Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa, wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kuringa, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo popote ulipo, na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa so, na migore migarano katika studio zetu za SBS audio kuletea makala haya mubashara, pia kwenye tovuti yetu anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Unaweza pata makala haya pia kwenye mitandao yetu ya kijamii, andika SBS Swahili na bila shaka utaelekezwa pale ambapo unahitaji kupokea makala hayo. Lakini kwa sasa tuinge moja kwa moja katika muktasari wa habari. Muktasari wa habari asubuhi ya, ya leo, tukianzia hapa nchini, ambapo taarifa ni kwamba idadi ya nyumba zilizoharibika kabisa katika mafuriko jimboni la New South Wales yakuwa takriban mia nane wakati kuna wafanyakazi wengine wa dharura ambao wanawasili nchini kwenda kutoa msaada. Wiki ya maradhiano yaanza wiki hii na kutakuwa na hafla mbalimbali mbali zinazoshuhudiwa katika taifa hili la Australia na tutaletea makala maalum kuhusiana na maridhiano, wiki ya maridhiano na yale ambayo yanahusika. Vilevile bei za umeme kwa wateja kusalia zilipo, wakati kutakuwepo na ongezeko ya skati ya asilimia 0.5 na asilimia 9.7 kuanzia Julai mosi hiyo ni ripoti ambayo imetufikia hivi sasa na takriban, takriban mwezi mzima baada ya uchaguzi mkuu na matokeo kutangazwa kutakuwa na kumeombwa parudiwe tena hesabu ya kura katika eneo bunge la Goldstein. Kimataifa, kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Kiza Besigye, kusalia kizuizini hadi atakaposikilizwa kesi yake tena, wakati rais wa zamani wa DR Congo Joseph Kabila awasili mjini Goma na Uhuru aambiwa, Uhuru amewachia Gashagwa usemaji wa mlima katika siasa za mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Katika michezo mbichi na mbivu za bainika katika ligi kuu ya Uingereza na hapa nchini ambapo fainali ya elige kuwaniwa na katika dabi ya Melbourne. Wasikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na Migode Migerano katika studio zetu za SBS Audio, na hizi hapa ni taarifa za habari tulizowandalia. Idadi ya nyumba zilizoharibika kabisa katika mafuriko jimboni New South Wales zimeongezeka mara mbili na kufikia takriban nyumba 800. Huduma ya dharura ya jimbo almaarufu ACS imesema nyumba 794 katika kanda ya pwani ya kati ya kaskazini zimezingatiwa kuwa haziwezi tumiwa tena baada ya zaidi ya tathmini elfu tano za uharibifu kufanywa. Idadi hiyo inatarajiwa kuongezeka zaidi hii leo. Daniel Austin ni naibu kamishna wa ACS na amesema misaada ya ziada inaletwa kusaidia katika juhudi za uokoaji uokoajiakuna zaidi ya wafanyakazi na watu wa kujitolea elfu mbili mia nne kwa huduma ya dharura wa New South Wales. Kuna watu mia mbili kutoka mashirika ya ACS kote nchini, na leo tunatarajia pia kupokea msaada kutoka New Zealand watakaowasili mjini Sydney, kisha watasafiri katika maeneo ya pwani. Vilevile, takriban watu elfu kumi na mbili wanaendelea kutengwa, idadi hiyo ikiwa imepungua kutoka kilele cha watu elfu hamsini wiki iliyopita. Imeripotiwa kuwa watu watano wamefariki katika mafuriko hayo. Hali ya hewa inatarajiwa kuwa nzuri Jumatano baada ya upepo wa uharibifu kupitia katika kanda hiyo. Kwanza, tukielekea katika taarifa zingine ambazo tumeandalia, mwanamke wa ukoo wa Bajalan Karen Mandin amesema kwamba wiki ya upatanisho ama maridhiano kipanda pia niambayo ilianza ju, Jumatatu tarehe ishirini na sita Mei itakuwa ni fursa ya kuweza kujifunza kutoka historia pamoja na kuweza kujua tulipo kwa sasa na pia kuweza kutoa mwelekeo kwa njia ya kuendelea mbele katika siku za usoni. Mkurugenzi mtendaji wa Reconciliation Australia amesema kwamba somo ama mandhari ya mwaka huu ni kuweza kutoa fursa na kuweza kuelekea katika hatua ifuatayo pamoja na kutoa heshma kwa mwaka wa elfu mbili wakati idadi ya watu laki mbili elfu hamsini waliweza kuvuka daraja kubwa la Sydney