Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. karibu chana katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migherano katika studio zetu za SBS audio kwa sasa, tulekee moja kwa moja katika studio zetu za Nairobi ambako mwandishi wetu Jason Yakuna anatusubiri linalojiri wiki hii kutoka bara la Afrika. Ungana naye. Wakimbizi wasiopungua elfu kumi na tano wa Sudani Kusini waliovuka mpaka wa Kongo tangu Aprili mwaka huu ili kuomba hifadhi nchini DRC Wanaripotiwa kwamba wanahitaji misaada ya dharura, kwa mujibu wa tume ya kitaifa ya wakimbizi nchini DRC. wakimbizi hao wanaripotiwa kukosa chakula na bidhaa muhimu baada ya kukimbia mapigano katika nchi yao. Kwa mengi zaidi, hii hapa taarifa ya BBC kulingana na tume ya kitaifa ya wakimbizi Congo DRC, CNR, tangu tarehe 8 Mei 2025 zaidi ya wakimbizi wa Sudani Kusini 14,400 walivuka mpaka kati ya Sudani Kusini na Congo DRC ambapo wanaishi katika vijiji vya Gole Olentere Ole, Ole Kaba, vijiji vilivoko kando kando mwa mpaka, wakiwa bila hutuma yoyote, wanahitaji msaada wa chakula na visivi vya kula. Amejulisha hayo mkuu wa tume ya kitaifa ya wakimbizi eneo hili la Hakuna kitu kilichopangwa, wanakaribishwa katika familia zinazowapokea wakiwa hawana kitu. Wameacha nchi yao ya asili katika hali ya vurugu, hawana chochote cha kukidhi mahitaji yao muhimu. Kwa sasa, hali ni ngumu sana kwao, kwani hakuna msaada ili kukabiliana na shida kadhaa za wakimbizi hao wa Sudani Kusini. Timu iliyochanganywa iliundwa na CNR, UNHCR washirika wa wa kibinadamu na huduma maalum na viongozi wa eneo hili, walikwenda kwenye maeneo ya mapokezi wiki iliyopita, kwa lengo la kutambua mahitaji ya watu hawa ili kutafuta fedha kwa ajili ya utunzaji wa watu hawa walio hatarini, kama anavyoeleza hapa mmoja wa wakimbizi hao wa Sudan Kusini. Shida mingi sana, jua vile mtu anatoka kwa fasi yake alafu nafika kwa jirani, jirani hapa, unakuta mambo mingi sana watu analala ndani, kama ile mtu kwenyeko na roho mzuri, anaweza nikaribisha kwa siku moja mbili, alafu kuelekea siku tatu ine, unaona mambo ingine pia yanaonekana, maji kwenye tunatembea pokea hii, unapata watu sasa iko mingi, wanye inchi pia analeta mambo, ndio tunaona sio mzuri sana kabisa hapa. Hayo yalishuhudiwa Aru, mkoani Ituri, wakati zaidi ya wakimbizi elfu thelathini na tatu wamekimbia kati ya FRDC na wapiganaji wenye silaha maarufu CRP wa Thomas Lubanga kanto-kanto mwaziwa Albert katika eneo la Jugu. Familia hizi zinaundwa haswa na watoto, wanawake wajawazito, zimetawanyika katika maeneo kadhaa, baadhi yao kampiniero wakiwa wanahitaji misaada mbalimbali. Tukisalia nchini DRC, wizara ya mambo ya ndani ya DRC inabainisha kwamba mahakama imeombwa kufutwa kwa vyama kadhaa vya kisiasa ikiwa ni pamoja na kile cha PPRD cha Joseph Kabila, uamuzi ambao upinzani unauona kama vurugu za kisiasa katika hali ambayo ni tete. Waziri wa mambo ya ndani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jackman Shabani, amesema mahakama imepokea mashtaka ili kuomba kufutwa kwa vyama kadhaa vya kisiasa ikiwa ni pamoja na kile cha PPRD. Shughuli za chama cha PPRD zilisitishwa Aprili 19 baada ya kutangazwa kurudi nyumbani kwa Joseph Kabila kupitia Goma, mji ulio chini ya udhibiti wa kundi la waasi wa M23 inaloungwa