Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo popote ulipo, na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano katika studio zetu za SBS audio tukuletea makala haya mubashara, pia kwenye tovuti yetu anaoni ambao ni SBS.com.au mkwaju swahili. Yapo mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuanzie katika muktasari wa habari. Mktasari wa habari asubuhi ya, ya leo tarehe tatu Juni, tukianzia katika jimbo la magharibi ya Australia ambapo seneta wa chama cha Greens ambaye alikuwa chama cha Greens, Dorinda Cox atangaza kuhama kutoka chama cha Greens na kujiunga na chama cha leba kuanzia hii leo tarehe tatu mwezi huu wa sita, ambalo ni pigo kubwa kwa chama hicho cha Greens. Mengi zaidi tutaletia katika taarifa kamili za habari vilevile vile serikali ya jimbo la New South Wales yatangaza uwekezaji wa nusu ya bilioni moja za dola za australia kukabiliana na suala zima la unyanyasaji wa nyumbani pamoja na kuongeza muda wa vifungo gerezani vilevile wafanyakazi ambao ni wahamiaji walalamikia dhuluma zinazowafikia na pamoja na wasiwasi kwamba wakienda kupata msaada ama kuomba msaada wanaweza wakafurushwa nchini. Tukielekea katika taarifa za kimataifa, waziri mkuu mpya wa Sudan aivunja serikali yake ya, ya mpito. Wakati Martin Fayulu ambaye ni mmoja wa viongozi wa upinzani nchini Kongo aonya juu ya tishio la kuigawa nchi kwa maslahi binafsi. Na wanaharakati nchini Kenya walalamika baada ya mmoja wao kufunguliwa mashtaka na kuzuiliwa kwa kubuni mtandao wa kupinga mswada wa fedha mwaka elfu mbili ishirini na tano na vilevile, Boniface vile Mwangi na Agatha wazungumzia masaibu yaliyofikia chini ya mikono ya walioteka kule Tanzania. Kwa mengine mengi zaidi, tutazungumzia pia masuala ya michezo muda usio mrefu, lakini kwa sasa taarifa kamili za habari. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS, ikiwa na migodi migerano, na hizi hapa ni taarifa kamili etu za habari kutoka studio zetu za SBS Audio, na sawa zapata makala vilevile vile mbashara kwenye tovuti yetu anambao ni SBS.com.au, mkoa juu Swahili. Seneta wa Jimbo la Magharibi Australia, Dorinda Cox, ametangaza hileo kwamba anahama kutoka chama cha Greens na kuelekea kuwa seneta wa chama cha leba hii leo tarehe tatu mwezi huu wa Juni mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Alichaguliwa kwa mara ya kwanza katika nyumba ya juu bungeni mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Bcox ambaye alikuwa amechaguliwa katika nafasi hiyo ambayo ilikuwa imeachwa na chama cha Greens amasema kwamba maadili yake yanaambatana na yale ya chama cha leba zaidi kuliko ya chama chake cha zamani Cox amesema kwamba alizungumza na kiongozi mpya wa chama cha Greens Larissa Waters kwa muda wa dakika tisini kabla ya kuweza kutangaza msimamo wake na uamuzi wake ambayo asema kwamba alikuwa amefanya tangu alipokuwa amefanya uchaguzi mkuu uliopita Akizungumza akiwa kando na waziri mkuu mjini Perth jana, tarehe mbili mwezi Juni, Biox alisema kwamba anatumai kwamba kuhama kwake kutamruhusu kuweza kuleta mabadiliko makubwa zaidi. Pamoja na amesema, nimefikiria hili pamoja na kufanya tathmini kuhusu maadili yangu pamoja na kuwa mwanamke kutoka Australia, jumuiya ya Australia wa kwanza, na mimi pia nina fahari kuwa mtu wa magharibi Australia. Kwa hiyo, ina maana kwamba nimeweza kupata mafanikio katika maisha na katika maisha ya kisiasa, na kile ambacho tunaweza tukafanya tukiwa katika vyama vidogo, na vile ambavyo mabadiliko ambayo tunaweza tukaleta tukiwa ndani ya serikali pamoja na timu hii. Kwa hiyo, waziri mkuu kama alivyosema kwamba tunaweza tukafanya mabadiliko haya vile ameelezea tukielekea katika jimbo la New South Wales ambapo