ama Sydney Harbour Bridge ukipenda kwa kuadhimisha upatanisho. Bimandini amesema kwamba miaka ishirini na tano baadaye bado kuna mengi ya kufanyika kuweza kuleta upatanisho nchini Australia, wakati suala la sauti, mkataba na kusema kweli bado havijafanyiwa kazi. Kutoka masuala ya hapo ya upatanisho, tuelekea katika suala la kupatanisha mifuko na bili za umeme, ambapo bei za umeme kwa wateja zinatarajiwa kuongezeka kati ya asilimia sufuri nukta tano na asil, asilimia tisa nukta saba kuanzia Julai mosi. Pamekuwa na Mfuko wa usalama wa bei kwa wateja ambao huwa unatengwa na unasasishwa una tena kila mwaka, na wale wa ambao wanafanya maamuzi hayo tasema kwamba inaonyesha kwamba kumekuwa inamulika gharama ya uzalishaji pamoja na gharama ya kutoa umeme kwa nyumba na biashara uzalishaji mkubwa wa umeme pamoja na miti ya nawaya za umeme umechangia kwa ongezeko ya gharama ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano imeripotiwa. Alison Reeve ni naibu uh, mkurugenzi wa mradi wa mazingira mabadiliko ya mazingira na nishati katika taasisi ya Grattan alipozungumza na shirika la habari la SBS kuhusu masuala ya msaada ya umeme na nishati kwa wateja, alisema kwamba wateja wanaweza kupata kuokoa hela kwa kuweza kutafuta bei nzuri zaidi kutoka kwa watoaji wa umeme, na watu wengi wanaweza kuokoa zaidi hela katika suala la nishati wakihama kutoka kwa mtoaji mmoja kwenda kwa mtu mwingine, ama kutoka plan moja kwenda kwa nyingine. Kwa hiyo si tu kwamba kila mtu anastahili kuasalia alipo, na si asilimia kumi tu ya watu ambao wanapata ofa hizo. Kwa hiyo wengine pia wako katika mikataba ambayo imewafunga, na wengine wetu tuko katika mikataba ambayo haitoi kile ambacho kinaturuhusu kupata. Kwa hiyo kuna mengi ambayo watu binafsi wanaweza kafanya kuweza kupata bei nafuu zaidi, alisema Bi Alison Reeve. Kutoka swala la umeme tulikia katika swala la kura. Na takriban mwezi mmoja baada ya uchaguzi mkuu wa shirikisho kamilika, maafisa wa tume ya uchaguzi watazindua rasmi ombi la kufanya hesabu tena ya kura katika eneo bunge la Goldstein mjini Melbourne kumekuwa na hesabu ambayo ilikuwa imemweka Tim Wilson mbele ya mbunge mtetezi wa eneo bunge hilo Zoe Daniel kwa kura mia mbili na sitini. Kuanzia Jumatano kesho, kutakuwa na kura zote ambazo zilikuwa zapendelewa kwanza kwa wagombea wote wawili zitachunguzwa tena upya, pamoja na kura zingine ambazo hazikuwa rasmi zitachunguzwa ili kuweza kubaini mshindi ni nani. Jumatatu Tume ya uchaguzi ilipata kuwa baadhi ya kura za upendeleo zilikuwa zimehesabiwa katika mfumo huo katika hali isiyo sahihi, wakati huo, katika eneo bunge la kaskazini ya Sydney la Bradfield. Hesabu kamili ya kura hizo inaendelea kwa sasa. Ni kura nane tu zilizotenganisha mgombea wa chama cha Liberal Gisele Kapterian na mbunge mgombea huru kwa eneo hilo Nicolette Bole. Kutoka masuala ya kitaifa tuelekee kwa ya zile za kimataifa, tukianzia katika taifa la Uganda ambapo kiongozi wa upinzani nchini Uganda Kizza Besigye anaendelea kuzuiliwa angalau hadi kufikishwa kwake tena mahakamani mnamo Mei mwaka elfu mbili ishirini na tisa na tano, Mei ishirini na tisa mwaka elfu mbili ishirini na tano. Alikamatwa mwezi Novemba mwaka jana wakati alipokuwa akisafiri nchini Kenya na kuonekana tena siku chache baadaye nchini Uganda, ambako anafunguliwa mashtaka kwa uhaini, uhalifu unaostahili adhabu ya kifo. Siku ya Ijumaa, Mei ishirini na tatu, mawakili wake walitarajia kwa, angeachiliwa kwa dhamana kama inavyotakiwa na sheria ya Uganda. Baada ya kuzuiliwa kwa miezi sita, tarehe ya mwisho ilizidi kulingana na utetezi wake. Lakini mvutano uliibuka wakati wa kusikilizwa kwa kesi yake siku ya Ijumaa, hali iliyopelekea kesi hiyo kuahirishwa tena na kiongozi wa muungano wa kisiasa na kijeshi wa waasi wa Misha Tatu AFC Corne Nanga ametangaza kuwa rais wa zamani wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila amewasili katika mji