Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo popote lipo, na karibu katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS. Uko na megole a migarano katika studio zetu za SBS Audio, tunaletea makala pia mbashara kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni sbsu mkoajiswahili hivisasaekiustrlia. hileo tarehe sita mwezi wa sita mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Yapo mengi ambayo tumeandalia, lakini tuanze kwa muktasari wa habari. kurudia debe tena kwa wakazi wa jimbo hilo la. Katika taarifa zingine ni kwamba Australia yazingatia kuruhusu nyama kutoka Marekani nchini, wakati inatafuta namna ya kupata mwafaka kwa masuala ya ushirikiano wa kibiashara na Donald Trump vilevile. Pia kumekuwa na ripoti kuhusiana na uchovu unaosababisha na, na kugharimu wa Australia afya taaluma zao pamoja na takriban dola elfu kumi na nane kila mwaka. Kimataifa mambo ya hivi: uchaguzi wa bunge ufanyika nchini Burundi bila chama cha upinzani, wakati nchini Kenya mwanaharakati wa mtandaoni Rose Njeri ashtakiwa na lakini achiliwa kwa dhamana, na alikuwa rais wa Zambia Edgar Lungu afariki akiwa na umri wa miaka 68. Katika michezo bichi na mbivu za bainika katika viwanja vya michezo, kati ya Australia piga hatua moja kutinga kucheza katika kombe la dunia nchini Marekani mwakani walipovaana na wajapani katika uga wa Perth wahlakiwa okay. Migo na migodi migerano. Taarifa hizi unaweza kuzipata pia kwenye tovuti yetu, ambazo tukianzia na taarifa kutoka jimbo la Tasmania, ambapo bunge ya Tasmania imepitisha kura ya kutokuwa na imani kwa kiongozi wa jimbo hilo Jeremy Rockliff. Kura hiyo ambayo mswada huo ambao uliwasilishwa na kiongozi wa chama cha Labor Dean Winter, ilipita kwa kura moja zikiwa ni 18 kwa upande ule unga mkono na kumi na saba zilizopinga, wakati spika wa bunge hilo chama cha Leba Michel Oban akipiga kura ya mwisho iliyokuwa ya kuamua na kupiga msumari katika taaluma ama makazi ya kiongozi wa jimbo hilo. Alipozungumzia matokeo hayo, bwana Rockliff alisema sasa anaelekea katika nyumba ya serikali ambako ataomba uchaguzi wa ghafla ufanyike. Bwana Wito kwa upande wake amesema kwamba aliwasilisha kura ya kutokuwa na imani kwa uongozi wa Bwana Rockliff kufuatia seri, bajeti ya serikali ama ya chama cha libro ambayo imeona kwamba haitakuwa na mantiki wala haitaweza kusaidia jimbo hilo. Na kura hiyo iliungwa mkono na chama cha Greens pamoja na wapiga kura wengine watatu ambao ni wa vyama vidogo visivyokuwa katika vile vikubwa. Vilevile, kiongozi huyo anasema kwamba alikuwa chini ya shinikizo ambapo dola takriban bilioni moja kwa mradi wa kujenga uwanja wa michezo wa Hobart ambapo alikuwa na utarajii kwamba utafanyika pamoja na kuweza kuwasilisha manawari mbili pamoja na feri mbili za Bass Strait ambazo zinatarajiwa kufikishwa kupitia uwekezaji huo. Kutoka suala hilo la tazmini tuelekee moja kwa moja katika masuala ya biashara kati ya Australia na Marekani, ambapo serikali ya Australia inazingatia kuruhusu nyama za ng'ombe kutoka Marekani kuingia nchini, wakati unakuwa naendelea na mvutano wa kibiashara kati ya Donald Trump na serikali yetu ya Australia. Ombi hilo limejiri wakati kumekuwa na ombi kutoka kwa utawala wa Marekani kabla ya mkutano wa bwana wa waziri mkuu wetu na Bona Trump kujadili uwezekano wa kutoa msamaha kwa ushuru ambao anawekewa bidhaa za Australia zinazoingia nchini Marekani. Wakati Bwana Bwanaalbanizi asema kwamba ma, maingizo ya nyama za Marekani hapa nchini itaruhusiwa tu iwapo haitaathiri maswala ya itifaki za usalama wetu wa taifa. Akizungumzia hoja hiyo, waziri wa afya wa Australia Macbatler alileza shirika la habari la Chana makala ya Sunrise kwamba Australia haitaruhusu viwango vya chini kutumia kuweza kuingiza nyama hizo na Nasema nyama ya ng'ombe ambayo imekuia Marekani na imechinjwa Marekani tayari inaweza ikaagizwa in na kuingizwa nchini Australia USA. Maafisa wanaosimamia masuala ya usalama wa mimea na wanyama tayari wameidhinisha hilo na wamepitisha hilo. Kwa hiyo kuna