Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo popote lipo na karibu katika makala ya lugha idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano katika studio zetu za SBS Audio tukalete makala ya mubashara pia kwenye tovuti yetu anaonembani sbs.com.au kwa juu Swahili hapo mengi otumandele lakini mwanzo kionjo cha leo kwa mbele tukizungumza na mmoja waandalizi wa sherehe ya siku ya wakimbizi akizungumzia mipango ya kusaidia jumuia. kama nafika kwa maisha, nikaa nguvu, so mi nataka niingie, ni mnani ni nifunde masomo mengine ya ya kutumika na, na warefugi kutumika na watu na wa kutoka mapei ingine, jo ni kwe ile, ile Beacon of Hope, kwa watu wengine wenyewe wanatoka kwa makantri ya mingi yenyewe kuna, kuna, kuna machama kuwaonyesha kama hapo hapa na maisha ya chama kizuri tu kama ukikwetwa uki na nguvu na au give up poteza na unaenga maisha yako nzuri, baraka za kida hapo ama. Fisto Baraka, msanii kutoka jiji la Jelong jimboni hapo, akifunguka kuhusu matarajio yake kwa kile anachotaka kufanya katika siku za usoni kusaidia jumuia utasikia mazungumzo kamili uliofanya naye kuhusu wiki ya Wakimbizi na kazi iliyofanya katika kuandaa hafla hiyo, muda ukifika, baada ya taarifa za habari. Lakini kwa sasa, muhtasari wa habari unafuata. <tune> Muktasari wa habari. Australia yasimamisha kwa muda wa operesheni katika balozi zake jijini Teheran, vita vikiendelea katika nchi hiyo kati yao na Israel. Vilevile vile, sheria za maandamano dhidi ya maandamano za jimbo la New South Wales, zapewa changamoto katika mahakama kuu kujua kipi kinastahili kufanyika kuweza kulinda waandamanaji na vyombo vya usalama vilevile. Na taarifa mpya kuhusu viwango vipya vya kutokuwa na ajira vyatolewa na shirika la ABS ama ofisi ya takwimu ya Australia, ambapo viwango hivyo tutaweza kuvichambua muda usio mrefu. Kimataifa, Rwanda na DRC waafikiana na makubaliano ya awali ya amani, wakati nchini Kenya afisa polisi akamatwa baada ya, ya kufyatulia risasi kichwani mchuuzi wakati wa maandamano jijini Nairobi. Katika michezo, wanariadha wa Afrika Mashariki wakabiliwa na masuala ya unyanyasaji, wakati mbichi na mbivu, mbivu zabainika katika mechi za kombe la dunia la vilabu kule Marekani. <muchos> Unasikia idhaa Kiswahili ya SBS na hizi hapa ni taarifa kamili za habari kutoka studio zetu za SBS Audio. Australia imefunga ama imesimamisha kwa muda wa operesheni katika balozi yake ya jijini Teheran nchini Iran baada ya na kuamuru maafisa wa Australia waondoke wote kwa sababu ya hali ya kudorora kwa usalama katika nchi hiyo. Waziri wa maswala ya nje wa Australia Penny Wong, katika taarifa iliyochapisha na, amesema kwamba balozi wa Australia nchini Iran atasalia katika kanda hilo kusaidia katika jibu la serikali wakati wa janga hilo. Kuondolewa kwa waustralia ambao wako Israel na Iran na kumeandaliwa na idara ya masuala ya kigeni na biashara, ambapo juhudi hiyo inaendelea. Takriban waustralia elfu moja mia mbili ambao wako katika nchi ya Iran kwa mradhi ya Israel wameomba msaada kuondoka. Wakati wa Australia takriban elfu mbili ambao ko nchini Iran na vilevile na wamejisajili kupata msaada kama huo. Mwisraeli Yegal Kedam alieleza Mustralia Yegal Kedam ameeleza shirika la habari la SBS akiwa mjini Tel Aviv kwamba ana shukran kwa kuweza kuondoka nchini humo kwa sasa na anasema the, the uh, uh, <imitation> kimsingi, vile yeah, mipaka imefungwa hasa vile uwanja wa ndege imefungwa, ilikuwa muhimu tuweze kutafuta chaguzi zingine za kuweza kufika nyumbani. Kwa hiyo naweza kusema kwamba ubalozi wa Australia umesaidia sana kuweza kupata chaguzi zingine za namna tunaweza kuwa hapa kwa siku ya leo. Yegal Kidamapo akieleza shirika