Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo popote ulipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migode Migerano katika studio zetu za SBS Audio, ikiwa ni saa sita dakika moja kwa masaa ya mashariki ya Australia, tukiwa na makala mengi ambayo tumeandalia, lakini tuanze kwa muktasari wa habari. Serikali ya New South Wales yasema kwamba msaada kwa wale walioathirika kwa mafuriko katika maeneo ya kaskazini ya jimbo la New South Wales kuanza kuwafikia kufik... hii leo na kuendelea hadi wiki ijayo, wakati maswala ya bima huenda yakachukua muda mrefu kidogo, lakini msaada wa haraka kutoka kwa serikali ya New South Wales ataanza kutiririka kwa mifuko ya wale ambao wanahitaji zaidi. Vilevile, kiongozi wa upinzani Susan Ley azungumzia mfumo mpya wa uongozi watakaotumia katika kampeni zao ama katika uh, siasa za kuendelea mbele, ambayo itakuwa ni tofautiana kidogo na ile iliokuwa na mtangulizi wake baada ya mseto wa upinzani kurediana. Na kimataifa, mambo yakuwa hivi, Joseph Kabila atembelea mji wa Goma na kukutana na, na viongozi wa dini ambapo ameambia watu aliwa Gen Z kwanza. Kalonzo Musyoka amjibu Rais Ruto kuhusu msamaha. Na nguli wa fasihi nchini Kenya, Ngugi wa Thiong'o, afariki dunia akiwa Marekani. Wasikia idhaa kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano, hizi hapa ni taarifa kamili za habari kutoka studio zetu za SBS Audio. Tukaletea makala pia mbashara kujitovutia tuanani ambao ni sbs.com.au, mkoa juu swahili. Wakati inaweza kuchukua muda mrefu ama zaidi ya mwaka mmoja kwa baadhi ya madai ya ya bima ya mafuriko kuweza kushughulikiwa na kutatuliwa, malipo ya mara moja ambayo watafikia watu binafsi kutoka kwa serikali ya jimbo la New South Wales yataanza kutolewa hii leo na kuendelea. Wale ambao wanastahiki kupokea msaada wa mara moja wa dola mia themanini na hata dola mia tisa kwa kila familia wataanza kupokea msaada huo ambao utawasaidia kwa masuala ya vyakula, mavazi, dawa na makazi ya dharura. Zaidi ya madai elfu sita ya bima yametolewa tayari na kuwasilishwa. Na msaidizi wa shirikisho wa, waziri wa, wa wizara ya hazina Daniel Molino amesema kwamba asilimia tisini hadi tisini na tano ya madai hayo yataweza kushughulikiwa ndani ya mwaka huu. Vilevile vile, kiongozi wa jimbo la Minnesota Chris Means amesema kwamba ni muhimu kwa watu kujua kwamba wana msaada, kwa sababu this is a massive undertaking seeing this community get back on its feet to make sure that targeted assistance. Anasema hii ni kazi kubwa kurejesha jumuiya hii katika hali iliyokuwa kabla, na kuhakikisha kuwa msaada unaolengwa unatumika kuwa miundombinu inajengwa na watu wanaopitia siku, wiki au hata mwezi mgumu katika maisha yao wanakuwa katika nafasi ya kupata msaada kutoka serikali zao, alisisitiza Bwana Mins. Tukielekea katika masuala ya siasa za shirikisho, Susan Lee ambaye ndiye kiongozi wa upinzani kwa sasa amesema kwamba atachukua mwelekeo tofauti wa uongozi na ule wa mtangulizi wake Peter Dutton, anapoendelea kulenga sasa namna atakavyosikiza na badala ya kutoa masomo kwa wale ambao wanamsikiza. Kiongozi mpya wa upinzani alieleza shirika la habari la ABC kwamba amebadilisha chama cha mseto na pamoja na mabadiliko ambayo yatafanyika yatahusika na yule kiongozi wa chama cha Nationals, uh, David Littleproud ambao watasema kwamba wataleta na watakuwa na timu ambayo itakuwa ni imara na inaungana vilevile vile. Siku moja baada ya upinzani wa shirikisho kutangaza baraza vivuli wa, wao amesema kwamba ataleta mtazamo mpya kama anavyoelezea hapa Nasema nilisema tutafanya vitu tofauti na nitaleta mtazamo mpya. Nia yangu ni kuwa na mtazamo wa kuweza kushauriana wa kuweza kukaribiwa na kuweza