Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Waendelea kuisikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migori Migerano katika studio zetu za SBS Audio, tukaletea makala haya mubashara kwenye tovuti yetu pia, anwani ambayo ni sbsu mkwa juu swahili Kwasa tuligeze macho sasa katika suala zima ya bima bima hususan ya nyumba na mali zako ambazo ziko ndani ya nyumba hiyo. Ni kipi kinahusika, nini unastahili kujua na ni kipi ambacho kitakufaidi iwapo utajipata katika mazingira ambayo unahitaji wapigia simu wale ambao wanasimamia bima ya nyumba yako? Haipendezi kufikiria kuhusu matukio yanayoweka nyumba na mali yako hatarini, ila haviko kawaida Matukio ya hali ya hewa kama mafuriko, mioto ya vichaka, dhoruba na vimbunga ni sehemu ya kawaida ya maisha katika sehemu nyingi za Australia, na hata kama una kodi nyumba, bado unaweza athiriwa na vitu kama uharibifu wa maji au wezi. Katika makala haya ya Australia yafafanuliwa, wataalam wetu watachambua mambo muhimu ya bima ya nyumba ya na yaliyomo, ikiwa ni pamoja na kutengwa kwa kawaida, vitu muhimu vya kutilia umakini na unachoweza fanya kuhusu ongezeko ya malipo iwapo unamiliki nyumba yako au unapanga, bima ya nyumba ni kitu unastahili zingatia. Jody Bird ni mtaalam wa bima katika kampuni ya Choice. Ameelezea tunachomaanisha tukisema bima ya nyumba. Anasema bima ya nyumba ina vipengele viwili. Ideally, lako, una bima ya jengo lako na bima ya vitu ambavyo viko ndani, na kama unamiliki nyumba yako astride, au benki inamiliki nyumba yako, kwa kweli unawekea zote mbili bima. Kama unapanga nyumba yako au kama uko katika nyumba five five ya strata basi utataka kuchukua bima ya mali yako. Inapokuja kwa swala la kuchukua bima ya nyumba yako, unachukua bima kwa gharama ya kujenga upya jengo hilo, na unapochukua bima ya mali yako unachukua bima ya gharama ya kununua vitu ulivyopoteza. Kwa hiyo nini kinaweza zingatiwa kuwa mali? Inaweza jumuisha vifaa vya kielektroniki, vifaa vya michezo vito, vifaa vya matibabu, vifaa vya muziki, viti na mavazi. Kimsingi, kitu chochote chenye thamani ambacho unaweza taka linda kwa sababu ya wizi au uharibifu. Unapochukua bima ya nyumba na mali zako, utapokea taarifa ya ufichuzi ya bidhaa. Hati hii inaelezea chenye sera yako inafunika na kile ambacho hakifunikwi. Amesema moja ya vitu vya kawaida ambavyo hutengwa ambavyo watu wengi hawajui ni kama nyumba yako inabaki tupu kwa muda, if you're going on holidays for an extended period of time so often 60 days or more Anasema kama unaenda kwa likizo kwa, kwa muda right fulani, mara nyingi like kwa siku sitini au zaidi, unastalieleza anayekupa right bima, kwa sababu huenda wasikupe bima hiyo kama utasafiri kwa muda mrefu. Na hiyo pia inatumika kwa mfano, kama umehama kutoka nyumba yako wakati inafanyiwa ukarabati. Na sera nyingi pia hazifuniki uharibifu unaosababishwa na wanyama wanaofugwa ndani ya nyumba hapa. Na maelezo zaidi tena, anasema sera nyingi za bima za nyumba you know, zitafunika uharibifu unaosababishwa na una and wanyama and and, ila hazitakupa kinga, kinga, kama ni mnyama wako ndiye yeah, aliyesababisha uharibifu huo, kwa hiyo kama una mbwa ambaye haipendi ama ambayo haipendi dhoruba, kisha ifanye uharibifu dhoruba ikitokea, basi hautapewa bima kwa sababu ni mnyama wako, ila utafunikwa kama ni mnyama pori anayeingia ndani ya nyumba yako na kusababisha uharibifu. Bima ya jengo lako kawaida uhitaji unapochukua mkopo wa nyumba. Of something happening to your home. An anasema kwa hiyo ni muhimu unaponunua nyumba nchini Australia huzingatia gharama zote na chaguzi za bima. Bima yako daima inastahili funika hatari inayoweza tokea kwa nyumba yako. Kama unaishi katika sehemu ambako kuna misitu mingi au pori, unastahili hakikisha una bima ya moto. Mafuriko ni changamoto kubwa zaidi, na daima unastahili wasiliana na dalali wa nyumba na halmashauri wa jiji unakoishi, unaponunua nyumba, ni hatari gani zilizopo kuhusu mafuriko, kwa sababu mafuriko ni kipengele ghali zaidi cha kuhakikisha. Tofauti na hatari zingine za asili, mafuriko yanaweza tabirika zaidi katika maeneo ambayo hufurika zaidi. Bwana Hall ameelezea. Unaponunua nyumba umeshauriwa kufanya utafiti kwa makini kuhusu hatari ya asili inayoweza tokea, hatari ya mafuriko