Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBSCU mkwaju swahili. Uendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodo ya migerano. Tuelekee moja kwa moja sasa katika studio zetu za SBS Audio, na yapo mengi ambayo tumeandalia, lakini tuelekee moja kwa moja katika studio zetu za Nairobi, ambako mwandishi wetu Jason Yakunde na tusubiri inalojiri wiki kutoka barani Afrika. Majaji katika mahakama ya kimataifa ya ICC mwezi Septemba mwaka huu wataanza kusikiliza kesi inayomkabili mbabe wa kivita nchini Uganda, Joseph Kony, bila yeye mwenyewe kuwepo mahakamani, wakitupilia mbali rufaa iliyokatwa na upande wa utetezi. Uamuzi huu wa majaji wa rufaa ulikuwa wa kwanza katika historia ya mahakama hiyo ambapo sasa Septemba 9 mwaka huo wataketi kuamua ikiwa kuna ushahidi wa kutosha kuthibitisha mashtaka dhidi ya Koni. Koni anashtakiwa kwa makosa thelathini na tisa ya uhalifu wa kivita na dhuluma dhidi ya binadamu, vitendo anavyodaiwa kuvitekeleza kati ya mwezi Julai mwaka elfu mbili na mbili na Disemba elfu mbili na tano kaskazini mwa nchi ya Uganda. Koni ambaye alikuwa kijana wa kanisa na baadaye kujiita nabii aliunda na kuongoza kundi hatari zaidi la waasi lilofahamika kama Lord's kwenye miaka ya 1980, kundi lake lilikuwa linapigana na wanajeshi wa serikali ya rais Yoweri Museveni ambapo watu laki moja waliuawa na watoto zaidi ya elfu sitini walitekwa nyara na kutumikishwa kama wapiganaji wa kundi hilo. Makosa mengine ambayo koni anakabiliwa nayo ni pamoja na mauaji, kutesa watu, utumwa wa kingono na ubakaji. Mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja mahakama hiyo ilimhukumu Dominic Ongwen mwanajeshi mtoto, ambaye baadaye alikuja kuwa kamanda wa juu wa LRA, kifungo cha miaka 25 jela kwa makosa ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu. Shambulio dhidi ya msafara wa magari ya misaada ya kibinadamu wiki hii lilisababisha vifo vya watu watano karibu na mji wa El Fasha katika jimbo la Darfur kaskazini. Msafara huo ulitakiwa kupeleka msaada katika mji huo ambao unazingirwa na kundi la wanamgambo wa Rapid Support Forces RSF. Uliposhambuliwa, msafara huo ulikuwa umejumuisha takriban malori kumi na tano kutoka shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani WFP na UNICEF. Magari hayo yalikuwa anashahiri msaada wa chakula na madawa kutoka Port Sudan, na yalikuwa yameegeshwa katika mji wa Alkoma yakisubiri idhini ya kusafiri hadi El Fasha, umbali wa kilomita 80 katika jimbo la Darfur kusini magharibi mwa Sudan yaliposhambuliwa. Taarifa za awali zinataja watu watano miongoni mwa watu waliokuwa katika msafara wa magari hayo waliuawa, wengine kadhaa kujeruhiwa, na malori kadhaa kuharibiwa pamoja na mizigo yao. Pande zote mbili zinazopigana zinakanusha kuwa zilihusika na shambulio hilo baya. Wanamgambo wa RSF na serikali wanadai msafara huo ulishambuliwa kimakusudi na jeshi. Jeshi kwa upande wake linashutumu vikosi vya RSF kwa kushambulia kwa kutumia ndege zilizo na rubani. Ibrahim Rahabi ni mchanganuzi wa masuala ya kimataifa. Huu ni uhalifu, ni uhalifu ambao umevuka mstari kabisa, kwa sababu uh, eneo ambalo misaada imeshambuliwa ni eneo ambalo limekuwa na uhitaji