kusikiliza kwa makini, si tu kwa washirika wetu katika chama chetu bali up, katika bridge... masuala ya sera za maendeleo kuweza kuleta talanta mbalimbali zinazoweza kusa, kusaidia na zitakazoweza kusaidia chama chetu kuendeleza masuala yetu kwa ufanisi, pamoja na kuwasikiza wa Australia. Badala ya kuwapa masomo wala mafunzo kutoka juu kuelekea chini, tutawasikiza kutoka chini kupanda juu, alisisitiza. Na unaweza kasikiza makala kamilifu kuhusiana na swala zima la mabadiliko katika chama hicho cha mseto katika taarifa tutakazoletea punde, baada ya taarifa hizi za habari tukielekea katika jimbo la magharibi Australia, ambako kiongozi wa jimbo hilo Roger Cook amesema kwamba kumekuwa na mageuzi chanya katika sheria kwa suala zima ambalo limewekewa mezani hususan baada ya serikali ya leba kuidhinisha mfumo mradi wa kuongeza mradi wa gesi wa eneo la Woodside Northwest. Yule ambaye ni waziri mpya wa mazingira ma, uh, Mary Watt alitembelea jimbo hilo kwenda kupiga jeki mfumo mageuzi hayo na kuweza kuonyesha kile ambacho atafanya katika maeneo hayo na ni kitu ambacho kilikuwa kimewekwa kando na alikuwa waziri wa mazingira Tanya Plibasek ambali mtangulizi wake, kufuatia watu serikali ya wa pamoja na sekta ya madini kuweza kutoa ukosoaji mkubwa sana kwa kuweza kuweka kando kwa mradi huo. Mradi huo sasa ambao utaanzisha kwamba ku, utakuwa na masuala huru pamoja na kutakuwa na tume huru itakayofanya maswala itasimamia maswala ya mazingira na ulinzi wayo. Bwana Kuka amesema kwamba bado anaendelea kukaribisha mageuzi na sheria za mageuzi, ila amehoji jinsi itakavyofanyika na itakavyotumiwa. Uh, asema kubadilisha sheria zetu za mazingira za kitaifa ni fursa muhimu na fursa nzuri kwa kila mtu iwapo ni kutoka kwa sekta ama kutoka kwa mazingira na hata kwa serikali kuona hiki kinafanyika. Swali ambalo tunaanza kuuliza hapa ni kwamba waziri wat ametuelezea na amenielezea kwamba ataendelea kuwasiliana na, na sekta na viwanda pamoja na wadau kuhakikisha kwamba kunakuwa na swala la mashauriano kuhusiana na sheria hii na kuelewa kile ambacho kinasimamia na kile ambacho kinahitajika, pamoja na mfumo wa kufanya kazi vilevile vile, namna ya kuweza kutumia sheria hii sisi wenyewe. Katika taarifa za kimataifa, tukianzia katika taifa la Congo, rais wa zamani wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Joseph Kabila amekutana na viongozi wa dini Alhamisi, mjini Goma, mji mkuu wa Kivu Kaskazini wa mashariki mwa Congo na unaokaliwa na waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda kama inavyoripotiwa. Ziara yake imekuja wakati huu rais huyo wa zamani akikabiliwa na kesi ya uhaini kwa madai ya kuunga mkono kundi la M23. Bunge la seneti likiwa limemwondolea kinga yake kutoshtakiwa ambapo sasa anaweza funguliwa mashtaka. Joseph Kabila alikutana na viongozi wa dini katika eneo la Goma, mji unaodhibitiwa na waasi wa misha tatu siku ya Alhamisi, kulingana na waandishi wa habari kutoka mji huo na wa mashariki mwa Kongo ambao uko karibu na mpaka wa Rwanda. Kutoka masuala ya Kongo tuelekee moja kwa moja nchini Kenya, ambapo viongozi wa upinzani wamekataa msamaha uliotolewa na Rais William Samoei Arap Ruto wakati wa maombi ya kitaifa siku ya Jumatano. Wakiongozwa na kinara wa Wiper Kalonzo Musyoka ambaye alialika wenzake nyumbani kwake katika eneo la Saikuru, kaunti ya Kitui, viongozi hao walisema ombi la msamaha wa Ruto lilinuia kufumba macho wa Kenya baada ya kuhisi kwamba atashindwa kwenye uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na saba. Bwana Musweka alisema ombi hilo lilikuwa kejeli kubwa kwa familia ambazo bado zinawaomboleza watoto wao waliouliwa na risasi za polisi wakati wa maandamano ya kupinga