yakijumuishwa. Anasema tunajua sehemu inaweza fanyika ukali wayo, na hata mara ngapi nyumba zinaweza kabiliwa kwa mafuriko. Baadhi ya halmashauri za jiji zitakueleza kama unaishi katika eneo la mafuriko. Kwa mfano, sehemu kama Brisbane zina historia ndefu ya hilo, ila kuna sehemu nyingi za Australia ambako halmashauri za jiji huwa hazitoi taarifa hiyo. Kwa hiyo, unasali enda tafuta taarifa hiyo karibu ya hatari za asili. Paula Yazaboska ni profesa wa usimamizi wa mikakati katika chuo cha Queensland ana utaalam wa kimataifa kuhusu bima ya maafa na mapungufu ya ulinzi wa bima kote nchini Australia. Imekadiriwa kuwa angalau asilimia 11 ya majengo yana bima, na katika baadhi ya sehemu viwango vya kutokuwa na bima viko juu zaidi. Bwana Profesa Jabaoboska anaeleza, sababu kuu ni gani? People, for example, may not perceive themselves as prone to that risk, and so may not buy a product that contains that. Other people who may be prone to those risks. Nasema kwa mfano, baadhi ya watu huenda wasijione kama wanaweza kuwa hatarini, na kwa hiyo huenda wasinunue kitu chenye hali hiyo. Watu wengine ambao wanaweza kabiliwa kwa hatari hizo hawawezi imudu kwa sababu gharama imeongezeka sana, kwa hiyo hiyo ni tatizo kubwa, na bado wengine wanapata kuwa makampuni ya bima yanakataa kuwapa bei ya bima wanapokuwa katika sehemu za hatari kubwa, hali ambapo ina maana haipatikani. Na takwimu mpya kutoka ofisi ya takwimu ya Australia maarufu ABS, imefikiwa kuwa bima ni moja ya vitu vinavyochangia katika ongezeko la gharama ya maisha, inayoendeshwa na malipo ya juu ya nyumba na bima ya vilivyomo ndani ya nyumba hiyo. Like anasema kwa hiyo that you, kama uko katika sehemu ambako unajua, Do kuna uwezekano unaweza hamishwa, ni vitu gani utachukua? Uko na kila kitu mtandaoni, kama hati muhimu zako. Kitu kingine ni kulinda fire, nyumba yako wezavyo, huwa sure unaosha mifereji ya maji iliyo juu ya nyumba yako vitu kama hivyo kwa sababu vinaweza zuia maji ya mafuriko kupita katika paa ya nyumba yako. Huwa zinasaidia pia wakati wa moto kwa sababu unajua hauna matawi mengi juu ya paa ya nyumba yako. Unahakikisha unachunga vizuri miti iliyo karibu ya nyumba yako ili isiangukie nyumba yako pamoja panapokuwa na upepo mkali na mikataba ya bima inaweza kuwa mirefu na mara nyingi huwa na masharti magumu ya kuelewa. Ndiyo sababu muhimu kuuliza maswali na kuhakikisha unajua kinachofunikwa na kile ambacho bima hiyo haifuniki. Nadhani yes, without... Sote tuna hatia wakati mmoja kuweka alama ya ndio na kukubali kwa new. kila kitu bila hata product, kujua chenye tumekubali right, au tukiwa na haraka na wakati wa kuongeza muda wa mkataba huo umefika na unataka tuongeza muda huo then, ni kifaa cha fedha. Watu huogopa hilo, ila ni muhimu tusome sheria na masharti na tunachonunua na tuwe na mazoea ya kuuliza maswali. Unajua, utalipa hili na utalitegemea kitu kikitokea kwa nyumba yako, kwa hiyo ni haki yako kuuliza na ufafanuliwe katika hali unayoelewa. Hatimaye ni vizuri kutafuta chaguzi kadhaa na kushauriana na makampuni tofauti, hata wakati unataka saini mkataba mpya wa bima. Mtaalam wa kampuni ya Choice, Jody Bird amesema, to... tunadhani kama tuna uaminifu kwa biashara, watatuzawadia kwa punguzo. Wenye bima hawafanyi sure kazi hivyo wakisalia kuwa mwaminifu kwa mtoa bima na unatia saini mkataba mpya kila mwaka, wanapokutumia fomu hiyo watakulipisha zaidi kwenye fomu ya kutia saini mkataba mpya tofauti na vile wanaweza fanya kwa mteja mpya anayechukua bima kama yako. Kwa hiyo kama unazungumza na mtoa bima kuhusu kujaribu kupata ofa bora, daima utakuwa na usemi mkubwa zaidi kama umefanya utafiti kuelewa malipo yakoje sokoni. Unaweza wapigia simu na kuuliza, je, utanipa bei ya mteja mpya? La sivyo, nitatafuta kampuni nyingine. Tutumi kwamba umepata uelewa kuhusu jinsi bima zinafanya kazi hapa nchini na namna ya kuweza kupata bima inayofaa mazingira yako. Jisajili au fuata makala yaliyorekodiwa ya Australia Yafafanuliwa kwa habari muhimu zaidi na vidokezo kuhusu kuanza maisha yako mapya nchini Australia. Je, una swali lolote au wazo la mada Tutumie barua pepe kwa anwani hii: australiaexplained at sbscomau. Makala yaliandaliwa na waandishi wetu Zowita Maidu na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.