Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo popote lipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migodi ya migarano katika studio zetu za SBS Audio na makala kama kawaida pia unazopata kwenye tovuti yetu ambayo naani, ambayo ni sbs.com.au mkoa wa Kiswahili ambako huwa tuko mubashara punde tunapoingia hewani katika studio zetu. Yapo mengi ambayo tumeandalia tukizungumzia swala zima la taarifa za habari ambazo zinajiri kwa sasa. Tutazungumzia swala za vyombo vya habari hapa nchini Australia vinavyotumika. Vilevile tutazungumzia masuala ya wakimbizi katika wiki ya wikimbizi na mwezi wa wikimbizi, na pia tutazungumzia masuala mengine kuhusiana na kujifunza Kiingereza na michezo vilevile tutaguzia hapo baadaye, lakini kwa sasa muktasari wa habari. Katika muktasari wa habari asubuhi ya yaliyo, waziri mkuu Anthony Albanese akutana uh, na viongozi wenza katika mkutano wa G7 kule Canada. Vilevile serikali ya shirikisho na waziri wa masuala ya kigeni Penny Wong asema kwamba serikali ya Australia inafanya wezavyo kuweza kuwasaidia Waaustralia ambao wamekwama wame kati ya vita vya Israel na Iran, wakiwemo takriban Waustralia 350 katika pande zote na wengine wakijaribu kunusuriwa popote walipo. Katika taarifa za kimataifa ni kwamba mambo yako kwa hivi: kiongozi wa upinzani wa Tanzania Tundulisu aamua kujitetea mwenyewe mahakamani, wakati kesi za kiraia kuendeshwa na mahakama za kijeshi kule Uganda, wakati naibu kiongozi wa polisi wa Kenya aamua kukanyaga kando kuruhusu uchunguzi wa aliyekuwa mwanablogu Ojuan aliuawa katika kizuizi cha jeshi la polisi kwa, na mengine mengi zaidi, jiunge nasi kwa taarifa kamili za habari zinazoanza hivi sasa. Hizi hapa ni taarifa kamili za habari kutoka studio zetu. Waziri Mkuu Antony Albanizi amefanya mikutano na rais mpya wa Korea Kusini pamoja na katibu mkuu wa NATO pembezoni mwa mkutano wa G7 ama G7 wakipenda. Mkutano huo unajiri kabla ya mkutano ambao ulikuwa umeratibiwa kufanywa na rais wa Marekani Donald Trump, lakini sasa mkutano huo umefutwa baada ya rais wa Marekani kuamua kurejea nyumbani mapema. Kabla alikuwa amezungumzia kuhusiana na suala zima la ushuru wa Marekani pamoja na mkataba wa OCAS ule wa manowari ya kijeshi ambao ulikuwa utengezwe, lakini kwa sasa mkutano huo ni kama utaairishwa tena. Akizungumza na waandishi wa habari, waziri mkuu alisema kwamba anasema hakuna um, uzalishaji wa vyuma ambavyo vimefanyiwa kwa the States, all tangu Januari ishirini nchini Marekani, bado wanaendelea kuagiza vyuma kutoka nje. Kwa hiyo nikisema kwamba tunaendelea kulipia mara kwa mara mkataba wa OCAS ambao unahusu Australia, Uingereza na Marekani wote unasaidia kuongeza nuk... manawari yanayotumia nishati ya nyuklia. Katika kesi yetu kwa sasa ni vitu ambavyo vinahitaji kuongezewa silaha ambavyo vilikuwa vitumiwe, na ni kitu ambacho tunataka kuhakikisha kwamba tutaweza kufanya katika eneo la kuhakikisha kwamba kuna usalama katika ukanda wa Indo Pacific. Tukilekea katika taarifa zingine za kisiasa hapa nchini Australia, waziri wa masuala ya kigeni Penny Wong amesema kwamba serikali ya Australia inafanya kile wezavyo kuwasaidia wa Waustralia ambao wamekwama katika vita vya Iran na Israel. Amesema kwamba kuna takriban Waustralia wa mia tatu hamsini nchini Iran, wakati kuna wengine mia tatu ambao wako Israel, ambao wamejisajili kuweza kuondoka na kupata ombi la kuondolewa na idara ya masuala ya kigeni na biashara vilevile ripoti ambazo zimeendelea kuwasili ni kuhusiana na vifo ambavyo vinaendelea kuongezeka kutoka Iran ambapo kuna vifo mia mbili ishirini na nne ambao vimeripotiwa wakiwemo ni wanawake sabini pamoja na watoto wakati kuna Waisraeli kumi na saba ambao wameripotiwa kuuawa kupitia vita hivyo ambavyo vimekuwa kwa muda wa siku nne kwa sasa. Alipozungumza na waandishi wa habari, waziri Wong alisema kwamba nasemanaelewa uh, kwamba haswa wale ambao wako katika maeneo ya ukanda wa mashariki ya kati, hasa Israel au Iran, ni kwamba kuna wasiwasi mwingi kuhusu hali hii na inatisha. Na kwa kweli na kile