Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa, wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo, popote ulipo na unakotusikizia, uko na migodi migarano katika studio zetu za SBS ukiwa nami hii leo tarehe kumi na tatu mwezi wa Juni mwaka elfu mbili mwingine ya kisasa ambapo kuna jambo la kipekee limelotokea nje ya mipaka ya Australia lakini linahusu Australia moja kwa moja. Tutajadili hilo na mengine mengi zaidi pamoja na kuleta taarifa kutoka nyumbani iwapo nitoka bara la Afrika na wewe unatoka katika ukanda wa Afrika mashariki na kati, basi tuna mengi ambayo yanakuhusu kuhusu, tega sikio. Lakini kwa sasa, muktasari wa habari. Katika muktasari wa habari mchana wa leo, balozi wa zamani wa Australia nchini Marekani Arthur Sinadinus asema mkataba wa AUKUS unastahili kuwa kipaumbele kikuu katika mkutano kati ya waziri mkuu Anthony Albanese na rais wa Marekani Donald Trump. Wakaazi wa Tasmania wasema wanahisia mseto kuhusu kupiga kura katika uchaguzi mwingine wa jimbo hilo. Wakati mwanaharakati ule wa ulemavu wa Queensland amekosoa sheria za uhalifu wa vijana jumbani humo katika hotuba yake kwa Umoja wa Mataifa mjini New York. Barani Afrika, nchini Kenya, polisi yahusishwa katika kifo cha Albert Ojwang kizuizini, uchunguzi ukiendelea na maandamano ya kirindima katika mitaa ya Nairobi. Na uchaguzi wa wabunge wa Burundi, chama tawala cha, cha shinda viti vyote bungeni. Jambo la like kihistoria. Tutajadili yaliyojiri katika uchaguzi huo, na tutakapopata fursa tutazungumza na baadhi ya warundi wanaoishi nchini Australia, watupe hisia zao kuhusu kilichojiri katika uchaguzi huo. Katika michezo, nyota wa Melbourne na Demons atia saini mkataba mpya wa miaka saba, na siku chache baada ya Mwaustralia Ange Postecoglou kutimuliwa, Thomas Frank akabidhiwa jukumu la kuongoza Tottenham msimu ujao. Kwa hizo taarifa na zingine zaidi Jungana sikota makala mengine mara kuja kutoka studio za SBS Audio. Idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migondi migerano, hizi hapa ni taarifa kamili za habari kutoka studio za SBS Audio. Balozi wa zamani wa Australia nchini Marekani, Arthur Sinodinos, amesema mkataba wa OCAS unastahili kuwa kipaumbele kikuu katika mkutano kati ya waziri mkuu Anthony Albanese na rais Donald Trump viongozi hawa wawili wanatarajiwa kukutana katika mkutano wa G7 ama G7 unaoanza baada ya wiki hii, ila mkutano huo bado haujathibitishwa. Bwana Senadns amesema wakati biashara inastahili kuwa sehemu ya mazungumzo, ulinzi lazima utangulia. Iwapo mkutano huo utafanyika, amesema kwamba kama mkataba wa ocas unafeli kujitolea kwa kuzuia kijeshi kwa Australia katika kanda hiyo kutakandamizwa. Na anasema dalili yoyote kuwa tunaondoka katika mkataba huu itakuwa ishara kwa watu kandani, mahasimu wetu haswa, wakijumuishwa kuwa hatuna msimamo deterrence kuwa tunatoa kauli ambazo hatuko tayari kutekeleza. Lengo la ocas ni kuwa sehemu ya muundo wa kuzuia kandani, alisema bwana Sinadinas. Kutoka hapo tuelekee moja kwa moja katika jimbo la kisiwa la Tasmania, ambapo wakaaji wa Tasmania wamesema wana hisia mseto kuhusu kupiga kura katika uchaguzi mwingine wa jimbo hilo ombi la uchaguzi wa mapema la kiongozi wa jimbo hilo na kiongozi wa chama cha Liberals Jeremy Rockliff lilikubaliwa na gavana wa jimbo hilo usiku wa Jumatano tarehe 11 Juni, siku sita baada ya kupoteza kura ya kutokuwa na imani dhidi ya uongozi wake bungeni. Uchaguzi wa Julai 19 utakuwa uchaguzi wa nne wa Tasmania katika muda wa miaka misaba. Zifuatazo ni sauti za wapiga kura waliozungumza na SBS wakisema kwamba inakatisha tamaa kwenda kupiga kura tena, anasema: uh, uh, uh, uh, yeah. na kumekuwa na mambo mengi hasi kuhusu siasa katika mwaka uliopita, na ndio hapa ndipo tumefika. Bila shaka inahitajika, kwa hiyo ndio kuiandaa. Najua ninachopigia kura. Mwingine sema kwamba