tofauti kidogo kwa nyama za Marekani ambazo zime Kuzua katika mpaka wa pili wa Canada na Mexico ambazo zinaletwa nchini Marekani na zinachinjiwa huko kisha zinaletwa hapa. Kwa hilo ni swali tofauti kabisa la usalama wa mimea na usalama wa wanyama vilevile. Tukielekea katika taarifa zingine, ambapo ripoti mpya imependekeza kwamba dekeza kuwa wale ambao wanafanya kazi za malezi shuhudia uchovu mkubwa katika huduma za wanazotoa za, za malezi pamoja na kuwahudumia wazee, hali ambapo imekuwa ni kwamba wanatoa takriban masaa thelathini kwa wiki ama masaa elfu moja mia tano kila mwaka kuweza kupata malezi na pamoja na kupunguza muda wao binafsi. Shirika hilo la Sandwich Generation limezungumzia watu ambao wako katika kazi hizo ambapo wanawahudumia wazee zaidi, pamoja na familia ambapo wanakuwa na wazee na watoto wao. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la Carers Australia, Annabelle Reed, alipozungumzia hoja hii alisema kwamba takriban na kazi ya mbasi ya muda wa kudumu ambao wanafanya ukizingatia pia ukiongezea masaa mengine ya kazi ambao wanafanya kwa kazi zao za kulipwa. Kwa hiyo si mshangao sana kuona hali ikiwa hivi, kwa sababu wanakuwa na marafiki na pia wengine pia wanawajali watu wengine zaidi, na ni kitu ambacho bila shaka kinaleta matatizo na kinazua masaibu mengi kwa watu hao. Na walezi hao pia wanakuwa na mahitaji yao pia, ambayo wanastahili kushughulikia, lakini wanayaahirisha kwa sababu ya kuweza kutoa huduma kwa watu wengine, kitu ambacho ni kweli hasa kwa wanawake ambao wako katika sekta hiyo kwamba takriban ya watu ambao wanatoa huduma hizo ni asilimia hamsini na tatu ambao huchagua wajibu kuwa kuwa waze, wa kuwa walezi na kuweza kutoa masuala huduma zingine, kitu ambacho kingegharimu dola elfu kumi na nane kwa kutoa msaada kwa wazee wazazi ambao ni wazee pamoja na vijana ambao wako chini ya ulinzi wao na gharama ambazo zza kila siku katika huduma hizo tukielekea katika masuala ya kimataifa raia wa Burundi wamepiga kura katika uchaguzi wa bunge ambao hauna kitisho chochote baada ya chama kikuu cha upinzani kuzuia kugombea. Chama tawala cha snddfdd cha rais Evariste Ndayishimiye kinatuhumiwa kwa kuhujumu mpinzani wake mkuu ambaye ni National, National Freedom Council ama Senel ambacho kilimaliza katika nafasi ya pili kwenye uchaguzi uliopita wa mwaka elfu mbili ishirini na kikadai kuwa matokeo yalishachaguliwa yali yali. Mnamo mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu wizara ya mambo ya ndani ilikifungia chama cha Senel kuhusiana na kile ilichokiita makosa katika namna kilivyoandaa mikutano yake kutoka hapo tuelekee moja kwa moja hadi nchini Kenya, ambako mwanaharakati wa mtandaoni Rose Njeri aliachiliwa kwa dhamana mnamo jula Juni tatu ma, na, kwa sababu ya programu ambayo alitengeza na likamatwa Ijumaa Mei thelathini baada ya kuunda jukwaa la mtandaoni kuwezesha raia wa Kenya kueleza kutokubaliana kwao na mswada fedha wa mwaka elfu mbili ishirini na sita, ama ishirini na tano. Mnamo Juni tatu, katika mahakama ya Milimani jijini Nairobi, Rose Njeri alishtakiwa kwa kuingilia mfumo wa kompyuta bila kibali, shtaka ambalo liko chini ya sheria ya uhalifu wa mtandaoni. Kulingana na upande wa mashtaka, Rose Jeri anawajibika kuunda programu ya kompyuta ambayo ilijaza barua za taka kwenye kamati ya fedha ya bunge la Kenya. Hii ilidhoofisha mashauriano ya wananchi yanayoendelea kuhusiana mswada huo wa fedha, hoja ambayo timu ya ulinzi ama ya tetezi ya rosnjeri inaona kuwa ni potofu sama so, mashtaka yana dosari kubwa na hayawezi tumiwa kama msingi wa ombi anaelezea faith Odhiambo, rais wa chama cha wanasheria cha Kenya. Kesi hiyo imezua hisia ya kali nchini Kenya. Utetezi wake unasema Rose Njeri alinufaika na huduma za takriban mawakili zaidi ya mia moja waliojitolea, akiwemo aliyekuwa jaji mkuu David Maraga na aliyekuwa waziri wa mambo ya nje Kalonzo Musyoka. Wote wawili wanatarajiwa kuwa wagombea katika uchaguzi ujao wa rais na tukielekea katika kusini mwa Afrika, rais wa zamani wa