la habari la SBS. Kutoka hapo tuelekee moja kwa moja katika jimbo la New South Wales ambako sheria za kukabiliana na, na maandamano zimefunguliwa changamoto katika mahakama kuu. Mwanaharakati Josh Lees ameipeleka serikali ya New South Wales mahakamani kwa sababu ya sheria hizo, kwa niaba ya kundi la hatua la Palestina ama kwa Kiingereza, Palestine Action Group, akiweza kutoa changamoto kuhusu mamlaka ya polisi kuweza kuwaondoa watu walikojumuika, waliko wa kufanya maandamano, ambapo amesema kwamba ni katika sehemu za ibada. Sheria ambazo iliwasilishwa na serikali ya jimbo mnamo Februari mwaka huu kama sehemu ya weza kushughulikia masuala ya sheria za kulinda dhidi ya ubaguzi wa rangi, na baada ya mashambulizi kadhaa dhidi ya Wayahudi imechukuliwa katika maeneo kadhaa ya nchi, akisema kwamba sherehe hizo ambazo zimeweza kuvutia ukosoaji mkali ziliharakishwa na zilikuwa pana sana na zimewapa polisi mamlaka ambayo yako nje ya katiba na kiongozi wa jimbo la New South Wales alipokuwa akizungumza kuhusu sherehe hizo, asema kwamba zinahitajika kwa sababu anasema right tujapiga marufuku in life, maandamano jimboni New South Wales. Kile ambacho tunasema ni kwamba una haki ya kuweza kufanya, verification, kufanya verification, ibada kote yeah, jimboni na una haki ya kuweza kufanya, kufanya life, ibada yako katika sehemu ambako unapenda bila kunyanyaswa, I mean bila kukerwa na bila kuweza kukandamizwa yote kwa njia yoyote. Kwa hiyo kitu ambacho anasema kuna haki ya kuandamana lakini pia kuna haki ya kuweza kufanya ibada ama kuabudu kwa uhuru bila kufa, kuhu, kuingiliwa kati na mtu yoyote. Wakati mwingine haki hizo huwa zinashindana moja kwa moja na sehemu zingine na wengine waandamanaji wengine wanakuwa katika mbe, mbele milango ya kanisa ama misikiti ama hata hekalu za Wayahudi. Kwa hiyo ni kitu ambacho kilihitajika kuweza kuleta mabadiliko na kitu ambacho kilihitajika kubadilishwa, ndio sababu tunadhani sheria hizi zinastahili. Mamlaka bado haijaweka dalili yoyote iwapo uamuzi huo utatolewa ama siku ambapo uamuzi kuhusu kesi hiyo utatolewa. Tukielekea katika taarifa zingine, hususan taarifa za ajira, ni kwamba kuna takwimu mpya za ukosefu wa ajira katika nchi ya Australia zimetolewa na ofisi inayoshughulikia maswala ya takwimu hapa nchini, ofisi ya Australia Bureau of Statistics almaarufu ABS, ambayo imeonyesha kwamba viwango vya kutokuwa na ajira vimesalia kuwa vilipo kwa asilimia 4 nukta moja tangu mwezi wa Mei. Kwa ujumla, takriban ajira elfu mbili mia tano zilipotezwa kutoka kwa uchumi, licha ya utabiri kuwa kutakuwa na ajira elfu ishirini ambazo zimepatikana miongoni, baada ya ajira elfu themanini na tisa kuundwa katika mwezi wa Aprili. Hata hivyo, ukose, uh, ajira ambazo bado ziko katika ka, viwango hivyo na ambavyo vimeweza vime kushuhudiwa ni kwamba kumekuwa na ongezeko asilimia mbili nukta tatu kulingana na wakati kama huu mwaka jana, ambapo ilikuwa ni mwezi Mei mwaka elfu mbili ishirini na nne na kitu ambacho ni kwamba kulikuwa na viwango vya juu wakati wa kabla ya janga la uviko. Ushiriki katika kazi pia na viwango vyake ilipungua kwa kiasi cha asilimia sufuri nukta moja na kufikia asilimia ishirini na saba, wakati masaa wastan ya kufanya kazi yaliongezeka kwa asilimia moja nukta tatu. Waziri wa masuala ya ajira na mahusiano katika maeneo ya kazi Amanda Rischworth alikuwa na kusema kuhusu data hizo za upatikanaji wa kazi pamoja na kazi za muda wote mesema inahamasisha kwamba tunaona kwa kuendelevu ama mwendelezo wa kuwa na viwango vya ukuaji vya kazi za kudumu, na katika mwezi huu na tumerekodi takriban asilimia takriban kazi elfu thelathini na nane za watu ambao wanafanya kazi