Jambo popote lipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Hapa ni muhtasari wa habari kwa leo Jumatatu, tarehe 26 Mei mwaka 2025. Waziri mkuu akosoa hatua za Israel kuzuia msaada kuingia Gaza, malipo ya ugumu wa kibinafsi kutolewa hivi karibuni kwa wakaaji wa maeneo yaliyokumbwa kwa mafuriko jimboni New South Wales, na kiongozi wa upinzani wa Uganda Kizza Besigye kusalia kizuizini hadi kesi yake itakaposikizwa tena Wakati rais mstaafu Joseph Kabila asema demokrasia lazima irejee kule DRC. Na katika michezo, Rafa Nadal apewa hadhi katika sherehe ya kuagwa kwake katika mchuano wa wazi wa Ufaransa, na siku ya mwisho ya ligi kuu ya Uingereza yaleta matokeo ya kushangaza na mengine ya kufurahisha kwa baadhi ya mashabiki. Ifuatazo ni taarifa kamili za habari. Waziri Mkuu Anthony Albanese amesema hatua ya Israel kuzuia msaada haikubaliki kabisa. Israel inaruhusu msaada mdogo wa kibinadamu kuingia Gaza baada ya takriban miezi mitatu ya kuizuia, hali iliyosababisha uhaba wa chakula na matibabu. Zaidi ya watu milioni mbili wanaoishi katika eneo hilo wanakabiliwa kwa njaa. Kiongozi wa New South Wales, Chris Minns amesema malipo ya ugumu wa kibinafsi ya dola mia themanini kwa kila mtu au dola mia tisa kwa kila familia yataanza kutolewa hivi karibuni kwa wakazi katika jumuiya zilizoathiriwa na mafuriko. Bwana Minns amesema amesikitika kujionea uharibifu huo mwenyewe katika siku chache zilizopita katika vitongoji vya Tari, Maitland, Raymond Terrace na Gilliston Heights. Takriban wakaaji 32,000 kutoka jumuiya 14 wanaendelea kutengwa hata wakati maji mafuriko yanapungua. Na kupata matibabu na kusimamia ugonjwa wa ADHD hivi karibuni itakuwa rahisi kama kumwona GP wako. Mabadiliko ya maagizo ya dawa yatasababisha Waaustralia wengi wanaoishi na ugonjwa huo sugu kutohitaji tena kumwona mtaalam kwa matibabu yanayoendelea ya, ya ugonjwa huo wa upungufu wa tahadhari. mageuzi hayo yanayotarajiwa kuwasilishwa katika jimbo la New South Wales yamependekezwa pia katika jimbo la magharibi ya Australia na yanatumiwa tayari katika jimbo la Queensland. Kimataifa, rais mstaafu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila amewataka raia wa nchi hiyo kupambana na kile amekiita utawala wa udikteta kwenye taifa hilo lenye utajiri mkubwa wa rasilimali. Katika hotuba ya nadra aliyoitoa na kuirusha moja kwa moja kupitia mitandao, Kabila anayedhaniwa kuwa kwenye mojawapo ya nchi za kusini mwa Afrika amesema ni sharti udikteta ukomeshwe na demokrasia hali nzuri ya uchumi na utawala unaowajali watu urejee nchini Kongo. Ingawa aliondoka nchini Kongo mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na hadi sasa hajulikani hasa mahala alipo, kiongozi huyo wa zamani ameendelea kuwa na ushawishi fulani kwenye robaa za kisiasa za Kongo. Tukivuka mpaka tuingie katika nchi jirani kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Kizza Besigye anaendelea kuzuiliwa angalau hadi kufikishwa kwake tena mahakamani Mei 29 mwaka huu 2025. Alikamatwa mwezi Novemba mwaka jana wakati alipokuwa akisafiri nchini Kenya na kuonekana tena siku chache baadaye nchini Uganda, ambako anafunguliwa mashtaka kwa uhaini, uhalifu unaostahili adhabu ya kifo. Siku ya Ijumaa, Mei 23, mawakili wake walitarajia angeachiliwa kwa dhamana kama inavyotakiwa na sheria ya Uganda baada ya kuzuiliwa kwa miezi sita; tarehe ya mwisho ilizidi kulingana na utetezi wake. Lakini mvutano uliibuka wakati wa kusikilizwa kwa kesi yake siku ya Ijumaa, hali iliyopelekea kesi hiyo iahirishwe tena. Tukiangazia ilojiri katika michezo. Katika mchezo wa tenis, mshindi mara 22 wa Grand Slam Rafael Nadal ameagwa kwa shangwe katika sherehe yake ya kustaafu katika mchuano wa wazi wa Ufaransa. Nadal alimaliza taaluma yake ya mchezo wa tenis baada ya kuwakilisha Uhispania katika kombe la Davis mnamo Novemba mwaka jana. Roger Federa, Novak Jokovich na Andy Murray walifika uwanjani kushiriki katika sherehe hiyo iliyohudhuriwa na maelfu ya mashabiki. Na tukitazama yaliyojiri katika ligi kuu ya Uingereza katika siku ya mwisho ambapo matokeo yalikuwa hivi: Timu ya Tottenham ilipata kichapo kingine cha magoli manne kwa moja licha ya kuwa bingwa wa Uropa. Wengine ambao walikuwa katika hali mbaya msimu mzima, Manchester United walijinusuru kwa kupata ushindi wa goli mbili kwa sufur dhidi ya Aston Villa, wakati bingwa wa kikuu hiyo Liverpool walimaliza msimu wao kwa sare ya kufungana goli moja kwa moja na Crystal Palace. Bingwa wa kombe la FA. Na katika mechi za fainali hapa nchini Australia za Aleague, timu ya Melbourne Victory itapambana na wahasimu wao wa jiji hilo Melbourne City katika dabi ya Melbourne Jumamosi hii tarehe 31 Mei mida ya saa moja arobaini katika mechi ya kuamua mshindi wa kombe la A League na kutoka hapo tuangalia yanayojiri katika taarifa za utabiri wa hali ya hewa, kwa sasa tukianzia katika mji wa Adelaide, ambapo nyuzi joto pale ni 17 na mvua pamoja na upepo ukishuhudiwa, wakati Brisbane ni 27 mawingu yakishuhudiwa, Canberra, nyuzi joto pale ni 17 Darwin zikiwa ni 31 nyuzi joto pale, Hobart 17 Perth 18 Melbourne 21 na Sydney jizi joto zikiwa ni 22 na mvua zikianza kushuhudiwa vilevile. Kufikia hapo na mwisho taarifa za habari ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS, na makala na mengine mengi zaidi ambayo tumeandalia unaweza kayapata kwenye tovuti yetu wanaoni ambayo ni sbs.com.au mkwaju Swahili.