Zambia Edgar Lungu amefariki akiwa na umri wa miaka sitini na nane. Hayo ni kwa mjibu wa chama chake cha Patriotic Front. Lungu alikuwa kiongozi wa taifa hilo la kusini mwa Afrika kati ya mwaka elfu mbili kumi na tano na mwaka elfu mbili ishirini na moja Lungu alikuwa kiongozi wa taifa hilo la kusini mwa Afrika na pia wakati aliposhindwa kwa kishindo katika uchaguzi, rais wa sasa hakeme Hachilema. Chama chake kimesema kwamba kupitia ujumbe kilichoandika kwenye ukurasa wake wa Facebook kuwa rais huyo wa zamani ambaye amekuwa akipokea matibabu maalum nchini afrika kusini alifariki dunia Alhamis, Patriotic Front imesema binti ya Lungu na mwanasheria wa familia yake wamethibitisha kifo chake. Alingia madarakani mwaka elfu mbili kumi na tano baada ya kifo cha mtangulizi wake Michael Sata, na kujieleza kama Mzambia wa kawaida aliyetoka katika maisha ya kawaida kabisa. Baada ya kushindwa katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na moja, Lungu alistaafu na kisha akarejea katika siasa mwaka elfu mbili ishirini na tatu alipochaguliwa kuwa kiongozi na mgombea urais wa upande wa mungano upinzani ukiongozwa na chama cha Patriotic Front. Lakini Desemba mwaka jana, mahakama ya kikatiba ya Zambia ilitoa uamuzi kuwa hastahili kugombea muhula mwingine madarakani. Wasikiliza idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa okay na migodi migirano. Tuingie moja kwa moja katika masuala ya michezo, tukianzia katika mchezo wa NRL ambapo mawakala wamepigwa marufuku pamoja na kutoa faini ya dola elfu thelathini na tano kwa kukiuka masharti ya kuweza kupata hadhi pamoja na vitambulisho vinavyostahiki. Mario Tatak ambaye anawakilisha wachezaji kama Josh Adoka pamoja na Damian Cook na Haomole Olakua atu ni miongoni mwa wale ambao wameshutumiwa kwa kufanya mawasiliano na wachezaji ambao wana umri mdogo bila wazazi wao wala walezi kuhusika. NRL, shirika la mchezo la NRL, linasema kwamba bwana wakala huyo aliingia katika mpangilio wa kibiashara na vilabu vile vya timu vya NRL, ambapo imekiuka sheria pamoja na mfumo ya wakala wa mchezo huo wakala wa pili Matthew Desira naye amepatwa na hatia ya kufeli kuweka wazi polisi. Kwa polisi mashtaka aliokuwa amefunguliwa pamoja na kesi ambayo inasikizwa dhidi yake ambalo ni kosa lingine lililomhukumu. Tukiwa katika soka, timu ya taifa ya Australia ya mpira wa miguu ya wanaume Socceroos imeingia mguu mmoja katika kombe la dunia la mwaka elfu mbili ishirini na sita nchini Marekani baada ya kombora la Azerbaijan katika dakika tisini kuipa ushindi wa goli moja kwa sufuri dhidi ya Japan katika uwanja wa Optus mjini Perth, magharibi ya Australia. Matokeo hayo yana maana kwamba Australia ina, itakuwa katika nafasi ya pili ya kuweza kufuzu kwa kombe hilo ikiwa inasalia na mechi moja tu kule Jeda, Saudi Arabia, ambapo watakichapa dhidi ya wenyeji Saudi Arabia siku ya Jumanne, na Australia wapo itapata kipigo cha magoli mengi sana, basi atakuwa amekata tiketi ya kuingia katika kombe la dunia la mwaka elfu mbili ishirini na sita. Mwalimu wa timu ya taifa Tony Popovich alikuwa na kusema baada ya kupata ushindi huo. Nasema kushinda Japan na kufanyia hivyo nyumbani katika dakika ya mwisho ni kitu ambacho ongeza andika wala kuandaa kwa ubora zaidi. Tuna mechi moja bado na tunatumai kwamba hatutakuwa tuna, tuna furaha sana na tunatumai kwamba tutaweza tukakamilisha kazi hiyo dhidi ya Saudi Arabia, na tunataka kumaliza kazi hiyo vizuri kabisa tutakapocheza mechi hiyo na katika mechi zingine Wahispania wamewacharaza Wafaransa kwa magoli matano kwa nne katika nusu fainali ya kombe la mataifa, ambapo sasa Wahispania watakichapa dhidi ya Wareno katika mechi ambayo itakuwa ni kuamua mshindi wa michuano hiyo. Mjini Adelaide nyuzi tu ni 13.5, wakati Brisbane ni 20.5, Canberra saba, Darwin 33.4, Hobart 9.1, Perth 17.1, Melbourne 12.4, wakati Sydney nyuzi tu pale ni 15.1. Kufika pa mwisho, tafadhali, baada ya kutumwandalia, bakia nasi kwa makala mengine menakuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.