Uendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migode Migirano katika studio zetu za SBS Audio. Huu ni wimbo ambao ni maarufu hapa nchini Australia, London enda unajulikana wimbo huo, na mara nyingi huwa unachezwa katika matukio mengi na michezo ama sherehe mbalimbali, ambapo huwa zina wimbo huu unasikika mara nyingi. Na tukiendelea na ile ambayo tumeandalia kwa sasa, tugeuze macho katika makala maalum ambayo yanahusiana na swala zima ya tuzo za hapa nchini Australia ambazo tolewa mara mbili kwa mwaka. Na unajua, mtu anayetoa mchango usio wa kawaida katika jamii anaweza kuwa mtu kutoka mazingira yoyote au mwenye taaluma yoyote, anaweza saidia kusherekea mafanikio yao na kwa kumpendekeza kupata hadhi ya Order of Australia. Karibu katika makala ya haya ya Australia yafafanuliwa ambako tutaelezea kwa nini ni muhimu kusherekea mafanikio ya wanachama wa kawaida wa jamii yetu. Na tunavyozidi kuwatambua wanachama wasio wa kawaida ndani ya jamii zetu ndivyo orodha ya heshima ya Australia itazidi mulika utofauti halisi wa Australia. Tuzo ya Order of Australia ni sehemu ya mfumo wetu wa heshma ya kitaifa, ni njia bora ya kutambua na kuwasherekea wa waustralia ambao wanatoa mchango mkubwa kwa jamii. Uteuzi kwa tuzo hiyo huzingatiwa na baraza la tuzo ya Order of Australia ambayo ni tume huru inayofanya mapendekezo kwa gavana mkuu. Rob Ayling ni mkurugenzi katika ofisi ya gavana mkuu, amesema tuzo ya Order of Australia ni ya waustralia wa wote. Kwa hiyo mchakato huanza kwa uteuzi kutoka ndani ya jamii, anasema. Baadhi ya waliopokea tuzo hiyo wanajulikana sana, ila wengi wao ni mashujaa ambao si maarufu, aina ya ambao sote tunajua ndani ya jamii, ambao hujitolea bila kuchoka na hufanya tofauti kubwa. Baadhi ni watu wa kujitolea wengine wamepata mafanikio katika vitu kama sekta ya jamii, michezo na sanaa. Hakuna kikomo kwa anayeweza tambuliwa, ila kila mtu anayetambuliwa ana kitu kimoja sawa, na kitu hicho ni kuna mtu mwingine aliyechukua muda kumteua kwa tuzo hiyo. Unapomteua mtu kwa tuzo, baraza la Order of Australia husimamia mchakato huo na huamua nani anastahili tambuliwa na kwa kiwango gani. Tuzo ya Order of Australia ina viwango vinne. Ya kwanza ni Companion of the Order ama AC kwa ufupi, ya pili ni Officer of the Order ambayo ni AO kwa ufupi, ya tatu ni Member of the Order, AM kwa ufupi, na Medal of the Order, OAM kwa ufupi. Tuzo ambayo hutolewa mara nyingi ni ile ya OAM. Mtu ambaye amechukua muda kufanya uteuzi ni Michael Smith, ambaye anaelezea zaidi hapa. Anasema, mtu niliyehusika kumteua kwangu alikuwa anatoa huduma nzuri kwa jamii kwa muda mrefu, na nilihisi kuwa ilikuwa kitu ambacho kilistahili tambuliwa sekta ambayo mtu huyo amekuwa akifanya kazi na nikiongezea, alikuwa akifanya kazi ya kujitolea bila malipo, sikuwa nimeona imetambuliwa katika tuzo za nyuma. Uteuzi unapowasilishwa, mtafiti kutoka ofisi ya Gavana mkuu huthibitisha taarifa ambazo zimetolewa katika hati inayowasilishwa. Wateuzi huandika orodha ya watu ambao wanaweza ulizwa kuhusu aliyeteuliwa pamoja na huduma yake watafiti huwasiliana na watu wa ziada ambao hutoa maoni yao pia kuhusu aliyeteuliwa. Bwana Eling ameelezea kuwa ni mchakato mgumu ambao huchukua kati ya miezi 18 na miaka miwili so Anasema baraza hilo hutegemea sana kuwa na tathmini ya kina ya huduma yaliyeteuliwa walichofanya, na athari imekuwa nini. Na kupata picha hiyo, kuna mchakato wa utafiti wa kina. Uteuzi unapofika kwa baraza, wanaizingatia kwa makini sana, huwa wanafanya mapendekezo kwa gavana mkuu ambaye ndiye hutoa uamuzi wa mwisho kwa mapendekezo hayo. Kisha matangazo hufanywa mara mbili kwa mwaka katika miezi ya Januari na Juni. Kwa hiyo inachomaanisha ni mchakato huchukua muda. Sehemu muhimu ya mchakato wa tuzo ni usiri. Kuanzia mwanzo, kila hali ya mchakato husalia kuwa siri, kujumuisha mapokeaji ama wapokeaji wenyewe. Tim Thorpe alipokea tuzo ya OAM kwa huduma yake kwa redio ya jamii. Huyapa na maelezo zaidi. nilijaza fomu na nilikula kiapo cha usiri. Walisema hili halistahili zungumzwa na mtu yeyote. Kisha Desemba, nilipokea barua pepe nyingine iliyosema tuzo yangu imeidhinishwa na gavana mkuu na tena nichunge taarifa hiyo kwa usiri mkubwa sana. Hilkat Osgun naye pia alipokea tuzo ya OAM kwa huduma yake kwa jamii