Unaendelea idhaa ya ya kuisikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migodi Migerano katika studio zetu za SBS uh, tukiletea makala haya ya mbashara pia kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au. Mm, kwa juu swahili yapo mengi ambayo tumechapisha katika tovuti hiyo, kwa kutembelea, ukiwa na muda utayapata yote pale, naweza ukachangia na wenzako kwa raha zako, lakini kwa sasa tutazame alojiri wiki hii katika masuala ya kisiasa hapa nchini, hususan upinzani wa mseto unapohusika. Siku nane baada ya upinzani wa mseto kuachana, vyama vya Liberal na Nationals vimetangaza kuwa vimerudiana tena. Uamzi huo unaashiria makubaliano yaliyofikiwa kati ya vyama hivyo viwili kwa sera muhimu na kufungua njia kwa tangazo la baraza la mawaziri vivuli Makubaleno amefikiwa kati ya vyama vya Liberal nanational na kumaliza mgawanyiko uliodumu kwa muda wa siku nane. Kiongozi wa chama cha Ibal Lee alitangaza kurejea kwa ushirikiano wa upinzani wa mseto akiwa pamoja na kiongozi wa chama cha National Davi Littleprou anasema, tutasonga mbele katika muungano huu pamoja kwa asilimia mia moja. Tutakuwa imara pamoja, tutakuwa bora pamoja na tutaweza. Subiri kufanya hivi kwa niaba ya Australia ambao huwa tunaamka kila asubuhi kupigania. Bwana Littleproud kwa upande wake amesema makubaliano hayo yamejiri baada ya wiki za mashauriano na yatahakikisha demokrasia ya Australia inaendelea kuwa imara kama anavyoelezea hapa. Anasema mkazo kwa sasa uko kwa Anthony Albanese na serikali ya leba na kuwawajibisha, kwa sababu ni muhimu kwa demokrasia yetu. Hiyo ni muhimu kwa waaustralia wajue kuwa tumeweka mawe ya msingi ya chama cha mseto ambacho kinaweza songa mbele na kushirikiana kuhakikisha tunawajibisha ila pia kuwa na serikali mbadala katika miaka mitatu ijayo. Masaa kadhaa baada ya vyama hivyo kutangaza makubaliano ya ushirikiano, Bili alitangaza pia baraza lake la mawaziri vivuli. Baada ya kupoteza uchaguzi, upinzani huwa unagawa wajibu kwa masuala miongoni mwa wabunge wake na maseneta katika hali inayojulikana kama baraza kivuli la mawaziri au wizara kivuli, na kila mwakilishi husimamia idara inayojulikana kama wizara kivuli. Mawaziri hao wanajumuisha Ted O'Brien, atakayekuwa msemaji wa wizara ya hazina. James Patterson atasimamia wizara kivuli ya fedha Andrew Hastie atakuwa waziri kivuli wa mambo ya ndani na Julian Lisa atakuwa mwanasheria mkuu kivuli. Michaela Cash amepandishwa cheo na kupewa wizara kivuli ya masuala ya kigeni. Angus Taylor kwa sasa ni waziri kivuli wa ulinzi. Dan Tehan atasimamia wizara kivuli ya nishati na kupunguza uzalishaji wa hewa chafu pamoja. Wakati Jen Hume, Sarah Henderson na Jasinta Napanjima Price wameshushwa cheo na kupewa wizara za nje. Bili ametupilia mbali madai kuwa hatua hiyo ni adhabu kwa wanachama waliounga mkono Enges Taylor wakati wa uchaguzi wa kiongozi wa chama cha Liberal, akisisitiza umuhimu wa kila nafasi iliyotangazwa. Anasema najua, tumeweka no, pamoja no, talanta tunayohitaji katika wizara ya kivuli kuendelea mbele, ila kuna nafasi kwa kila mtu. Upinzani huu huhusu vyeo, hauhusu muundo, unaohusu kuleta kila mchezaji wanjani, kupambana vitani. Chama cha Nationals kwa upande wacho pia kimetangaza nafasi zao sita za baraza vivuli vya mawaziri. Ros Cadel alipandishwa cheo na atakuwa katika usimamizi wa dharura. Susan McDonald atakuwa katika rasilimali na Darren Chester atasimamia maswala ya maveterani. Wakati huo kiongozi wa zamani wa chama cha Nationals Barnaby Joyce na Michael McCormack hawajapewa wizara zozote. Wakati Bwana Macomok amesema anaheshimu maamuzi ya Bwana Littleproud amesema kutengana kwa upinzani wa mseto pamoja na mazungumzo yaliyofuata yalisimamiwa vibaya na tungeifanya kwa urahisi zaidi. Mpito usingelifanywa kwa haraka iliyofanywa na nadhani ilifanyika katika haraka sana, na maamuzi yalichukuliwa na kufanywa kwa haraka. Si mara zote huwa bora au kwa busara. Makubaliano yalifanywa kufikia mwafaka uliorejesha pande zote pamoja Chama cha kilikubali kuondoa kusitishwa kwa matumizi ya umeme wa nyuklia, kuunga mkono wa ufikiaji wa simu za rununu vijijini, kuwepo kwa mfuko wa uwekezaji wa kanda na mamlaka ya utengaji wa maduka makubwa. Kuhusiano na makubaliano ya umeme wa nyuklia, Bilii yamesema hakuna maelezo zaidi ya sera hiyo ambayo yameamuliwa na anasema ni muhimu kutambua kuwa kukubali kuhusiana na ni nishati ya nyuklia, kuwa kuondolewa kwa sharti hilo ni hatua ya kwanza muhimu. Ni muhimu pia kutambua kuwa na maelezo na maendeleo ya maelezo ya wizara kuhusu sera kuhusiana na nyuklia. Baada ya wakati huo, hapo ndipo tunaanzia, alisisitiza Bilii. Sera za uzalishaji sufuri ya upinzani wa mseto nayo pia ilikuwa sababu ya makubaliano kati ya vyama hivyo viwili wakati bwana Littleproud amethibitisha ahadi tena ya uzalishaji sufuri kufikia mwaka wa elfu mbili na hamsini unaendelea kuwa sera ya chama cha Nationals. Amesema sera zote zinaweza jadiliwa na anasema term, katika utamaduni wa chama chetu, kama ilivyokuwa katika muhula uliopita na mida kabla ya hiyo, wanachama wa chama chetu wako huru kujitokeza na kuleta sera mpya au kuzua, kuzua changamoto kwa sera zilizopo alisema bwana Littleproud. Wakati huo Waziri Mkuu Anthony Albanese amechukua fursa hiyo kuweka chama chake mbali na mgawanyiko na mapatanisho ya upinzani wa mseto. Amesema ni ukumbusho wa siasa za ndani zitakazoendelea kuwa kipotoshi kwa upinzani wa mseto wakati chama cha Leba kinaelekeza mtazamo wacho sehemu nyingine kama Uh, anasema wakati vyama vingine vya kisiasa vinaweza pigana ndani yavyo na ndani ya vyama vya kisiasa tunacholenga zaidi ni mahitaji ya Waaustralia, alisema waziri mkuu Antony Albanisi. Na kufikia pone mwisho wa sakata la kuachana na kurudiana kwa upinzani wa mseto Patakapokuwa na maendeleo mengine bila shaka, tutaweza kuwaarifu tutakapoyapokea. Makala aliandaliwa na waandishi wetu Sara Tomaveshka na Angelica Wait pamoja na Gode Migirano sa kwama zapata makala haya kwenye tovuti yetu ananembani ni sbs.com.au, mkwa juu Swahili waendelea kusikidha Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.