wanaoudhibiti wa Goma. Corne Nanga amesema kwa pamoja na Kabila wanadhamiria wa kukomesha kile alichokiita udikteta na migawanyiko nchini Kongo. Kurejea kwa Kabila nchini Kongo kumethibitishwa eh, pia na watu wa karibu yake Kikaya Ben Karubi, aliyekuwa mshauri wake wa masuala ya kisiasa na kidiplomasia, ameingia amelieleza shirika la habari la DW kwamba kabila aliwasili usiku wa kuamkia jana, lakini hakufahamisha ajenda na muda ambao kiongozi huyo wa zamani wa Kongo atasalia hapo Goma duri nyingine ya karibu ya Joseph Kabila amesema ziara yake ni ya mshikamano na raia wa Ukivu walioathirika na vita na kwamba ana mpango wa kurejesha amani ambao atawakilisha pia kwa waasi wa AFC M ishirini na tatu na tukielekea Kenya ambako wandani wa aliyekuwa naibu rais Rigathi Gachagua sasa wamemtekeleza rais mstaafu Uhuru Kenyatta, wakishikilia kuwa wanamtambua wa mbunge huyo wa zamani wa Madhira kama kigogo wa mlima Kenya kuelekea mwaka elfu mbili ishirini na saba. Wamesema kwa sababu ameondoka mamlaka, bwana Kenyatta anafaa kuwa mshauri wa viongozi wa sasa wala sio msemaji wao katika masuala ya siasa. Katika nukuu ya taarifa hiyo kusema kwamba sisi yule tunayemtambua hapa mlima Kenya ni Gashagwa. Yeyote anayetaka kuungana nasi sharti afanye hivyo kupitia kwake. Uhuru ambaye sasa anastaafu, anatasalia tu kuwa mshauri wetu, wala sio msemaji wetu, akasema senata wa Muranga jo Nyutu, wakati wa ibada ya kanisa la AIPCA Kihoya lililoko eneo bunge la Madhio ya kaunti ya Muranga. Ibada hiyo pia ilihudhuriwa na bwana Gashagwa ambaye ndiye kiongozi wa kitaifa wa chama cha waendelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na Migode Migerano tukiletea makala kutoka studio zetu za SBS. Tukiangalia katika masuala ya michezo, mshindi wa mara ishirini na mbili wa Grand Slam Rafa Nadal ameagwa kwa shangwe katika sherehe yake ya kustaafu katika mchuano wa wazi wa Ufaransa. Nadal alimaliza taaluma yake ya mchezo wa tenis baada ya kuwakilisha Uhispania katika kombe la Davis Novemba mwaka jana. Roger Federa, Novak Djokovic pamoja na Andi Mare walifika uwanjani kushiriki katika sherehe hiyo iliyohudhuriwa na maelfu ya mashabiki. Alipozungumzia kilichoshuhudiwa na Dala alisema kwamba amepewa, imekuwa heshima kubwa sana na furaha kwake kuweza kupewa tuzo na hadhi hiyo. Vilevile vile, timu ya mpira wa miguu ya wanawake Matildas ya Australia watahisi nishati pamoja na shangwe ya washindi wa klabu bingwa barani Ulaya kwa upande wa wanawake ambao wameisaidia timu ya Arsenal kupata ushindi huo watakaporejea kambini kujunga na mwalimu Tom samani katika mechi ya mwaka elf ya ambayo ni ya mia hamsini. Samani ataongoza Australia kupambana na Argentina katika uwanja wa Marvel Ijumaa usiku pamoja na katika mechi zingine mbili wa, nyota wa Arsenal Caitlin Ford, Steph Catley na Kara Cooney Cross wanatarajiwa kuwasili mjini Melbourne wakiwa wamemaliza sherehe za ushindi wa kihistoria wa sufuri moja sufuri dhidi ya FC Barcelona mjini Lisbon. Mechi hiyo dhidi ya Argentina inatarajiwa kuwa moja ya kukata na shoka kwa upande wa Australia. Katika masuala ya fedha, dola moja ya Australia na thamani ya senti 65 za Marekani, wakati dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1932 za Burundi, dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1882 za Congo, dola moja ya Australia na thamani ya faranga 938 za Rwanda, na dola moja ya Australia na thamani ya shilingi 2368 na za Uganda, wakati dola moja ya Australia na thamani ya shilingi 84 za Kenya, na dola moja ya Australia na thamani ya shilingi 1751 za Tanzania. Katika matabiri ya hali ya hewa mjini Adelaide nyuzi joto ni 15.3, wakati mjini Brisbane 26.7, Canberra ni 11.1, Darwin 29.6, wakati Hobart 12.1, Perth 13, Melbourne 13.8, na Sydney nyuzi joto pale ni 17.9. Kufika pona mwisho taarifa bara mba tumeandalia, bakia nasi kwa makala mingine banakuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.