Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo potalipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na migode migerano katika studio zetu za SBS Audio, tukuletea makala hayo mubashara, pia kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni, amba ni sbs.com.au mkwa juu swahili. Hapo mengi ambayo tumeandalia, lakini mwanzo kabisa tuingie katika kionjo cha kile ambacho kikapo mbele, tukizungumzia kuhusu swala zima so la uchaguzi ambao unaendelea katika jumuia ya wakenya Kenya wanaishi katika jimbo la Victoria. Je, kuna uwezekano wa matokeo kubadilishwa kwa kena kena ta... kena... Je, kutakuwa na mabadiliko yoyote ama yatakuwa ni vile yalivyo? Huyu hapa ni kiongozi wa uchaguzi. hiyo system iko na design ambayo iko very uh, seamless, na transparent na it's, it's a waterproof Um, hata mimi mwenyewe ambayo ninasimamia nina, nina ambayo niko na authority ya uh, kuingia ndani ya portal, siwezi kumanua at all. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya Victoria hususan kwa jumuiya ya Wakenya Bwana Shwaib hapo Janola akifunguka kuhusu namna mfumo wa uchaguzi ama mfumo unaohifadhi kura ulivyo salama. Hata yeye mwenyewe ambaye ana dhamana ya kusimamia uchaguzi huo hana uwezo wote wa kuweza kubadilisha hayo matokeo ametolewa mapema kama alivyosema. Lakini mengine mengi zaidi utasikia katika sehemu ya pili ya makala haya, tukielekea moja kwa moja kwa muktasari wa habari, kiatoletia mengine mengi zaidi. Katika mkutano wa habari mchana wa leo, waziri mkuu Antoni Albanizi atetea uamuzi wa serikali yake katika matumizi ya ulinzi, akitupilia mbali wito kutoka kwa u, utawala wa Trump kuhusu kuongeza kiwango cha matumizi kwa asilimia 3.5 ya pato la taifa. Kiongozi wa chama cha Nationals, David Littleproud, hapa kwamba ataoleta atakuwa na nguvu mpya katika bunge lijalo li licha ya kichapo walichopata katika uchaguzi mkuu uliopita na tukio hilo la kusikitisha katika jiji la Brisbane, ambapo mvulana mmoja awekwa mbaroni kwa kumdunga kisu mwanaume mmoja. Kimataifa, Iran inasema kwamba haitasita kujibu mashambulizi yoyote dhidi yake. Wakati nchini Kenya katibu ama waziri wa masuala ya ndani Murkomen anasema kwamba maandamano yaliyofanyika nchini Kenya yalikuwa ni ya ugaidi. Pamoja na hayo, nchini Kenya kwa baradhi, nchini Kongo mkuu wa majeshi ya Uganda awatishia wapiganaji wa wazalendo wa katika. Michezo mbichi na mbivu zaendelea kubainika katika mechi za klabu bingwa za kombe la dunia la klabu bingwa kule Marekani, ambapo Man City imempiga Juventus magoli tano mawili wakati ab Salzburg yaendelea kupata Chamta makuni kwa mikono ya Real Madrid mingi kwa na mengine mengi zaidi. Jungia nasi kwa taarifa kamili za habari na michezo zikifuata hivyo punde. Wasikia idhaa Kiswahili ya SBS, hapa ni taarifa kamili za habari tukielekea moja kwa moja katika mji mkuu wa taifa Canberra, ambako waziri mkuu Anthony Albanese ametetea uamuzi wa serikali yake kwa matumizi ya ulinzi, akitupilia mbali wito kutoka kwa serikali ya Trump ya kuongeza matumizi kwa asilimia 3.5 ya pato la taifa maarufu GDP kwa Kiingereza. Viongozi wanachama kutoka jumuiya ya NATO wiki hii walikubali kuongeza kiwango cha matumizi yao kwa asilimia tano ya pato la mataifa yao, hata kama Uhispania ilipata msamaha wa kufanya ongezeko ma, la matumizi hayo, ambapo watasalia kwa asilimia mbili nukta moja tu. Wakati huo msemaji wa Ikulu ya Marekani ama White House ikipenda Caroline Levitz alisema kwamba Marekani inatarajia kwamba washirika wake wote katika ukanda wa Asia Pacific, Australia ikijumuisha, wataingia katika lengo hilo la asilimia tano ya matumizi. Hata hivyo, bwana Albanese amesema kwamba Australia itasalia walipo kwa sasa ambapo matumizi yake ni asilimia mbili, ikienda sana asilimia mbili nukta tatu ya pato la taifa kufikia mwaka wa elfu mbili na thelathini na nne. Nasema