Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tunaendelea kuhesabu miaka takriban 50 ya huduma za SBS, na katika kila vipindi utakuwa unasikia dakika moja ya matukio ambayo yalichangia katika makala pamoja na ujio wa makala ya SBS katika hewa na katika uh, mitandao mbalimbali lakini mbali. Kwa sasa tuzungumzia suala zima ambalo lina kera kidogo kwa upande wa jamii yetu ya Australia. Australia ina sura ya giza historia ambayo wengi bado wanajifunza kuhusu kufuatiya ujuo wa wazungu watoto wa waborijin na tore watoret waliondolewa kutoka familia zao na kulazimishwa kuishi katika jumuia zisizo za kiasili. Kiwewe na unyenyasaji waliopitia uliacha makovu makubwa na uchungu huu bado unahisika kupitia vizazi, ila jamii zinaleta mabadiliko chanya leo. Hawa watu wanatambuliwa kama wahanga wa vizazi vilivyoibiwa. Onyo la maudhui: makala haya yana nyenzo za kukera, zinajumuisha marejeleo ya kiwewe, kuondolewa kwa watoto na watu wa na kiaboriginal wa visiwa Torres Strait waliofariki wali watatajwa pia. Tangu mwaka elfu moja mia kenda na kumi hadi katika miaka ya elfu moja mia kenda na sabini maelfu ya watoto wa kiaboriginal na wa visiwa Torres Strait waliondolewa wali na kwa utaratibu kutoka familia zao chini ya sera rasmi za serikali watoto hao waliwekwa ndani ya taasisi au katika familia zingine zisizo za watu wa asili Shenan Dobson ni mwanamke wa ukoo wa yawaru kutoka eneo la brum yeye e, pia ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la Healing Foundation amesema kulikuwa na kusudi la kuharibu nyuma ya kuondolewa kwao hifuatayo ni nukuu ya taarifa aliotoa Kilichovunja moyo kuhusu vizazi vilivyoibiwa ni kwamba ilikuwa makumi ya maelfu ya watoto walioondolewa kwa sababu pekee ya kutaka kuwaingiza katika tamaduni isiyo ya aboriginal. Wengi wa watoto hao walinyanyaswa na wengi wao hawakuwahi ona familia zao tena. Watoto walilengwa haswa kwa sababu ilikuwa rahisi zaidi kwao kukubali wanavyoambiwa na kukana utamaduni wao. Mara nyingi familia zilidanganywa, ziliambiwa kuwa watoto wao walifariki au kwamba hawatakiwi tena. Utunzaji mbaya wa kumbukumbu kumbu umefanya iwe vigumu pia kujua watoto wangapi walichukuliwa, ila idadi hiyo inaweza kuwa mtoto mmoja kati ya watoto watatu. Hata hivyo, tunajua kuwa kila jamii ya waborijinal wa visiwa Torres Strait ilibadilishwa daima na makovu bado yako. Watoto wengi walioibiwa walipelekwa katika taasisi za serikali na kanisa kote nchini. Taasisi hizo zilijulikana kama vituo vya mafunzo au mabweni, ambako watoto walikuwa chini ya nidhamu kali. Utambulisho wao uliondolewa na walipewa majina mapya, lugha na dini mpya. Mara nyingi ndugu walitengwa na baadhi ya taasisi zilitoa makazi kwa watoto tu. Mnamo mwaka wa 1943 akiwa na miaka minne, Auntie Lorraine Peters, mwanamke wa ukoo wa Gamilaroy na Wailwan, alipelekwa katika nyumba ya mafunzo ya nyumbani ya wasichana wa ki-Aboriginal ya Kutamandra jimboni New South Wales. Kaka zake wawili walipelekwa katika nyumba ya mafunzo yenye utata ya Kinchela Aboriginal Boys Training Home. Katika nukuu ya taarifa liliyosema kwamba adhabu ilikuwa lazima, ukisahau kuwa mzungu anakumbuka. Katika nukuu nyingine taarifa iliyotoa ni kwamba hatungeweza hata zungumza kuhusu kuwa Maborigina, na ukichukulia hilo kama mtoto mwenye miaka minne, ukioshwa akili punde unasahau tamaduni za Kiaborigina na unajifunza tamaduni za wazungu, na adhabu ilikuwa mbaya katika sehemu hizo, mwisho wa nukuu yake. Kwa miaka kumi iliyofuata Anti Lorain alipata mafunzo ya kuwa mtumishi wa nyumbani kwa familia za wazungu. Leo yeye ni mtetezi mahiri wa wahanga na ni mwanzilishi wa mradi wa Marumali, mpango wa uponyaji unaoendana na mahitaji ya waliopitia uzoefu wa kuondolewa kwa nguvu. Kiwewe ambacho watoto