gharama yake tu, sina furaha kabisa wakati mwingine anasema kwamba nadhani ni zoezi ambalo halina maana. Chama cha leba kingelikubaliana na pendekezo la chama cha liberal kumteua kiongozi mwingine, na hali ingelikuwa hivyo. Pia alisema kutoka hapo moja kwa moja tunyoshe tuelekee kule New York katika Umoja wa Mataifa, lakini Australia anahusika mwanaharakati wa ulemavu wa Queensland amekosoa sheria za uhalifu wa vijana jimboni humo. Katika hotuba yake kwa umoja wa mataifa mjini New York, mwanasheria wa haki za binadamu Tom Dixon kutoka shirika la Queensland Advocacy for Inclusion group ameeleza umoja wa mataifa kuwa uwakilishi mkubwa wa watoto wenye ulemavu katika magereza ya Queensland ina inaishara wazi kuwa mfumo wa haki wa uhalifu umevunjika. Huyu hapa na maelezo zaidi. Anasema wanapokamatwa watoto hawachunguzwi kutambua kama wana ulemavu. Wanapofungwa wana wakati mgumu kupata msaada wa ulemavu, ukapata msaada mpya zaidi ya asilimia sabini ya watoto ambao wako gerezani wana ulemavu na katika miaka mitatu iliyopita jimboni queensland kumekuwa zaidi ya ongezeko ya asilimia elfu mbili kwa watoto ambao ulemavu wao una maana hawahusiki na uhalifu tunastahili acha kuwafunga watoto wenye ulemavu alisistiza bwana dikson shirika la queensland advocacy for Inclusion, lilituma wajumbe wake umo katika umoja wa mataifa kuzungumzia wasiwasi wao kwa sera ambayo ukiongozwa jimbo hilo david christofuli ameita uhalifu wa watu wazima kifungo cha watu wazima. Sheria hizo zina maana watoto ambao ni wahalifu wanaopatwa na hatia ya makosa makubwa hufungwa kama watu wazima na wako chini ya adhabu kali zaidi. Kutoka Patolike, moja kwa moja hadi nchini Kenya ambako wakati rais wa Kenya William Samoei Ruto akipulizia mbali matukio yaliyotolewa awali na vyombo vya usalama kuelezea kifo cha kijana huyo akiwa kizuizini, mkuu wa polisi ameomba msamaha kwa niaba ya idara hiyo, kwa kushikilia kuwa Albert Ojuang alifariki baada ya kugonga kichwa chake katika ukuta wa chuma alipokuwa anazuiliwa. Mtoto unaendelea kutanda nchini Kenya kufuatia kifo cha Albert Ojwang, mwanaume mwenye umri wa miaka thelathini na moja aliyekamatwa Jumamosi Juni saba na ambaye alifariki usiku uliofuata akiwa kizuizini, wakati matokeo ya uchunguzi wa, ya maiti iliyofanyika Jumanne Juni kumi kwenye mwili wa mwathiriwa yalipingana na toleo la awali la polisi kwamba aligonga kichwa chake kwenye ukuta wa chumba alikokuwa akizuiliwa badala yake yamerejelewa majeraha yaliyosababishwa na kitu alichopigwa kutoka nje, yakibainisha kwamba alikuwa mlengwa wa shambulizi. Watu wameendelea kutoa hisia zao kote nchini katika kujaribu kupata majibu ya maswali mengi ambayo ya bado yanahusu mazingira ya kifo cha bwana Albert Ojwang. Maseneta wa Kenya waliwaita maafisa kadhaa wakuu wa usalama siku ya Jumatano, Juni 11, akiwemo mkuu wa polisi Douglas Kanja na anaripoti, ambapo alizungumza na baadhi ya wale ambao walikuwemo pamoja na aliyekuwa ni afisa ambaye anasimamia masuala ya upelelezi Kenya, Mohamed Amin. Vile vile alikuwemo pamoja na shirika huru la upelelezi la matukio ya polisi IPOA nalo lilikuwa pale, ikiwakilishwa na naibu mwenyekiti wa tume hiyo, wakijibu maswali kadha wa kadha. Taarifa hiyo ni kwa hisani ya Radio France International ama RFI na tukielekea Burundi, siku ya Jumatano Juni 11 tume ya uchaguzi ya Burundi imetangaza matokeo ya muda ya uchaguzi wa wabunge uliofanyika Juni tano, wakati CNDD FDD chama utawala kikibuka mshindi wa wazi kwa zaidi ya asilimia 96 ya kura. Wapinzani wake wameshtumu udanganyifu wa wazi na kusema kuwa uchaguzi huo ulikuwa uliibwa, siku sita baada ya uchaguzi ulio pigwa wa Juni tano ambapo Warundi walichagua wabunge wao na madiwani wa manispa. Tume huru ya taifa ya uchaguzi ya maarufu Seni imetangaza matokeo ya muda ya uchaguzi huo na wabunge, wakati wa sherehe rasmi mjini