tumeongeza matumizi yetu ya ulinzi ya na tumeyaongeza kwa dola bilioni hamsini na saba kwa muda wa kati na dola bilioni kumi katika muda mwingine wa kati vilevile ninaendelea kutoa ahadi kwamba vitu vitaendelea kuwa sawa kati ya Hispania na Marekani kama livyo, na kazi yangu nikuonyesha kwamba nashughulikia maslahi ya taifa la Australia. Kwa hiyo hiyo inajumuisha matumizi ya ulinzi, matumizi ya usalama vilevile vile pamoja na maslahi ya usalama na ulinzi yakijumuisha vilevile, na pia tutaendelea kufanya hivyo kama tulivyokuwa tukifanya katika siku za nyuma katika taarifa zingine za siasa, kiongozi wa chama cha National uh, David Littleproud ameapa kuendelea kuishinikiza na kutoa changamoto kubwa kwa serikali licha ya kichapo ambacho upinzani wa mseto ulipata katika uchaguzi mkuu wa Mei tatu. Akizungumza kabla ya kutolewa kwa baraza vivuli la mawaziri amesema kwamba upinzani wa mseto unahitaji kusikiza na kujifunza kutoka kichapo walichopata hivi karibuni. Hata hivyo, bwana Littleproud amesema kwamba upinzani bado utaendelea kujiokota na kuendelea kujitafuta wanapoendelea kutafuta namna na madhari chanya vilevile vile za kuenda kujifunza kutoka muhula uliopita wakipilia katika muhula ujao The t masuala ya msingi hayajabadilika katika nchi hii. Waustralia wanaendelea kukabiliana na hali ngumu, wanaendelea kuwa na wakati mgumu kuweka chakula mezani kila usiku, so na wanaendelea kupata wakati mgumu kuweka mafuta ndani ya gari vilevile. Viwango vya maisha vinaendelea kudorora na vinaendelea kupungua kwa sababu ya itikadi ya serikali haiambatani na mambo ya uhalisia ambayo yako kwa sasa. Kwa hiyo watu wataendelea kubadilika kuwa na changamoto na watu wataendelea kushughulika na yale ambayo amejiri, pamoja na kutazama pale matokeo ya uchaguzi awezi yakarudiwa tena, lakini tutaendelea kufanya tuakisha kwamba tunajiweka katika hali nzuri kwa unyenyekevu, lakini vilevile tunaendelea kuwa na msukumo kwa upande wa kuakisha kwamba tunawasilisha kesi yetu ipaswavyo. Tukielekea katika jiji la Brisbane ambapo mvulana mmoja wenye miaka 15 amefungula mashtaka ya mauaji kwa shtaka la kumdunga kisu hadi kumuua mwana mmoja wenye miaka 58 katika kitongoji cha kaskazini ya jiji hilo la Clayfield. Polisi wanasema kwamba mvulana huyo ambaye alikuwa katika sherehe nyumbani, ambapo katika anwani ambapo aliwasili katika eneo la tukio, mwanaume mwana ambaye aliuawa alikuwa anafahamika anafahamiana na, na, na, na mvulana na huyo ambaye amefungulia mashtaka ya kosa moja la vurugu ya nyumbani ambalo limesababisha kifo. Inspekta Jane Healy amesema kwamba walimpata mwathirika katika sehemu ya ghorofa ya juu ya nyumba hiyo akiwa na majeraha mabaya kama anavyoelezea hapa. Uh, sababu tulipofika hapa hali ilikuwa um, si nzuri sana kulikuwa na vijana uh, thelathini ambao walikuwa katika sherehe zao na tuliweza kupata residence, kwamba kulikuwa na mazingira si salama, na tuliweza kupata mwanaume mmoja akiwa katika jumba hii na majeraha hayo. Mwanaume kijana huyo amenyimwa, amekataa kupewa dhamana kutoka, ya kutoka na atasalia katika mahakama atafikishwa katika mahakama ya watoto ya Brisbane baadaye hii leo. Tukiangazia yaliyojiri katika maswala ya kimataifa, tuelekea kima moja kwa moja katika swala la vita kati ya Iran na Israel ambapo kiongozi mkuu wa Iran Ayatollah Ali Khamenei amesema kuwa Iran haitasita kujibu mashambulizi yoyote ya Marekani kwa kuvilenga vituo vya kijeshi vya Marekani vilivyoko katika eneo la mashariki ya kati katika hotuba yake ya kwanza ya runinga tangu kusainiwa kwa makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Iran na Israel, Khamenei amesema kuwa mashambulizi yoyote dhidi ya jamhuri ya kiislamu yatakuja kwa gharama kubwa, akitaja kuwa Iran tayari ililenga kambi kubwa zaidi ya jeshi la Marekani mashariki ya kati iliyoko kule Qatar