mkono na Rwanda, kulingana na Kinshasa. Mnamo Aprili 24, ofisi ya mashtaka iliombwa kuanzisha utaratibu wa kuvunjwa chama hiki. Mbali na PPRD, vyama vingine vitatu vinalengwa na ombi hili, ADCP inayoongozwa na Colonel Nanga, ambaye leo anaongoza kundi la waasi wa M23 pamoja na CRP chama kilichoanzishwa na Thomas Lubanga ambaye hivi karibuni alitangaza kundi jipya la waasi huko Ituri na MLP chama cha mpinzani Frank Diongo ambaye kwa sasa yuko uhamishoni. Wa waziri wa mambo ya ndani wa DRC anasema vyama hivi vinaongozwa na viongozi ambao walivuka mstari mwekundu na wamejiunga na, na makundi yenye ya silaha yanayochukuliwa kama washambuliaji. Vyama hivi vine vya siasa sio peke yao katika mtazamo wa mamlaka. Kulingana na waziri, vyama vingine vimeonywa kwamba vinaweza kuvunjwa ikiwa vitaendelea kuto heshimu makubaliano ya jamhuri. Viongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, wamelikosoa jeshi la polisi nchini humo kwa kila wanadai maofisa wake wanatumika vibaya kuminya upinzani baada ya kiongozi wake mwingine wa juu kukamatwa katika uwanja wa ndege. Usiku wa kuamkia Jumanne, idara ya polisi ilimkamata naibu katibu mkuu wa chama hicho, amani golugwa, katika uwanja wa ndege wa Dar es Salaam kabla ya kuabiri ndege kuelekea Ubelgiji kuhudhuria mkutano wa kimataifa wa baraza la vyama vya kisiasa. Hata hivyo, taarifa ya kukamatwa kwake zilikuja kufahamika baadaye kupitia kwa wasamaria wema waliomwona akikamatwa, ambapo baada ya shinikizo, polisi walitoa taarifa ya kukiri kumshikilia wakidaiwa na taarifa fiche amekuwa akisafiri kinyume cha utaratibu. Kukamatwa kwa Ghuluwa ni mwendelezo wa kila mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu, anasema ni njama ya serikali ya Rais Samia Suluh Hassan kuwa bana wakosoaji wake kuelekea uchaguzi wa, kueleke wa mwezi Oktoba mwaka huu. Baadaye walimwachilia Ghuluwa kwa dhamana, na tukio hili linatokea wakati ambapo mwenyekiti wa chama chake na mkosoaji mkubwa wa serikali Tundulisu akiwa rumande kwa tuma za uhaini anazodai zimechochewa kisiasa na rais wa Afrika Kusini Cyril Ramafosa atasafiri kwenda Marekani kwa ziara ya kikazi wiki ijayo, na atakutana na rais wa Marekani Donald Trump Mei 21. Ofisi ya Ramafosa imesema katika taarifa yake siku ya Jumatano, rais Ramafosa atakutana na rais Donald Trump katika ikulu ya Marekani huko Washington DC kujadili maswala ya maslahi ya pande mbili, kikanda na kimataifa, ofisi ya rais wa Afrika Kusini ilisema. Uhusiano kati ya Afrika kusini na Marekani umedorora sana tangu Trump arejea ikulu ya Marekani mnamo mwezi Januari. Trump amekata misaada yote ya kifedha ya Marekani kwa Afrika kusini, akitaja kutoridhishwa kwa sera yake ya mageuzi ya ardhi na kesi yake ya mauaji ya kimbari katika Mahakama ya Kimataifa ya Haki dhidi ya mashirika ya Marekani na Israel. Wiki hii utawala wa Trump ulikaribisha wazungu 49 kwa Afrika kusini, ambao umewapa hifadhi ya ukimbizi baada ya kuwachukulia kuwa wahanga wa ubaguzi wa rangi. Mwandishi wetu Jese Nyakundi na taarifa hizo kutoka studio zetu za SBS audio mjini Nairobi, Kenya. Na mengi zaidi ambayo amesikia hapo, unaweza kupata yote kwenye tovuti yetu anaoni ambayo ni SBS.com.au mkwaju swahili. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.