kwa muda wote, na uajiri pia wa muda wote pia umeendelea kuongezeka katika viwango vya juu kuliko ilivyoshuhudiwa katika wakati wa nyuma. Na wawakilishi wa Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo maarufu DRC wametia saini rasimu ya makubaliano ya amani, hatua inayolenga kumaliza mapigano yanayoendelea mashariki mwa Kongo. Taarifa ya pamoja kutoka nchi hizo mbili pamoja na Marekani ilitangaza makubaliano hayo Jumatano, yakieleza kuwa mkataba kamili unatarajiwa kutiwa saini rasmi Juni 27. Makubaliano hayo yanaonekana kama mafanikio ya mazungumzo yaliyoitishwa chini ya utawala wa rais wa Marekani Donald Trump, kwa lengo la kurejesha utulivu katika eneo hilo lenye utajiri mkubwa wa madini kama dhahabu, cobalt, shaba na lithium, rasilimali muhimu kwa soko la dunia. Kutoka Kongo tuelekee moja kwa moja hadi nchini Kenya ambako Mji wa Nairobi, Kenya, umetikiswa siku ya Jumanne Juni kumi saba na makabiliano kati ya waandamanaji, vikosi vya usalama na makundi ya raia wenye silaha waliotajwa kuwa majambazi. Watu kadhaa wamejeruhiwa. Waandamanaji hao waliokuwa wamekusanyika kudai haki kwa Albert Ojwang, mwalimu aliyefariki mapema mwezi Juni alipokuwa kizuizini. Mamia ya wanaume waliokuwa wamejihami kwa fimbo na mijeledi mapema asubuhi walifika kwa pikipiki katikati mwa mji wa Nairobi na kuwashambulia waandamanaji. Waandamanaji walijibu, wengine wakichoma moto pikipiki. Wakati huo, vikosi vya usalama viliwakandamiza vikali waandamanaji. Kanda ya video ilisambaa ikimwonyesha afisa wa polisi aliyevalia zana za kutuliza ghasia akimpiga risasi raia mmoja ya kichwani. Jeshi la polisi la Kenya limetangaza kuwa maafisa wawili waliohusika katika tukio hilo wamekamatwa na watafikishwa mahakamani muda usio mrefu. Hata hivyo ghadhabu imeongezeka miongoni mwa raia kuhusiana na tukio hilo waendelea kuisikia idha kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano, tuelekea moja kwa moja katika taarifa za michezo, tukianzia katika mchezo wa FL ambapo Fremantle Dockers wamesherekea ushindi wa alama 41 katika mechi waliocheza dhidi ya Essendon mjini Perth usiku wa kuamkia. Luke Jackson ambaye aliweza kufunga goli tatu pamoja na kuweza kuokoa zingine kumi, aliongoza timu yake katika ushindi wa alama 104 kwa 63 mbele ya umati wa mashabiki elfu thelathini na saba kutoka poto. Tuelekee moja kwa moja katika masuala ya tenis, ambapo Australia imepata pigo lingine baada ya wachezaji wake kutupwa nje ya michuano ya Queens ama Malkia, ambapo michuano hiyo inachezwa jijini London. Alexi Poprin alitupwa nje michuano hiyo vilevile baada ya kukichapa dhidi ya mwingereza Jack Draper katika matukio ambayo yameweza kumwona Alex de Minaur naye akitupwa nje ya michuano hiyo katika mechi ambayo ilikuwa ni ya mshangao, ambapo wengi walikuwa wanatarajia kwamba moja kati yao wawili wataweza kupona na kufuzu katika nafasi ama raundi inayofuata. Tukielekea katika mechi za kombe la dunia ya vilabu nchini Marekani, timu ya Palmeiras ya Brazil imewacharaza Al Ahli ya Misri magoli mbili kwa sufuri, wakati Inter Miami wacharaza FC Porto magoli mbili moja, na Seattle Sounders imekula kichapo cha magoli tatu kwa moja dhidi ya Atletico de Madrid, wakati Paris Saint-Germain kwa sasa ambayo ina kichapa dhidi ya Botafogo wako nyuma kwa goli moja kwa sufuri. Katika utabiri wa hali hewa kwa sasa, mjini Adelaide, nyuzi joto pale ni 16.6 16, 16, wakati Brisbane ni 24 Canberra ni 8.5 Darwin ni 28.4 Hobart 15.4 Perth 18.9 Melbourne 14.4 na Sydney kwa sasa nyuzi joto pale ni 15 kufikia pono. Mwisho wa taarifa za habari ambao tumewaandalia, bakia nasi kwa makala mengine mana kuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.