ambacho tunasema kwamba tunatambua kwa familia nyingi na watu ambao wako katika kanda hiyo, ni muda ambao unakera mno, na serikali itafunga kila kitu na amefunga viwanja vya ndege kuesha kwamba pata pata kuwa na hatari kwa ndege za kiraia zinazosafiri kwa anga. Bila shaka ni kitu ambacho hakuna mtu anaweza kasafiri kwa anga kwa sasa, na tunaendelea kufuatilia mchakato na kufanya mipango ya kuweza kusaidia watu kuondoka iwapo itakuwa salama kufanya hivyo, alisema kiongozi huyo, ama waziri wa masuala ya kigeni Bi Wong tukilikia katika jimbo la Queensland ambapo kuna kifaa na shirika ambalo si la faida limeendelea kutoa msaada, na kutatumai kwamba kutakuwa na uwezekano wa watu ambao wanaishi na ulemavu nchini Australia wanaweza kashiriki katika michezo kwa wingi zaidi. Utafiti wa hivi karibuni maonyesha kwamba watu ambao wanaishi na ulemavu huwa wanapokea faida sawia na wale ambao wanashiriki katika michezo na wale wengine ambao hawana ulemavu wowote. Hata hivyo, kulingana na deta kutoka kwa taasisi ya Kamishna ya miche wa michezo wa Australia anasema kwamba ni asilimia ishirini na tano tu ya wale ambao ni wa Australia milioni tano nukta tano ambao wana ulemavu wanaoshiriki katika michezo na vilevile, angalau mara moja kwa wiki. Vilevile vile, um, shirika linalotoa huduma ya baiskeli pamoja na lile gurudumu la kuketi kwa kusukuma kwa kwa gurudumu kushiriki katika michezo ya walemavu pamoja na kuweza kushiriki katika aina tofauti ya michezo mingine iwapo wanahitajika. Mark Stephenson ambaye anaishi na aina ya ulemavu ya Lewy body dementia amesema kwamba kuweza kushiriki katika mchezo huo hususan katika mchezo wa cricket wa walemavu imesaidia sana na imekuwa ni baraka kubwa kwake kama anavyoelezea hapa. So, so nasema nilijaribu kwenda kujaribu kucheza mchezo wa cricket, na baada ya kukataliwa mara nyingi sana, ilikuwa ni kitu ambacho si cha kawaida kuelekea kwenda katika sehemu ambapo nilikaribishwa kwa mikono miwili, nilikubaliwa, na nimetazama kila ambacho kipo, na nikaona kwamba watu ambao wanaishi, kuna watu mbalimbali ambao wana aina tofauti za ulemavu na wale pia ambao hawana ulemavu wanakubalika katika sehemu hii kuweza kushiriki vilevile. Tumekuwa tukicheza michezo na tumeweza kuona kwamba tumetumai, kwamba ukiketi katika kiti maalum kinachokuruhusu kufanya kutembea wala kuzunguka inakuwa rahisi kuweza kucheza zaidi, na ni kitu ambacho nilikuwa sijaona, na watu hawa wanaruhusu tuweze kucheza michezo hiyo kwa msaada kama mkubwa. Katika taarifa zingine kutoka barani Afrika, kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Tundu Lissu, anayekabiliwa na kesi ya uhaini, ameiambia mahakama jana Jumatatu kwamba amenyimwa haki yake ya msingi ya kisheria na kwa hivyo atasimama kujitetea mwenyewe kwenye kesi hiyo inayobeba adhabu ya kifo ikiwa atakuwa na hatia, wala atapatwa na hatia. Mwanasiasa huyo kiongozi wa chama cha upinzani Chadema alikamatwa mwezi Aprili katika hatua ambayo imekosolewa na kulaaniwa na mashirika kima ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu na wanaofuatilia kesi hiyo wanaotaka achiwe huru Tundulisu lisu ameambia mahakama mjini Dar es Salaam kwamba amenyimwa nafasi ya kuonana au kuzungumza na mawakili wake tangu alipokamatwa, kwa siku zote sitini na nane alizoshikiliwa mahabusu. Lingine ambalo amelalamikia ni kwamba uhuru wa kuweza kufanya michezo wala kuweza kupata nafasi ya kuweza kutembea kwa uhuru vilevile vile, uhuru wa kuweza kufanya ibada imekuwa finyu pia kwa upande wake vilevile vile. Kutoka Tanzania tuelekee moja kwa moja hadi nchini Uganda, ambapo rais wa taifa hilo Yoweri Kaguta Museveni amesaini sheria inayoruhusu mahakama za kijeshi nchini humo kuendesha kesi za kiraia. Hayo yameelezwa na bunge la nchi hiyo hapo jana katika hatua ambayo viongozi wa upinzani wamesema inakiuka uamuzi uliotolewa na mahakama ya juu. Wanaharakati wa haki za binadamu kwa muda mrefu wamekuwa wakidai kwamba serikali ya Uganda imekuwa ikitumia mahakama za kijeshi kuwashtaki wapinzani wa kisiasa wa rais Museveni, ambaye yuko