Bujumbura Jumatano, Juni tano, Juni kumi na moja. CNDD-FDD chama ambacho kimeitawala Burundi kwa mkono wa chuma tangu mwaka elfu mbili na tano ndicho kimeibuka mshindi kwa zaidi ya asilimia tisini na sita ya kura zilizopigwa. Vyama vingine ishirini vya kisiasa ni miongoni vilivyoingia kwenye kinyanganyiro cha uchaguzi katika. Hata hivyo wanasema uchaguzi huo uliibiwa na hakuna aliyepata zaidi ya asilimia moja ya kura isipokuwa chama cha zamani cha UPRONA kilicho kilichoshika nafasi ya pili kwa asilimia moja nukta tatu ya kura. Kutokana na, na matokeo hayo, katibu mkuu wake Olivier Nkurunziza mara moja alichukua nafasi ya kuyapinga na kuyataja kuwa ya ushabiki na kushtumu uchaguzi ulioibiwa. Katika nukuu ya taarifa yake sema kwamba matokeo haya yanaonyesha kukataa kwa chama tawala kukubali demokrasia, mwisho nukuu, amesema Olivier Nkurunziza, Katibu mkuu wa UPRONA. Waendelea kuisikia aidha Kiswahili so ya SBS ukiwa na migodi migirano. Tukielekea moja kwa moja katika masuala ya michezo, tukielekea katika mchezo wa AFL ambapo nyota wa timu ya AFL ya Melbourne, Demons kezaya uh, piket Demon, kezaya piket ametia saini tena na klabu hiyo kwa miaka saba iliyopita. uh, mchezaji huyo mwenye miaka 24 bado ana miaka mbili inayosalia katika mkataba wake wa sasa, ila amekubali kuongeza mkataba wake ambao utamruhusu kusalia katika timu hiyo hadi mwisho wa mwaka elfu mbili na thelathini na nne. Piket amefunga goli mia themanini na mbili katika mechi mia kumi na sita na anazingatiwa kuwa mmoja wa wachezaji mahiri wa mchezo wa AFL. Katika soka, tukilekea katika masuala ya klabu bingwa barani Ulaya, ambapo timu ya Tottenham Hotspur itashiriki baada ya kupata ushindi katika Europa League dhidi ya Manchester United amempa kandarasi mwalimu mpya Thomas Frank ambaye alikuwa akinawa kikosi cha Brentford msimu um, uliopita na sasa amepewa mikoba ya Ange Posokoglu ambaye alipigwa kalamu siku chache zilizopita baada ya kusaidia timu ya kupata ushindi katika Europa League lakini kupata matokeo mabovu sana katika ligi kuu ya Uingereza. Posokoglu ambaye alichishwa kazi imeripotiwa kwamba ame pewa ofa kadhaa za kazi, lakini bado hajathibitishwa iwapo atachukua kazi ipi. Frank mwenye miaka hamsini na moja ameondoka katika klabu ya Brentford ambako alikuwa ameipandisha daraja kutoka daraja la pili, na sasa anaonekana kwamba ndio ni mwalimu ambaye ataweza kusaidia kusogeza Tottenham katika hatua nyingine zaidi katika msimu ambao unakuja na katika taarifa zingine ambazo zimejiri za michezo, nchini timu ya taifa ya mpira wa miguu Sokaruz wameipa taifa furaha kwa mara nyingine baada ya kupata ushindi wa magoli mawili kwa moja dhidi ya wenyeji Saudi Arabia mjini Jeda ambako sasa Australia imejihakikisha nafasi yake katika kombe la dunia la mwaka elfu mbili ishirini na sita nchini Marekani, Canada na Mexico. Na sasa inatarajiwa sasa ni kusubiri kuona ni kundi gani ambapo Australia itapewa, lakini shangwe na nderemo zinaendelea kurindima Miongoni wa mashabiki na tutawaletea <muchos> makala maalum kuhusiana na matokeo hayo ya furaha kabisa ya sokaruz muda usio mrefu. Lakini kwa sasa katika masuala ya fedha, dola moja ya senti 65 za Marekani. Wakati dola moja tulia na thamani ya shilingi ya faranga 1927 za Burundi. Dola moja ya faranga 1879 na senti 85 za Congo. Wakati dola moja ya faranga 926 na senti 4 za Rwanda, shilingi na dola 89 na tisa za Uganda, 83 za Kenya shilingi senti 55 za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa mjini Adelaide, wakati mjini Brisbane 26.2 Hobart ni kumi nukta tatu tukielekea Perth ni kumi na sita nukta mbili wakati Melbourne ni kumi na mbili nukta moja na, na Sydney ni kumi na tano nukta tatu kufika pora mwisho wa taarifa za habari ambao tumewaandalia makia nasi kwa makala mengine ma nakuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.