serikali ya jimbo hilo imesema kwamba itawekeza zaidi ya nusu ya dola bilioni moja ambazo zitawekwa katika miradi mbalimbali ya mbali, kukabiliana na suala zima la unyenyesaji wa nyumbani. Vilevile itaongeza pia muda wa vifungo vya jela pamoja na kuwekeza katika mahakama. Nusu ya hela hizo pia zitawekwa kando ambazo ni takriban dola milioni mia mbili ishirini na saba kuweza kutoa kupiga jeki msaada ambayo inapewa kwa waathiriwa wa matukio kama hayo, pamoja na kuwasaidia wahanga na waathiriwa waonyeshaji wa nyumbani kuweza kupata huduma za ushauri pamoja na msaada wa kifedha. Wakati huo, wanaharakati wamesema kwamba wamekaribisha uwekezaji huo na wanasema kwamba bado imefeli kushughulikia uhalisia wa huduma zinazotolewa ambazo kwa sasa zimeweza kuvutwa hadi kiwango ambacho zikakuwa zina uwezo wa kutoa msaada unaohitajika. Waziri wa jimbo katika masuala ya kuzuia masuala ya unyenyesaji wa nyumbani pamoja na unyenyesaji wa kingono Jordi Harrison amesema kwamba huduma hizo zita, bila shaka zitaendelea kuwekezwa kwa ajili ya kuweza kutoa huduma, na anasema tutaendelea kutoa uhakika pamoja the na huduma endelevu kupitia mashirika hayo na kwa mashirika mengi zaidi, na tutafanya hivyo tukishirikiana na nguvu kazi ambayo ya wataalam ambao wanafanya kazi katika sekta hiyo ya unyesaji wa nyumbani. Vilevile tutafanyasha kwamba kunakuwa na wataalam na nguvu kazi, wataalam wa DV ambao wataweza kutambua na kuweza kujibu watakapohitajika msaada na kuweza kuwatuma watu katika huduma zinazostahili, na wale ambao wanapitia vurugu za kifamilia ama unyesaji wa kifamilia. Na kama wewe ama mtu unayejua anahitaji msaada kwa masuala haya ya unyesaji nyumbani, wanaweza kapata msaada kwa masaa ishirini na nne ya siku kupitia huduma ya simu hii moja nane sufuri sufuri respect ama moja nane sufuri sufuri saba tatu saba saba tatu mbili. Tena piga simu kwa namba hii moja nane sufuri sufuri saba tatu saba saba tatu mbili. Tukielekea katika taarifa zingine ambazo tumeandalia, tuzungumzia suala zima la bima kwa masuala ya mazingira ambapo kumekuwa na matukio mengi ya mazingira ambayo yamesababisha maafa makubwa pamoja na uharibifu mkubwa katika mifuko pamoja na hata wanyama na binadamu ambao wamepoteza maisha yao katika majanga ya kiasili ambayo imeshuhudiwa siku za hivi karibuni. Takwimu kutoka idara ya hazina imesema kwamba kumekuwa na kupotezwa kwa takriban dola bilioni mbili nukta mbili katika shughuli za kiuchumi kufuatia kimbunga cha kitropiki Alfred pamoja na mafuriko hivi karibuni katika majimbo ya New South Wales na jimbo la Queensland. Madhara yake inatarajiwa kumulikwa katika robo uh, ya ya Machi pamoja na pato la taifa ambalo itatolewa hapo kesho uh, ka mahiitatolewa kesho ndio ambayo itakuwa pia ni Alhamisi. Vile vile mashirika yanayosimamia maswala ya mazingira pamoja na maswala ya bima vile vile na sera za bima yamezungumzia jinsi ni muhimu kuweza kutoa bima inayostahili kwa mazingira ama matukio ya kimazingira ambayo yanaendelea mara kwa mara. Kwa upande wake, waziri mkuu amezungumzia hoja hii akisema kwamba serikali inachukua hatua ya kuweza kutoa msaada endelevu pamoja na Uh, anasema that that ukweli uh, proven... ni kwamba kumekuwa na maendeleo na ya matukio ya hali ya hewa ambayo ni mabaya zaidi na yanaendelea kuwa mabaya kuliko ilivyokuwa anatarajiwa. Vile vile sayansi imetueleza kwamba hali ni kesi iko hivi, pamoja na sayansi imethibitisha kwamba kumekuwa na mengi kama haya ambayo yatatokea na yatakaoendelea katika muda ujao. Vilevile tunajaribu kuchukua mipango ambayo itahakikisha kwamba kutakuwa na miradi ya endelevu na ukamavu ambayo itaweza kusaidia kutoa maandalizi na kuweza kufanya kuhakikisha kwamba kunakuwa