Jambo popote ulipo na karibu katika makala idha ya Kiswahili ya SBS. Hapa ni muhtasari wa habari kwa leo Jumatatu, tarehe 16 mwezi wa sita mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano. Waziri mkuu wa Australia akutana na mshirika wake kutoka Canada, Carney, katika mkutano wa G7. Donald Trump adai serikali yake haikuhusika katika mashambulizi ya Israel dhidi ya Iran. Na walimu watishia kugoma kudai haki kwa Ojwang nchini Kenya. Katika michezo, vigogo wa soka la Ulaya waonyesha ubaya wao katika mechi za kwanza za kombe la dunia la vilabu nchini Marekani. Waziri Mkuu Anthony Albanese amesema mazungumzo kati yake na mshiriki wake kutoka Kanada katika mkutano wa G7 ama G7 ukipenda, ilikuwa fursa ya kuimarisha tena uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Amesema changamoto ya pamoja kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa na madhara ya moto katika nchi hizo mbili ilikuwa sehemu ya mazungumzo yaliyojumuisha mipangilio ya kuheshimiana, kuwatuma wazimamoto kusaidia jibu la dharura. Mkutano huu umefanyika kabla ya mkutano kati ya Bwana Albanizi na rais wa Marekani Donald Trump ambao umeratibiwa kufanywa Jumanne kwa masaa ya Marekani, ambayo itakuwa ni Jumatano kwa masaa ya mashariki ya Australia. Pembezoni mwa mkutano huo, waziri mkuu anatarajiwa pia kufanya mazungumzo na Waziri Mkuu wa Uingereza Keir Starmer, waziri mkuu wa Japan Shigeru Ishiba na rais wa Korea Kusini Lee Jae-myung. Rais wa Marekani Donald Trump amesema serikali yake haijahusika katika mashambulizi ya Israel dhidi ya Iran siku ya Ijumaa, tarehe 13 Juni. Mwanadiplomasia mkuu wa Iran Abbas Araqchi amesema Iran ina ushahidi thabiti kuwa vikosi vya Marekani vilisaidia Israel katika mashambulizi yake. Iran imefuta mazungumzo ya nyuklia yaliyopangwa kufanywa na Marekani, akisema hakuna maana ya kufanya mashauriano ukiwa chini ya mashambulizi. Tukirejea nchini, udhibiti wa sekta ya malezi ya watoto utaimarishwa na hatua za lazima zitaanza kutekelezwa kuanzia Septemba mosi. Mageuzi hayo yameafikiwa na mawaziri wa elimu kutoka majimbo na wilaya zote za Australia. Mageuzi hayo yanajumuisha hitaji la kuripoti shutuma za unyanyasaji wa kimwili au kingono ndani ya masaa 24 badala ya muda wa siku saba kama ilivyo kwa sasa. Pia kutakuwa marufuku kwa matumizi ya vifaa vya kuvuta sigara aina ya veps katika huduma za elimu ya mapema na malezi, na sharti la sera ya wazi kwa teknolojia ya kidijitali kama CCTV na kutumia vifaa vinavyotolewa na huduma. Tukielekea barani Afrika, walimu katika kaunti ya Kisumu nchini Kenya wameapa kugoma kuanzia Jumatatu wakitaka naibu mkuu wa polisi Eliud Lagat ajiuzulu kufuatia kifo cha mwalimu na mwanablogu Albert Ojwang. Chama cha walimu wa shule za upili kupete tawi la Kisumu kiliungana na familia ya Wakenya na familia ya marehemu kushinikiza kutiwa mbaroni kwa waliomuua mwalimu huyo akiwa mikononi mwa polisi. Mwenyekiti wa kupeti tawi la Kisumu bwana Robert Onyando alisema kuwa walimu wote watagoma kuanzia Jumatatu ikiwa serikali haitamchukulia hatua bwana Lagat ambaye mwanadaye ni mshukiwa mkuu wa mauaji hayo. Na katika taarifa zingine, tuelekee nchini Tanzania ambako ulinzi umeimarishwa kwenye viunga vya kanisa la Ufufuo na Uzima linaloongozwa na askofu Josephat Gwajima, Ubungo jijini Dar es Salaam. Juni mbili mwaka elfu mbili ishirini na tano msajili wa jumuiya za kiraia Emmanuel Kihampa alitangaza kulifuta kanisa hilo kutokana na kukiuka sheria ya jumuiya sura ya 337 kwa kile ilichoeleza limekuwa linatoa mahubiri yenye mwelekeo wa kisiasa. Tangu wakati huo, kanisa hilo limekuwa likilindwa na askari polisi wenye silaha. Hata hivyo, kadri siku zilivyokwenda, ulinzi ulipungua, huku utepe uliowekwa kuzuia watu kuingia na kutoka uliendelea kusalia. Kanisa hilo limefungua kesi mahakamani kupinga hatua hiyo, na kesi inaendelea. Tukiangazia yaliyojiri katika ulimwengu wa michezo kwa sasa, katika mechi ambazo zimechezwa kufikia sasa, matokeo yamekuwa kama yafuatavyo: Paris Saint Germain, bingwa wa Ulaya waliocharaza Atletico de Madrid kwa magoli manne kwa sufuri, wakati wawakilishi wa Afrika Al Ahli wa Misri walitoka sare ya kutofungana na Inter Miami ya Marekani. Vilevile Bayern Munchen ya Ujerumani iliwacharaza Auckland City wa New Zealand magoli kumi kwa mtungi. Mechi nyingine ambayo ilichezwa leo ilikuwa ni kati ya Palmeiras ya Brazil waliotoka sare kutofungana na FC Porto magoli yakiwa ni sufuri sufuri. Na katika mechi ambayo inaendelea kwa sasa ni kati ya Botafogo ya Brazil ambao kwa sasa wanacharaza Seattle Sounders ya Marekani magoli mbili kwa sufuri. Kesho itakuwa ni zamu ya Chelsea ya Uingereza kukichapa dhidi ya LFC ya Marekani vile vile, na katika mechi zingine ambazo zitaajiri itakuwa kati ya wakilishi wa Afrika AS Tunis ya Tunisia watakaokichapa dhidi ya Flamengo wa Brazil vilevile vile, timu ya Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini itakichapa dhidi ya Ulsan ya Korea Kusini wakati Wydad a Casablanca itakichapa dhidi ya Man City siku ya Alhamis tarehe 19 Juni na al Hilal ya Saudi Arabia itawakaribisha Real Madrid dimbani siku ya Alhamisi vivyo hivyo hivyo. Tukiangazia lilojiri katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa, tukianzia katika mji wa Adelaide nyuzi joto pale ni 16, wakati Canberra ni 11, Brisbane zikiwa ni 22, Darwin 30, Hobart 14, Melbourne kwa sasa ni 15, Perth 21 na Sydney nyuzi joto kwa sasa ni na 17. Kufikia hapo na mwisho wa taarifa za habari ambazo tumeandalia bakiani nasi kwa makala mengine manakuja kutoka studio zetu za SBS Audio.