ya Waturuki. Tena aliambiwa kutozungumza kuhusu uteuzi wake. Kama anavyoelezea hapa, anasema, ilikuwa mshangao mkubwa kwangu. Nilipokea barua pepe kutoka kamati ya tuzo ya Order of Australia wiki moja kabla ya tangazo, na waliniomba ni iweke taarifa hiyo siri. Kwa sababu nimefanya kazi katika miradi mingi inayoomba kuweka siri kazini kwangu ilikuwa rahisi kwangu kuchunga siri hiyo. Unapomteua mtu kwa tuzo ya Order of Australia, huwa unaombwa kuweka uteuzi huo siri kwa mtu huyo pia. Hii ni kwa ajili ya kuepuka kuwa na matarajio makubwa, kwa sababu uteuzi huwa haufanikiwi kila mara. Wanaotoa ushahidi wa uteuzi huo nao pia wanastahili hifadhi siri. Bwana eling na maelezo zaidi In Australia... nasema katika mchakato huo, uhuru wa utafiti. Sekretarieti ya baraza la tuzo ya Order of Australia hutegemea sana uwazi na uwezo wa mashuhuda kutoa maoni ya kweli kuhusu mtu aliyeteuliwa. Usiri unachukuliwa kwa umakini sana, ili mtu anayeteuliwa asiwahi jua kile ambacho shahidi ali alisema kumuhusu usiri huo una ushauri wa kweli kutoka kwa mashahidi na ni sehemu muhimu ya mfumo. Kwa kiwango kama hicho cha usiri unaozunguka mchakato huo, mpokeaji hajui kuwa wameteuliwa hadi siku chache kabla ya tangazo kutolewa. Tim Thorpe hakushangazwa na tu na uteuzi huo, ila pia jinsi tuzo yake ilipokewa kwa hali chanya na wenzake. pata tuzo hii ni kwamba wanafikiri, je, ninastahili tuzo hii? Ila nadhani hiyo ni jukumu la wengine kutoa hukumu badala yangu mimi, na ninashukuru kwamba walidhani ninastahili tuzo hii, ila bila shaka unakuwa na madhara kwa maisha ya baadhi ya watu, na ni vizuri kujua hivyo. Hicho ni kitu ambacho sote tunahitaji muda kwa muda, tunahitaji uthibitisho wa aina hiyo, tunahitaji faraja hiyo, tunahitaji jua tunacho fanya ni sawa, inafaa. Wapokeaji hupokea pini na medali ya rangi ya dhahabu. Huwa wanaalikwa pia kuhudhuria sherehe rasmi katika nyumba ya serikali ambayo iko katika jimbo la mji mkuu wa jimbo lao. Bwana Elling na maelezo zaidi. Nasema sherehe hizo ni nzuri sana na ni tukio za furaha ambako wapokeaji huzungukwa na, na familia zao, marafiki pamoja na wapokeaji wengine. Kwa kweli kupata pongezi na kutambuliwa na Waaustralia wengine ni wakati mzuri sana ambako watu hawa ambao kawaida yao huwa wanyenyekevu wanasherekewa na wanasifiwa na ni wahudumu wazuri wa Australia. Nini hushawishi mtu kumteua mtu? Anayejua kuna hali ya kutosheka kumteua mtu ambaye anafanya tofauti na ambaye si maarufu. Michael Smith ana maelezo zaidi. Anasema sio watu ambao utasoma kuhusu magazetini, ni watu wa kawaida, ni majirani wako, ni watu unaofanya kazi nao na wanachofanya hufanya tofauti na hutambuliwa. Kupokea tuzo ya Order of Australia inaweza mpa mtu motisha kutoa mchango zaidi kwa jamii zao. Huwa inawashawishi wapokeaji pia kuwateua watu wengine ambao wanastahili tuzo kama hiyo. biosgun tena Anasema, nimeteua watu wengi sana katika Australia, jamii ya Waturuki oh, na daima kutoka okay, jamii zingine oh, zinazoishi Australia kwa aina tofauti ya tuzo. Nimetoa pia watu watakaotoa ushahidi kwa medali ya tuzo ya Order of Australia. Vile vile kama ungependa kumteua mtu, enda kwa tovuti ya gavana mkuu ambayo ni gg.gov Itatembelea gg.gov.au kutazama miongozo. Fomu ya uteuzi si lazima iwe kamili kabisa, bwana Eling amesema, ofisi inaweza kusaidia, na anasema usiruhusu hofu ya fomu au kutokuwa na uhakika kumteua mtu kupata utambulisho wa tuzo ya Australia. Sote tunataka tuzo ya Order of Australia imulike utofauti halisi na nguvu ya nchi yetu, na njia tu hilo linaweza fanyika ni kwetu sote wa Australia wote kushiriki kikamilifu ndani yake, kutazama jamii yao, kuwatambua watu wanaofikiria si wa kawaida na, na mchango mkubwa kazi yao iweje, mazingira yao yaweje na kuzingatia kuwateua kwa tuzo ya Order of Australia. Tunatumai kwamba makala amekupa uelewa kuhusu mchakato wa mzima wa uteuzi wa kupata tuzo hiyo ya Order of Australia, ambayo ni sherehe kabambe ambayo hushuhudiwa mara mbili kwa mwaka hapa nchini Australia. Zaidi kwa makala na mengine mengi zaidi tembelea tovuti yetu naniambao ni sbsu mkua jiswahili ambao utapata makala na mengine mengi zaidi tuliochapisha pale. Makala laendaliwa na waandishi wetu Melissa Compagnoni. Nagode Migirano. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.