na hatua zinazochukuliwa zitakazohakikisha kwamba watu wako katika hali bora zaidi ya kuweza kuwa salama pamoja na kujilinda. Na taarifa nyingine ambazo tunazo kwa leo ni kuhusiana na wafanyakazi ambao ni wahamiaji ambao huenda wamefanywa kuwa vipofu ama kupoteza uwezo wa kuweza kuona, pamoja na hata kupoteza baadhi ya viungo vya miili yao wakiwa katika sehemu za kazi. Wanahofia kwamba watafurushwa nchini iwapo wataomba matibabu. Patakuwa na hoja kama hiyo ambapo ulikuwa katika maeneo ya kanda na maeneo ya vijijini, ambapo kulikuwa na suala zima la hatari ya kuweza kuwa na hali ya utumwa wa kisasa, ambapo katika kikao cha bunge la New South Wales kimeshuhudia kwamba kulikuwa na uchunguzi, ambapo kumekuwa na kiwango fulani cha kulazimishwa kufanya kazi, vurugu, pamoja na watu kufanywa watumwa kingono vilevile pamoja na watu kufanyishwa kazi kinyume na masharti na hata mishahara yao kuweza kubanwa na wale ambao wanafanyisha kazi. Josh Strat ni mkurugenzi mtendaji wa shirika linalotoa ushauri kwa wahamiaji pamoja na haki na kituo cha haki za wahamiaji vilevile amesema vile, kwamba wafanyakazi kazi wengi wa katika mifumo ambayo inakuwa na vizuizi vingi sana na nasema moja ya vitu ambavyo tumeweza kutambua ni kwamba kunakuwa na haki ambazo zinatolewa state, kwa baadhi ya watu ambao wana viza za muda ambazo hatolewi kwa watu ambao wako katika kile kikundi cha pam, wafanyakazi wa pam, na ni kitu ambacho kinafanya kwamba wawe katika hali ambapo wanakuwa wamefungwa na wamebanwa na, na waajiri wao, kitu ambacho wanalazimishwa kubaki katika sehemu ambapo wanafanyia kazi ama katika ajira wanazofanya, hata kama mazingira ni mabaya, na inakuwa ni vigumu sana kwa kuondoka, na kunakuwa na hatari ya viza zao kuweza kufutwa iwapo watathubutu kuondoka katika mazingira kama hayo. Kutoka po tuangazia mataifa masuala ya kimataifa kwa sasa. Kamil Idris aliapishwa rasmi Jumamosi na kutangaza Jumapili kuivunja serikali ya mpito kule Sudan. Waziri mkuu mpya wa Sudan, Kamil uh, Idris ameivunja serikali ya muda ya nchi hiyo. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la habari la serikali Suna lililoripoti taarifa hiyo jumapili usiku. Shirika hilo la habari halikufafanua ni lini itatangazwa serikali mpya ambayo itakuwa ya kwanza tangu vilipokuza vita kati ya jeshi la Sudan na wanamgambo wa RSF. Kamila Idris aliteuliwa na mkuu wa majeshi Abdul Fatah Al Burhan kuiongoza serikali, lakini kundi la RSF lilisema mwanzoni kabisa mwa mwaka huu kwamba litaunda serikali yake kivyake kwa ushirikiano na vyama vinavyowaunga mkono. Kutoka hapo tuelekee moja kwa moja hadi katika taifa la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kiongozi wa upinzani nchini Congo, Martin Fayulu amezungumza, na katika ujumbe uliotumwa kwenye mitandao ya kijamii mnamo Juni mbili mwaka elfu mbili na tano ametoa wito wa kuwajibika. Ujumbe huo wenye dakika tatu tu ambao ni jibu kwa ule uliotumwa na rais wa zamani Joseph Kabila takriban siku kumi kabla Fayulu. Kwa upande wake, Martin anasema kwamba hali ni mbaya bila shaka tunaishi katika nyakati za giza nene katika historia yetu, mwisho wa nukuu. Pia ameonye kuhusu tishio la kugawa DRC, hali ambayo, katika nukuu nyingine, nasema tumekuwa tukihofia kutokea tangu mwaka elfu moja mia tisa na sitini, mwaka wa uhuru wa Kongo Kinshasa. Mataifa yulkish akawatubia wale anaowaona kama waanzilishi na wahusika wakuu wa mgogoro wa sasa: Corne Nanga, Joseph Kabila na Felix Tshisekedi. Amemwomba kiongozi wa kundi la AFC M23, Corne Nanga, kuacha kuwa mshiriki katika mauaji akibaini kwamba hakuna hoja yoyote, faida yoyote mtu anayopata kwa kuwaua na kuwatesa raia wote na kutoka Kongo tuelekea moja kwa moja hadi