mswada wa fedha mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Tukisalia katika masuala ya Kenya, Ngugi wa Thiong'o mwandishi maarufu ms na msomi kutoka Kenya amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 87. Kifo chake kimethibitishwa na mwanawe ndushu wa Thiong'o wa Ngugi ambaye amesema mwandishi huyo amefariki mjini Bedford, Georgia ambako alikuwa akipokea matibabu ya figo. Ngugi alikuwa mmoja wa watu mashuhuri zaidi barani Afrika waliotumia kalamu kama silaha ya ukombozi wa kiakili na kijamii. Bwana Ngugi alijulikana kwa kazi zake maarufu kama Petals of Blood, Wizard of the Crow na Decolonizing the Mind ambazo ziliweka msingi wa fasihi ya Kiafrika inayopinga urithi wa kikoloni. Kazi zake zilizo Uh, chunguza kwa kina historia ya Kenya kuanzia ukoloni wa Uingereza hadi utawala wa ndani uliojaa dhuluma. Waendelea kuisikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano. Tuelekee moja kwa moja katika masuala ya michezo, tukianzia katika mchezo wa tenis ambapo Mwaustralia Alex Demeno ame upo nje katika mzunguko wa pili wa mchezo wa wazi wa Ufaransa. Mchezaji huyo ambaye ni nambari tisa kwa ubora duniani alipoteza mechi yake dhidi ya mchezaji kutoka Kazakhstan, Alexander Bublik, katika baada ya kuchukua mechi seti mbili za mchezo huo. Hii ni mara ya ya tatu kwa dimino kupoteza katika raundi ya pili ya Grand Slam tangu alipoanza kucheza mchezo huo katika mwaka elfu mbili na kumi na tano. Wakati huo mchezaji nambari sita duniani Novak Djokovic anaendelea alipambana na Mfaransa corente monte katika mechi yao ambapo anaelekea kushin, kucheza katika Grand Slam nyingine akiwa na malengo ya kushinda Grand Slam hiyo pia. Katika mchezo wa raga upande wa wanawake timu ya Blues ya New South Wales imeinua kombe la State of Origin kwa mashindano ya wanawake dhidi ya timu ya Origin ya Queensland, mechi ambayo ilichezwa katika uga wa Newcastle. Maroons walipata walipoteza mechi ya tatu kwa alama zikiwa ni kumi na nane kwa kumi na nne dhidi ya timu hiyo. Yeah, the Blues ambao walikuwa na lengo la kupata ushindi wa mechi zote tatu sufuri lakini Vijana ama wasichana kutoka Queensland wakasema kwamba ndio mtashinda, lakini si zote tatu, lazima nasi tutoke na kitu katika mechi hii, kumaanisha kwamba walitoka na ushindi mmoja baada ya kucharazwa katika mechi mbili. Mwalimu wa timu ya New South Wales ya wanawake John Strange alisifia jinsi timu yake ilivyocheza pamoja na kuonyesha umahiri wao. Vilevile, nahodha wa timu ya Queensland Ali Brigenshaw anasema kwamba timu yake ilipambana vikali na licha ya changamoto mbalimbali waliweza kuona kile ambacho wanaweza kafanya katika ukombozi wa jina lao. <muchos> Tukiangazia Nigeria katika masuala ya fedha, iwapo nataka kutuma hela nyumbani, dola moja ya sulaa thamani ya senti sitini na moja za Marekani uka dola moja ya sulaa ya thamani ya faranga elfu moja mia nane na 14 na senti 22 za Burundi. Vile vile dola moja shule na thamani ya faranga 1867 na senti 92 za Kongo, wakati dola moja shule na thamani ya faranga 910 na senti 43 na za Rwanda. Vile vile dola moja shule na thamani ya shilingi 2337 na senti 74 za Uganda, wakati dola moja shule na thamani ya shilingi 83 na senti 11 na za Kenya, na dola moja shule na thamani ya shilingi 1729 na senti 60 za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa mjini Adelaide, wakati mjini Brisbane 18, mjini Canberra 271, zinahusika pale wakati Hobart ni wakati wakatiu ni 16 na mjini Sydney kwa sasa ni 189. Tafadhali habari ambayo tumeandalia bekenasi, kwa makala mengine wanakujia kutoka studio zetu za SBS Audio. taka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google Spotify au popote pale unapozipata.