Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano katika studio zetu za SBS Audio, tukiendelea na makala ambayo tumeandalia kwa leo, tukizungumzia swala zima la mazingira na janga zinazoendelea kushuhudiwa humu nchini, ikiwemo upande mmoja wa moto ukiwaka, upande mwingine ni maji na mafuriko ambayo yanasababisha uharibifu mkubwa. Kwao inakuwa ni changamoto kubwa iwapo utakimbilia wapi, na ni hatua gani unastahili kuchukua kuesha kwamba uko salama, familia yako iko salama vilevile vile, na hata mali zako zikiwa salama vilevile. Uchambuzi mpya wa hazina umeonyesha gharama ya kimbunga Alfred na mafuriko mengine katika majimbo ya New South Wales na Queensland imefika takriban dola bilioni 2.2. Viongozi wa jamii, wachumi, pamoja na watafiti wa mazingira wanataka Australia ifanye mengi zaidi kushughulikia gharama hiyo. Holly Rankin anaongoza mamia ya watu wa kujitolea kuendelea kufanya usafi baada ya mafuriko ya hivi karibuni katika mji wa Tari ambao uko katika eneo la pwani ya kaskazini ya New South Wales. Mafuriko yameharibu takriban nyumba elfu kumi katika kanda hiyo. Hata kwa msaada wa huduma ya dharura ya jimbo , Rankin amesema kwamba zoezi la kufanya usafi halijakuwa rahisi kwa sababu A lot of people have experienced mud 1.5 meters up their walls, you know, you got dairy farmers with anasema, watu wengi wamekabiliana na matope yenye urefu wa mita moja nukta tano katika kuta zao. Unajua, una wafugaji na miundombinu zao zote, shamba zao zimeharibiwa, una ng'ombe ambazo zina ugonjwa aina ya mastitis kwa hiyo kila wiki tumeleta pamoja zaidi ya watu elfu moja wa kujitolea katika jumuia kama sehemu ya kundi letu, na tumekuwa tukifanya kazi pamoja na ACS kufanya aina hizo za kazi ambazo si ngumu wala hatari. Birai amesema pia kuwa wenyeji walioathiriwa na mafuriko walipokea malipo ya mara moja ya dola elfu moja kutoka serikali ya shirikisho, ila kiwango hicho ni kidogo sana kushughulikia swala hilo. Kama anavyoelezea hapa, anasema maelfu ya familia katika miji ya Tari, Wingham na viunga vyao wamepoteza kila kitu, mali zao zote mavazi yao yote viti na vifaa vya jikoni. Wanaishi katika makazi ya dharura kwa sasa. Kwa hiyo mtu yeyote ambaye hufanya bajeti ya kila wiki anajua kuwa dola elfu moja itadumu tu kwa wiki moja, haitakufikisha mbali. Watu hawa wanakabiliana na mzigo mkubwa wa kifedha, Birankin alisema. Kulingana na tovuti ya msaada wa janga ya serikali ya Australia, katika miezi mitano ya kwanza ya mwaka, kulikuwa zaidi ya majanga 25 kote nchini, kimbunga Alfred kikijumuishwa pamoja na mafuriko ya hivi karibuni Jimboni New South Wales. Idara ya hazina imekadiria kuwa majanga haya yamesababisha kupungua kwa dola bilioni mbili nukta mbili katika shughuli ya uchumi wa kitaifa katika nusu ya kwanza ya mwaka. Mwezi jana Jim Chalmers amesema kwamba Waustralia wa kwa sasa wako katika hali wanayoita nafasi imara ya kutoa msaada kwa jumuiya zinazoathiriwa na majanga asili, kwa sababu ya mfumuko mdogo wa bei, deni pamoja na viwango vya ukosefu wa ajira thabiti ila kulingana na Pradip Philip, ambaye ni kiongozi katika kampuni ya De Loi Access Economics, gharama hiyo ya dola bilioni mbili nukta mbili itamulikwa katika takwimu zijazo za pato la taifa na the Will be to shave about 0.2%. Anasema serikali inatarajiwa kuwa madhara kimbunga ya kimbunga Alfred yatakuwa kupunguza takriban asilimia sufuri nukta mbili ya pato la taifa katika robo ya Machi. Hii ni kwa sababu kumekuwa uharibifu ambao umefanywa kwa mali nyingi, barabara, madaraja, hii ya kiuchumi, madhara kwa vitu uh, kwa vitu kama ukulima na vifaa. Na tatu, kuna gharama za kijamii zinazohusiana na hivi, wakati watu wanapitia kiwango kikubwa cha kiwewe kwa sababu ya si tu kimbunga Alfred, ila kwa baadhi ya watu matukio mabaya