nchini Kenya, ambapo wanaharakati wa nchi hiyo kwa pamoja na chama cha wawakilishi LSK wanaitaka idara ya polisi kumwachilia kwa dhamana ya polisi mwanaharakati Rose Njeri ambaye alikamatwa na anaendelea kuzuiliwa na polisi kwa kile LSK imekitaja shutuma ya kutengeza mtandao wa maoni na kuwashawishi wa Kenya wenzake kushiriki katika hatua ya kupinga mswada wa fedha wa mwaka biashara na mtaalamu wa masuala ya fedha alitumia ukurasa wake wa mtandao wa X kutoa mafunzo kwa Wakenya kuhusu yaliyomo kwenye mswada huo wa fedha wa mwaka elfu mbili ishirini na tano ambao utajadiliwa bungeni mwezi huu baada ya waziri wa fedha John Badi kusoma bajeti ya taifa mnamo Juni 12 mwaka huu. Tukisalia nchini Kenya, kumekuwa na tukio ambalo lilikuwa la laku... Kera na kusikitisha kwa baadhi ya watazamaji katika mji mkuu wa Kenya Nairobi, ambapo wanaharakati wawili uh, Agatha pamoja na mwenzake Boniface Mwangi waliokuwa wa kizuizini nchini Tanzania, walisimulia yaliyowafikia walipokuwa katika ulinzi wa jeshi la polisi la Tanzania. Wawili hao walielezea unyama waliotendewa pamoja na baadhi ya matendo mengine ambayo ni vigumu kuelezea hewani, lakini tutakapopata uh, wataalam ambao wanahusika na masuala kama haya, tutaweza kuwaeleza kwa undani kilichowafikia. Na vilevile vile tumeomba mawasiliano na Boniface Mwangi pamoja na wenzake ili kupata mahusiano haya, pamoja na tumeomba vilevile mahojiano na idara ya masuala ya kigeni ya Kenya kuzungumzia hoja hii ambayo nafikia ambapo baadhi wanadai kwamba kulikuwa na mateso ya kingono pamoja na mengine kama hayo ambayo yaliofikia, kwa ajili ya kuweza kupata taarifa kuhusu kile walichokuwa wakifanya nchini Tanzania na mengine kama hayo. Kimalizia taarifa hizi, tuangazie iliyojiri katika masuala ya michezo. Timu ya taifa ya mpira wa miguu ya wanawake Matildas imepata ushindi wa pili wa magoli manne kwa moja dhidi ya Argentina katika uwanja wa Canberra. Magoli hayo manne kwa moja yakifungwa na Emi Soya ambaye alifunga goli lake la kwanza, magoli mawili katika mechi hiyo, na kupa Tom Samani ushindi wa pili dhidi ya Ajentina ambao walikuwa wamewacharaza vilevile katika mji wa Melbourne wikendi iliyopita. Na katika masuala ya soka vilevile vile, katika jiji kuu la Paris kwa mradhi la Ujerumani Bayern kule Munich, ambako timu ya taifa kwa si timu ya taifa ya klabu ya Ufaransa Paris Saint Germain iliwacharaza wapinzani wao kutoka kule Italia ambao waliingia dimbani wakiwa na matumaini ya kupata ushindi, lakini ilichowafikia ni kile wanachoita kipigo cha mbwa msikitini baada ya kula kichapo cha magoli tano sufuri katika fainali ya kombe bingwa barani Ulaya. Na kwa haraka haraka tukiangalia na wejini katika masoko, dola moja ya Australia na thamani ya senti 68 za Marekani kwa sasa wakati dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1918 za Burundi, dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1867 za Congo, wakati dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1910 za Rwanda, dola moja ya Australia na thamani ya shilingi elfu mbili mia tatu thelathini na saba za Uganda, dola moja ya Australia kwa sasa ikiwa na thamani ya, ya shilingi 83 za Kenya na dola moja thamani ya shilingi 1729 za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa, mjini Adelaide nyuzi joto ni 15.9, Brisbane zikiwa ni 22, tukielekea Canberra ni 9.3, Darwin 27.2, Hobart 9.8 zinahusika pale, wakati Perth ni 17.7, Melbourne 13.1 na mjini sini kwa sasa nyuzi joto 16 ni 16.1. Kufikia poni mwisho wa taarifa ya bari tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine ambayo nakuja kutoka studio zetu za SBS audio. Penda shiriki, toa maoni fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.