wanakabili, familia na jumuia, kinaendelea kujirudia katika vizazi ni mzunguko mbaya. Kama hautauvunja katika familia zetu, itaendelea kwa sababu ya ukosefu wa kihistoria wa mifumo ya usaidizi. Kiwewe mara nyingi kimechangiwa bila kujua kwa watoto wanaposhuhudia uzoefu wa machungu wa waziwe wao na mababu zao. Hali hii inajulikana kama kiwewe cha vizazi na wahanga huzungumza kuhusu jinsi inaweza kuwa vigumu kuwalea watoto hao kwa sababu hawakukuwia katika mazingira ya upendo na kusaidiwa. Shannon Dodson ameelezea, baadhi ya wahanga wamekiri kuwa kwa sababu ya kiwewe walichopitia kwa masikitiko, wamehamishwa kiwewe hicho kwa watoto wao wenyewe, na tunaona mzunguko huo ukijirudia kwa wajukuu na vitukuu na ndio sababu tunaita ya vizazi. Dalili ya kiwewe cha vizazi inaweza onekana leo katika kiwango kikubwa cha kuji kwa kuvunjika kwa familia, vurugu, kufungwa, matumizi mabaya ya mihadarati na vilevi, pamoja na kesi za kujiua. Jamii sasa zinafanya juhudi ya kumaliza mzunguko wa kiwewe kupitia uponyaji. Nadhani uponyaji ni kitu kinachofanana na tofauti kwa watu tofauti, ila tunajua kuwa wahanga wanaji, wanahitaji jiamulia jinsi uponyaji huo unavyofanana kwao. Shane Anderson alisema kupona kuna maana ya kujenga miundo ya kifamilia na jamii mar, imara. Ina maana pia ya kujenga hali ya utambulisho na fahari, kuunganishwa tena na ardhi, utamaduni na lugha husaidia kurejesha utambulisho uliopotea. Wahanga pia wameelezea mahitaji yao ya kuchangia uzoefu wao na kuweza kuzungumza kwa uhuru kuhusu dhuluma za kihistoria katika miduara ya mikusanyiko, unatengeza uponyaji ufanyike hapo. Anti Lorraine amesema kuhusu kazi yake na shirika la Kuta Girls Aboriginal Corporation lililoanzishwa na wakazi wa zamani wa nyumba ya mafunzo ya Kutamandra wanazungumza kuihusu, wanapona kuipitia kwa kuzungumza, kuchangia na jinsi wanavyozidi kufanya hivyo, hawasahauliki. Sehemu nyingine muhimu ya uponyaji ni elimu, kuhakikisha kuwa Waaustralia wote wanaelewa ukweli kuhusu vizazi vilivyoibiwa. Ningependa ona wa Australia wasio waasili wakiwapa watoto wao fursa ya kujifunza historia ya kweli ya nchi hii. Anti Lorraine ameomba na kubomoa mifumo, kuibomoa na kuanza tena, kwa sababu sera zilizoandikwa kuhusu watu wetu ni za ubaguzi wa rangi kwa misingi ya ubaguzi wa rangi. Katika tukio muhimu mnamo mwaka elfu mbili na nane waziri mkuu Kevin Rudd aliomba msamaha uliokuwa umesubiriwa kwa muda mrefu kwa vizazi vilivyoibiwa wajukuu wao na familia zao. Kilichofuata ni mipango ya maendeleo kadhaa yanayojumuisha kuanzishwa kwa shirika la uponyaji. Wahanga na familia zao wanahitaji msaada endelevu, Sharon Dotson amesema, shirika letu linatetea mfuko wa kitaifa wa uponyaji kuhakikisha kuwa haki inayosalia inayostahili patikana kwa wahanga wa vizazi vilivyoibiwa inafanyika kabla wahanga wengine wafariki. Kupitia miradi kama Marumali, msaada kutoka shirika la uponyaji na hatua zinazoongozwa na jamii, uponyaji wa vizazi unaweza endelea. Uponyaji kwa kweli pia wanahitaji Australia kwa ujumla iwasikize na iwasaidie wahanga kudai hadithi zao. Na tunatumai kwamba kupitia taarifa hii umepata uelewa kidogo kuhusu historia ya taifa hili, pamoja na yale ambayo amewafikia wale ambao ni Waustralia wa kwanza, Maaustralia wajadi, ukipenda na mengi zaidi kuhusu yale ambayo amesikia, bila shaka unaweza ukapata kwenye tovuti yetu, tovuti yetu ambayo ni SBS mkwa ju swahili na unaweza jiandikisha au kufuata makala yaliyorekodiwa ya Australia explained kwa taarifa za ziada na maelezo muhimu kuhusu kuanza maisha yako mapya nchini Australia. Na kama una maswali yoyote au mawazo ya mada, unaweza tutumia barua pepe kwa anwani hii australiaexplained@sbs.com.au. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.