Jambo popote lipo na karibu katika makala idha ya Kiswahili ya SBS. Uko na migode migerano, tukulete makala kutoka studio zetu za SBS audio na mtandaoni, ananimbao ni SBS.com.au mkwaju swahili. Zifuatazo ni taarifa za habari kwa hii leo, Alhamis, tarehe tano mwezi wa sita mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Marekani ya piga kura ya turufu kwa azimio la baraza la Umoja wa Mataifa linaloomba kusitishwa kwa vita na kuruhusiwa kwa misaada ya kibinadamu bila vizuizi kuingia Gaza. Kiongozi wa Tasmania anaendelea kupigania maisha yake ya kisiasa, wakati jeshi la polisi la zingira kanisa la mkosoaji wa vitendo vya utekaji nchini Tanzania na raia wajiandaa kushiriki uchaguzi mkuu hii leo nchini Burundi. Katika michezo, nyota chipukizi wa mchezo wa tenis wa Australia Emerson Jones amefuzu kwa robo fainali ya mchezo wa wazi wa tenis wa Ufaransa. Marekani imetumia kura yake ya turufu dhidi ya azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lililokuwa likiomba kusitishwa kwa vita pamoja na misaada ya kibinadamu kuruhusiwa kuingia katika ukanda wa Gaza bila vizuizi. Mjumbe wa Washington katika Umoja wa Mataifa Dorothy Shea amesema azimio hilo lingedhoofisha juhudi za kidiplomasia kufikia kusitishwa kwa vita, kuna kuambulika alichoelezea kuwa uhalisia katika maeneo ya vita. Aliongezea pia kuwa serikali ya Marekani ina wasiwasi azimio hilo lingetia moyo Hamas. Kuna uwezekano wakaaji wa Tasmania wanaweza elekea debeni hivi karibuni. Kiongozi wa jimbo hilo Jeremy Rockliff akitarajiwa kufurushwa ofisini na bunge la jimbo hilo. Serikali hiyo ya wachache ya chama cha liberal inakabiliwa na machafuko ya kisiasa baada ya Bwana Rockliff kukabiliwa kwa kura ya kutokuwa na imani dhidi yake jana Jumatano tarehe 4 Juni, na mjadala mrefu unatarajiwa kuendelea vikao vitakapoanza tena hii leo asubuhi. Bwana Rockliff kwa upande wake amekubali idadi ya wanaompinga ni kubwa, ila ameapa kupambana hadi pumzi ya mwisho na amesema kwamba hatajiuzulu. Katika taarifa za kimataifa, msafara wa hija umeanza mjini Maka ambako zaidi ya idadi ya Waislamu milioni 1.5 kutoka duniani kote watawasili Saudi Arabia kutekeleza wajibu wao wa kidini. Tukio hilo ni moja ya nguzo tano za Uislamu, wajibu wa mara moja katika maisha kwa kila Mwislamu anayeweza imudu na ambaye ana uwezo kimwili wa kufanya hivyo. Wakiwa na hisia wakati wa sala, mahujaji wa Kipalestina kama Raja Al Khalut kutoka Ghaza wamejumuika mjini Maka, wakati kivuli cha vita na ukosefu wa uhakika kuhusu usalama wa familia zao nyumbani ukiendelea. Hii leo Juni tano mahujaji watajumuika katika mlima Arafa ambako inaaminika Mtume Muhammad alitoa ibada yake ya mwisho. Kisha kesho, siku ya kwanza ya Id, maujaji wataanza kumpiga shetani mawe mjini Mina kwa muda wa siku tatu mfululizo. Barani Afrika, a polisi jijini Dar es Salaam, Tanzania, wamezingira jengo la kanisa la Ufufuo na Uzima linalomilikiwa na mbunge wa jimbo la Kawe Josephat Gwajima, ambaye wiki iliyopita lilaani matukio ya utekaji nchini humo. Hatua hiyo ilikuja saa chache baada ya kusambaa mtandaoni barua kutoka moja ya idara ya wizara ya mambo ya ndani ya nchi ya Tanzania ikimwarifu Gwajima kuhusu uamuzi wa serikali kulifunga kanisa hilo. Hata hivyo, Gwajima amedai kuwa hajapokea barua hiyo inayodai kufutwa kwa usajili wa kanisa hilo maarufu kwa jina la Ufufuo wa Uzima. Na wakati huu wakikabiliana na hali mbaya ya kiuchumi raia wa Burundi, ingawa wamechoka, lakini wanajiandaa kushiriki uchaguzi mkuu wa, wa bunge wa Juni tano ambao umepoteza mvuto na kukosekana kwa washindani wa kweli. Mrengo wa upinzani umelalamikia ukosefu wa mafuta, vitisho na kushambuliwa kwa wanaharakati wa chama tawala cha SNDD, FDD kama baadhi ya masuala ambayo yameathiri kampeni za mrengo huo. Wanadiplomasia kwa upande wao wameelezea wasiwasi kuwa kwa hali ilivyo inaonekana matokeo ya uchaguzi huo tayari yamefahamika. Tukielekea katika masuala ya michezo, nyota chipukizo mchezo wa tenis wa Australia Emerson Jones ametinga robo fainali ya mchuano wa wazi wa tenis wa Ufaransa. Mchezaji huyo mwenye miaka 16 kutoka Gold Coast amefuzu kwa robo fainali ya mechi za wasichana baada ya kumcharaza muhispania Charo Esquiva vanul Mchezaji huyo nambari moja ana lengo la kuwa mwaustralia wa kwanza kushinda michuano ya wachezaji chipukizi ya Roland Garro tangu mwaka 1968 na tukiangazia linaojiri katika utabiri wa hali ya hewa mjini Adelaide kwa sasa nyuzi joto ni kumi na saba, Brisbane zikiwa ni ishirini na moja, Canberra kumi na nne, Darwin 31, Hobart 13, Perth 20, Melbourne 15 na mjini Sydney nyuzi joto kwa sasa ni 17. Kufikia hapo mwisho wa taarifa za habari ambayo tumeandalia, bakia nasi kwa makala mengine, maana kuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Nasea kwamba unaweza kupata yote haya kwenye tovuti yetu amanambayo ni sbs.com.au, mkwaju Swahili.