ya hewa yanayojirudia. Uh, anasema 30... miaka michache iliyopita tulikadiria kuwa gharama ya majanga ya kiasili nchini Australia itafikia takriban dola bilioni 38 kufikia mwaka 2050. Tuko hapo sasa, wakati huu nchini Australia gharama ya majanga ya kiasili ni takriban dola bilioni 38 kwa mwaka na kufikia mwaka elfu mbili sabini hali hii inaweza ongezeka kati ya dola bilioni sabini na tatu na tisini na nne kila mwaka. Kwa hiyo hizi ni takwimu muhimu, na inachomaanisha ni kushughulikia mabadiliko ya mazingira ni swala muhimu la kiuchumi. Wiki hii Juni 2 Serikali ilitangaza pia kuwa itatoa dola milioni mbili za ziada kusaidia wakulima na biashara ndogo kusaidia katika madhara yaliyosababishwa na ukame katika majimbo ya kusini Australia na Victoria, serikali ilizindua mfuko wa tayari kwa janga ambayo ilitoa uwekezaji wa dola bilioni moja hadi dola kwa mradi, hadi mwaka elfu mbili ishirini na nane kusaidia serikali za mitaa na jamii kufanya maandalizi kwa majanga ya asili ya usoni. Ila mjumbe wa Baraza la Hali ya Hewa Dr. Simon Bradshaw, amesema kwamba ni kama serikali inapendelea kutumia hela zaidi katika masuala ya uokozi katika majanga kuliko kuchukua hatua madhubuti ya kujenga ustahimilivu wa jamii. Wakati anakubali kuwa kumekuwa maboresho katika mwelekeo wa serikali, anadhani mengi yanastahili fanywa. Kama anasema bado tunahitaji serikali ya shirikisho itoe mpango wake wa kitaifa uliosubiriwa kwa muda mrefu wa kukabiliana, kuongoza baadhi ya juhudi hizi na pia kutoa tathmini mpya ya kitaifa ya hatari ya hali ya hewa iliyosasishwa kuhakikisha tuna taarifa na data kuhusu hatari tunazohitaji. Dr. Bradshaw ameongezea kuwa huu ni wakati wa kuchukua hatua za haraka kushughulikia sababu za majanga ya kiasili na nasema kila mradi mpya wa mafuta tunaoidhinisha unaongeza hatari ya gharama kwa jamii katika siku za usoni. Kwa hiyo kipaumbele chetu cha kwanza daima ni kutoka katika matumizi ya mafuta, nishati mbadala na kufikia uzalishaji wa sufuri kwa kaboni haraka iwezekanavyo. Na hiyo ni muhimu kwa kuwalinda watu leo na bila shaka vizazi vijavyo. Zaidi ya hiyo, Helen Bund ni profesa mshiriki katika chuo cha James Cook, amechunguza majanga mane ya kiasili katika majimbo ya Queensland na jimbo la Victoria. Utafiti wake ulipata kuwa watu waliohisi kuwa hawa walikuwa wakijitayarisha kwa majanga mara nyingi ni wale waliohisi walikuwa na bima ya kutosha pamoja na vifaa vya dharura kwa tukio hilo. Bibuna alipata pia kuwa watu waliopokea msaada wa shirikisho na jimbo pia walikuwa wale, wale ambao walihisi wamejiandaa ya kutosha baada ya majanga, ila hali hiyo sivyo kwa upande wa kila mtu ambaye amesema, haswa wale ambao wana mapato madogo I think it's really important that the government will, will ensure that insurance cover is available at reduced rates. Anasema nadhani ni muhimu sana kwa serikali kuhakikisha kuwa bima zinapatikana kwa kiwango cha punguzo kwa wale ambao mapato yao ni madogo sana kununua bima inayostahili kwa mali zao. Nadhani wanastahili toa ruzuku ya bima ya janga kwa wale ambao wako katika jamii ambazo ziko hatarini, haswa wale ambao wana mapato madogo. Mnamo mwezi Machi, chama cha kitaifa cha madalali wa bima kilisema kuwa familia moja kati ya familia 25 nchini Australia haitaweza pewa bima ndani ya muda wa miaka mitano kwa sababu ya ongezeko la majanga ya kiasili, hali ambayo bila shaka itakuwa ni changamoto kubwa sana kwa wale ambao watajipata katika hali ngumu sababu ya majanga ya kiasili na, na mingi kwa makala na mengine mengi kama haya unaweza ukayapata yote kwenye tofuti yetu, anwani ambayo ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala alaandaliwa na waandishi wetu Wing Kwang na Gode ni Gerano. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.