madarakani kwa takriban miaka 40 hivi sasa. Na washirika wake wamekuwa wakikanusha tuhuma hizo, wakisema raia wanaoshtakiwa katika mahakama za kijeshi ni wale wanaotumia mtutu wa bunduki kuzusha vurugu za kisiasa. Mahakama ya juu nchini humo mwanzoni mwa mwaka huu ilipiga marufuku kitendo hicho, ikisema kinaenda kinyume na katiba ya nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Na kutoka Uganda tuvuke mpaka tuingie moja kwa moja hadi nchini Kenya, ambapo baada ya siku kadhaa za shinikizo kutoka kwa Wakenya na matabaka mbalimbali, hatimaye naibu inspekta jenerali wa polisi Eliud Lagat amejiondoa kwa muda, kutoa nafasi kwa uchunguzi unaoendelea kuhusu kifo cha mwalimu na mwanablogu Albert Ojwang. Kwenye taarifa aliyoitoa Jumatatu, Juni 16 mwaka 2025, Bwana Lagat amesema kwamba amechukua hatua hiyo kwa kutambua wajibu wake kama naibu inspekta jenerali katika huduma ya kitaifa ya polisi na kwa sababu uchunguzi unaoendelea kuhusu kifo cha kusikitisha cha Albert Ojwang. Katika nukuu ya taarifa asema so kwamba leo nimeamua kujiondoa kutoka afisi ya naibu inspekta jenerali wa polisi hadi uchunguzi unaoendelea utakapokamilika. Majukumu ya afisi yangu kuanzia sasa yatatekelezwa na naibu wangu hadi uchunguzi utakapokamilika, mwisho wa nukuu ya taarifa ya bwana Lagat. Bwana Lagat aliahidi kutoa usaidizi wowote ambao wachunguzi watahitaji watakapokuwa wakiendesha kesi yao. Endelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS. Tukielekea moja kwa moja katika masuala ya michezo, tuanzie katika mchezo wa tenis, ambako waustralia Alex Bolt na Chris O'Connell wamebanduliwa katika michuano ya malkia kabla ya michuano ya Wimbledon kwanza jijini London, baada ya kupoteza mechi za O'Connell ambaye alikuwa na chini ya masaa matatu kujiandaa kuweza kushiriki dhidi ya Holger Rune. Aliweza kupatwa akiwa katika hali mbaya katika mchezo huo. Mchezaji huyo mwenye miaka ishirini na moja kutoka Denmark alishinda mechi hiyo kwa urahisi katika muda wa dakika themanini katika seti zikiwa ni mbili mfululizo sita, tatu sita nne, lakini akapoteza pia. Bolt kwa upande wake alipoteza kwa mskochi Jacob Finley katika seti mbili vilevile, sita mbili sita nne sita. Mwaustralia mwingine mbili, sita mbili. Alex Demeno, Alexi Poprin, Alexander Vukich na Jordan Thompson nao pia watashiriki katika mechi zitakazochezwa hapo kesho kwa masaa ya mashariki ya Australia. Tukilekea katika mechi za State of Origin, mechi ya pili State of Origin, ambapo chezaji wa blues blus wa New South Wales, Payne Haas amesema kwamba anatarajia kuwa na katika upinzani mkali kutoka kwa vijana wa Queensland wanapoingia katika mechi ya mbili. Ilishinda mechi ya kwanza kwa alama kumi na nane kwa sita, ambapo ilikuwa ni mara ya kwanza katika miaka ishirini na saba ambapo Blues wameingia katika mechi hiyo dhidi ya Queensland wakiwa wanaongoza katika seti ya kwanza. Alipozungumza na waandishi wa habari, anasema kwamba bila shaka hili ni swala la jimbo dhidi ya jimbo, na kwa upande wangu kila mtu anapenda kucheza dhidi ya jimbo jirani, na ni kitu ambacho siwezi nikasubiri kufanya, na ni kitu ambacho nimekuwa nikilenga kwa muda mrefu kuweza kushuhudia na kuweza kushiriki. Katika taarifa zingine za michezo, katika klabu bingwa barani si Ulaya, lakini duniani, kombe la klabu bingwa la dunia timu ya Chelsea imepata ushindi wa magoli mbili dhidi ya Los Angeles mapema hii leo katika mechi ambayo ilichezwa huko Marekani. Na Boca Juniors imetoka sare ya kufungana mbili mbili dhidi ya Benfica. Flamengo watakichapa baadaye kidogo dhidi ya Esperance de Tunis, wakati Borussia Dortmund watakuwa dimbani dhidi ya Fluminense hapo kesho. Tukiangazia najiri katika utabiri wa hali ya hewa mjini Adelaide, nyuzi joto ni 12.6, wakati mjini Brisbane ni 16.3, Canberra ni 11.7, Darwin ni 26.4, Hobart 11.8, tukielekea Perth ni 16, Melbourne 12.8, na mjini Sydney kwa sasa ni 16 nukta ni moja. Kufikia pona mwisho wa taarifa za habari, mataandalia bakia nasi kwa makala mengine mana kuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.