mkubwa wa chakula. Takriban mwaka mmoja, eneo la Alfashar halijapokea msaada wowote. Sasa pande hizi mbili zote za jeshi pamoja na RSF kila mmoja anamnyoshea kidole mwenzake, licha ya kuwa wahudumu hawa wameuawa kwenye eneo la mji wa Elkoma ambao uko chini ya udhibiti wa RSF. Kitendo cha kushambulia wahudumu ambao kwanza wa nahatarisha maisha yao kwenda maeneo ambayo ni hatari na ukiangalia, ni mzozo wa ndani ambao unahusisha majeshi yote ni ya, ya Sudani. Sasa ukiangalia, wahudumu wanaouawa unakuta wakati mwingine ni wahudumu wa kimataifa ambao wameriski maisha yao kwa ajili ya kwenda kusaidia raia wa Sudani, na wanauawa na vikosi ambavyo vina uhusiano na Sudani moja kwa moja. Kwa hiyo nje ya kuwa ni uhalifu, ni jambo la aibu kabisa kwa Sudani. Waasi wa M23 waliwaua watu 21 bila hatia yoyote mwezi Februari katika jiji la Goma wanalodhibiti kwa mujibu wa ripoti ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch. Human Rights Watch kupitia ripoti yake iliyotolewa Juni tarehe tatu inaeleza kuwa waasi wa M23 walitekeleza mauaji hayo kati ya Februari 22 hadi 23 baada ya kudhibiti Goma tangu mwezi Januari. Aidha, shirika hilo linasema kuna uwezekano mkubwa kuwa huenda watu wengi ambao ni raia wa kawaida wamekuwa wakiuawa huko Goma chini ya M23. Katika tukio moja, Human Rights Watch inasema tarehe 22 mwezi Februari waasi hao waliwaua watu saba karibu na kambi ya jeshi la serikali ya Katindo. Mtafiti wa shirika hilo kutoka ukanda wa maziwa makuu Clement de la Montoye amesema mauaji hayo yamesababisha wakazi wa Goma kuendelea kuishi kwa uoga. Montoye amesema kwenye ripoti hiyo kuwa mauaji hayo yameagizwa na wakuu wa M23 ili kuwatisha wakazi wa Goma ili kuendelea kuwadhibiti na kuonekana kukubalika kwa namna yoyote ile. Hata hivyo, msemaji wa M23 Laura Kanyuka amekanusha ripoti za wapiganaji wa kundi hilo kuhusika na ukiukwaji wa haki za binadamu yakiwemo mauaji ya raia wa kawaida katika maeneo wanayodhibiti kama ilivyoelezwa pia na ripoti ya shirika la kimataifa la Amnesty International. Waziri mkuu wa zamani wa Sudan amepuuzilia mbali hatua ya jeshi ya kuunda serikali mpya akisema hatua hii haitavimaliza vita vilivyodumu kwa miaka miwili nchini humo. Abdalla Hamdok amesema ushindi wake wa hivi karibuni wa kutua tena mji mkuu wa Khartoum na maeneo mengine hautamaliza vita vilivyodumu kwa miaka miwili. Katika mahojiano ya nadra na shirika la habari la AP, Amdok amesema hakuna ushindi wa kijeshi uko Khartoum au kwingineko unaoweza kuvimaliza vita hivyo. Amesema hayo pembezoni mwa kongamano la utawala bora la wakfu wa Mo Ibrahim nchini Moroko na kuongeza kuwa haiwezekani kufikiwa suluhu la kijeshi na kutakuwa na upande utakaopata ushindi wa moja kwa moja. Amesisitiza kuwa jaribio lolote la kuunda serikali nchini Sudan kwa wakati huu halitakuwa na maana na kuongeza kuwa amani ya kudumu haitapatikana kama mizizi haitashughulikiwa kwanza. Jason Nyakundi, SBS Audio, Nairobi, Kenya. Mwandishi wetu Jason Nyakundi na taarifa hizo kutoka studio zetu za Nairobi na mengi zaidi kusulmba meleta, unaweza kusikia kwenye tovuti yetu ambao ni SBSCU mkoa juu Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.