingana na makubaliano ya watu binafsi watakayofanya na sehemu zao za kazi. Waziri mkuu Anthony Albanese amesema hatua hiyo ni sehemu ya msukumo wa kusaidia familia zenye mapato ya chini. Na kimataifa, kundi la vijana katika mji wa Goma mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo limeanzisha mpango wa kujitolea kurekodi na kutunza kumbukumbu -kumbu ya vitendo vya uhalifu katika mji huo na viunga vyake. Tangu mwezi Januari mwaka huu mji wa Goma na maeneo mengine mengi ya mikoa ya Kivu Kaskazini na Kivu Kusini yamekuwa mikononi mwa waasi wa M23 AFC. Katika ripoti yake iliyochapishwa mapema mwezi huu wa Julai, kundi hilo la vijana limeorodhesha jumla ya visa 47 vya mauaji, visa 75 vya ubakaji, watu 14 waliotekwa na matukio 66 ya uporaji, vyote hivi katika kipindi cha mwezi mmoja. Na tukivuka mpaka tuelekee katika nchi jirani ya Uganda, miezi sita kabla ya uchaguzi wa rais, Rais Yoweri Kaguta Museveni anajaribu kurejesha udhibiti baada ya mchujo uliogubikwa na vurugu Julai 17 ndani ya chama tawala cha NRM. Uchaguzi huo ulikumbwa na visa vya ghasia na shutuma za udanganyifu katika maeneo kadhaa. Siku ya jumanne Julai 22, kwenye mtandao wa kijamii wa X, mkuu wa nchi hiyo aliahidi mfululizo wa hatua dhidi ya wale waliohusika, akiahidi like katika nukuu kwamba kusafisha nuku chama chake kutoka kwa wale anaowaita na hii ni nukuu, wabinafsi wanaotumia mamlaka kujinufaisha, mwisho wa nukuu. Katika taarifa za michezo, mlinzi wa timu ya Melbourne Steven May amepewa adhabu ya kutocheza mechi tatu zijazo baada ya kikao cha kamati ya nidhamu ya mchezo wa AFL. Marufuku hiyo ilitolewa kwa tendo lake la kugongana na Francis Evans Jumamosi. Kamati hiyo ya watu watatu ilitangaza kuwa mei alistahili punguza kasi yake au angebadilisha mwelekeo wake kwa ajili ya kuepuka au kupunguza athari. Mshambuliaji wa Carlton Evans alipata jeraha la pua na jino kuvunjika baada ya ajali hiyo uwanjani na tukitazama anaojiri katika masuala ya utabiri wa hali hewa mjini Adelaide, kwa sasa nyuzi joto pale ni 17 na uwezekano wa mawingu kushuhudiwa pia, wakati Brisbane ni jua linatawala pale, nyuzi joto zikiwa ni 21 Canberra ni 13 Darwin ni 31 wakati Hobart ni 14 Melbourne nyuzi joto ni 16 Mjini Perth nyuzi joto pale ni 15 mvua ikipungua, na mjini Sydney nyuzi joto ni 17 lakini jua pia litashuhudiwa pale. Kufikia punde mwisho wa taarifa za habari ambayo tumeandalia lakini, unaweza pata zingine zaidi pamoja na makala mengine tuliye rekodi na kuhifadhi kwa ajili ya matumizi yako kwenye tovuti yetu andani ambao ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.