baada ya Marekani kujiunga na mashambulizi ya Israel. Kama ilivyokuwa katika kauli zake zilizopita zilizotolewa zaidi ya wiki moja iliyopita, wakati wa siku kumi na mbili za mashambulizi ya Israel, alizungumza kutoka eneo lisilojulikana mbele ya pazia zenye rangi kahawia, kati ya bendera ya Iran na picha ya mtangulizi wake Ayatollah Ruhollah Khomeini. Barani Afrika mambo yako hivi. Waziri wa mambo ya ndani wa Kenya Kipchumba Murkomen amesema kwamba kilichojiri Jumatano tarehe 25/6 mwaka 2025 nchini humo hakikuwa maandamano, bali ni ugaidi ulioficha chini ya wavuli wa upinzani. Katika hotuba yake aliyotoa kwa njia ya runinga, Kipchumba Murkomen amewatuhumu waandamanaji kwa kujaribu kufanya mapinduzi dhidi ya serikali. Amewalaani wahalifu walio walioyatumia maandamano hayo kufanya vurugu, uporaji, unyanyasaji na uharibifu. Watu kumi na sita wameuawa katika maandamano hayo kulingana na shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International na mkuu wa majeshi wa Uganda Jenerali Mohozi Kainerugaba ameamsha ame asira ya wapiganaji wa Zalendo, ambapo amechapisha katika mtandao wake wa X nia yake ya, ya kuwalenga wapiganaji hao ambao ni washirika wa, wa FRDC katika maeneo kadhaa ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Matamshi yake yanajiri ikiwa imepita siku moja baada ya kutia saini mkataba wa makubaliano unaolenga kuendeleza operesheni ya pamoja kati ya jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FRDC, na lile la Uganda la UPDF. Wasikiliza idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano katika studio zetu za SBS Audio. Kwa sasa tuingie katika maswala michezo, tukianzia katika mchezo wa raga, ambapo bingwa mtetezi mara nne wa mchezo wa raga Penrith Panthers wamewacharaza wapinzani wao Canterbury Bulldogs kwa alama zikiwa ni nane kwa sita. Penrith wamepata ushindi wa nne mfululizo baada ya kuwa na mwanzo ambao haukuwa mzuri sana katika msimu huu. Nyota wao Nathan Cleary alifunga tri ya pekee ya Panthers peke, pamoja na kuweza kumkumbana Matt Batten ambaye alikuwa anajaribu kupiga mkwaju ambao ungewapa ushindi Bulldogs, lakini upinzani ama bahati ilikuwa upande wa Panthers. Katika soka Matildas, mwalimu wa Matildas Joe Montemuro amesaidia timu yake ya Australia kupata ushindi wa magoli tatu sufuri dhidi ya Slovenia mjini Perth, baada ya kupata matokeo ambayo yalikuwa ni ya kufurahia sana, ikiwa ni mara yake ya kwanza kuongoza kikosi hicho. Jiweka katika nafasi haswa katika mechi ambazo kuna timu ambayo inabana wachezaji kwa mchezaji. Inabidi kwamba tulifanya makosa matatu makubwa, lakini ni kitu ambacho tutajadili sana, ni kitu ambacho tutafanyia kazi na kuendelea mbele. Kwa upande wangu ilikuwa mechi, ilikuwa nzuri, timu ambayo bila shaka iliwekwa shinikizo kubwa sana uwanjani kote, lakini tuliweza kuwa na starehe katika mchezo huu inacharaza magoli mbili kwa sufuri kutoka kwa Real Madrid katika kipindi cha mapumziko kwa sasa wakati. katika mechi ingine Al Hilal ya Saudia inawacharaza Pachuca wa Mexico, goli moja sufuri. Katika mechi ambayo ilichezwa hapo awali ilikuwa ni kati ya Widad Casablanca waliocharazwa magoli mbili kwa moja dhidi ya ya kule uh, Emarat ama Falme za Kiarabu. Wakati Juventus walikula kichapo cha magoli tano kwa mbili kutoka kwa Manchester City. Tazama najiri katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa, mjini Adelaide nyuzijoto mahali ni 14.3, wakati Brisbane ni 20.4, Hobart ni 10.1, Canberra ikiwa ni 9.8, Darwin ni 26.5, ni wakati Melbourne ni 13.2, tukielekea moja kwa moja hadi mjini Perth ni 15.5, na mjini Sydney kwa sasa nyuzijoto ni 14.8. Kufika hapo ni mwisho wa taarifa zetu, baada ya hapo tumewaandalia bakia. Nasi kwa makala mengine manakuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Je, yeah, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.