Jambo popote lipo na karibu katika taarifa za habari kutoka studio zetu za SBS Audio kwa leo Alhamisi, 22 Mei mwaka 2025. Zaidi ya watu 48 kwa sasa wametengwa na maji ya mafuriko jimboni New South Wales. Vanuatu na Australia zaendelea kufanya mashauriano kuhusu mkataba mpya baina ya nchi hizo mbili, na madai kuhusu mauaji ya kimbari ya wakulima wazungu ya zua utata katika mkutano wa Trump na Ramaphosa, wakati wanaharakati wa Kenya na Uganda waendelea kuzuiliwa nchini Tanzania, na katika michezo Mwaustralia Ange Postecoglou atengeza historia baada ya kuongoza Tottenham kupata ushindi katika fainali ya kombe la Uropa. Kiongozi wa jimbo la New South Wales Chris Minns amesema rasilimali za ziada zinatolewa kwa jumuia ambazo zimeathiriwa kwa mafuriko katika eneo la pwani ya kati ya kaskazini ya jimbo hilo. Takriban idadi ya maafisa elfu mbili mia tano wako katika eneo la tukio kundi hilo linajumuisha maafisa wa huduma ya dharura wa jimbo, polisi, magari ya wagonjwa, wazimamoto na waokoaji wa baharini. Zaidi ya idadi ya watu elfu 48 kwa sasa wametengwa kwa sababu ya maji ya mafuriko. Bwana Mins amesema chaguzi zote zinazingatiwa kuwasaidia walioathiriwa. Waziri mkuu wa Vanuatu Jotham Napat amesema amefanya mkutano wenye tija na waziri wa mambo ya nje kuhusu kukamilisha mkataba wa ushirikiano wa nchi hizo mbili. Ameongezea kuwa mkataba huo bado haujakamilishwa, ila utashughulikia maeneo kadhaa. Bi Wong amesema Australia inataka imarisha zaidi mahusiano kati ya nchi hizo mbili. Na vitu kumi na moja muhimu vya kitamaduni vinarejeshwa katika maeneo yao ya asili nchini Australia baada ya takriban karne moja zikiwa ng'ambo. Vioo kumi vya vichwa vya mikuki na jino la kangaru vimekuwa karibia miaka mia moja ndani ya nyumba ya makumbusho ya Fala mjini California, Marekani. Vitu hivyo vilikuwa vimechukuliwa kutoka nchi ya Larakia ambayo iko katika wilaya ya kaskazini mwisho wa karne ya 19 na mapema katika karne ya ishirini na kutolewa katika nyumba hiyo ya makumbusho. Imeeleweka wazee wamekuwa wakishirikiana na nyumba hiyo ya makumbusho pamoja na taasisi ya masomo ya Aboriginal na wanavisiwa Torres Strait kurejesha vifaa hivyo tangu mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Kimataifa, rais Donald Trump alikuwa mwenyeji wa rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa katika ikulu ya White House hapo jana. Mambo hayakuwa rahisi kama wengi walivyodhani. Rais Donald Trump kwa mara nyingine alitumia ofisi yake ya Oval kumshambulia kiongozi mwingine wa ngazi za juu aliyezuru ofisi hiyo na mara hii alikuwa ni rais Seri Ramaphosa wa Afrika Kusini, katika kile kilichochukuliwa kama hatua ya kumwaibisha Ramaphosa, Trump alionyesha video iliyokuwa na kile kinachodaiwa kama mauaji ya kimbari ya wa wakulima wazungu nchini Afrika Kusini, madai ambayo hata hivyo bado hayajathibitishwa. Na serikali ya Kenya kupitia waziri wake wa mambo ya nje Musalia Mudavadi imethibitisha kuwa bado mwanaharakati Boniface Mwangi anashikiliwa na mamlaka za Tanzania na kwamba juhudi za kumrejesha Kenya zinafanyika. Yupo wapi Boniface mwangi na Agatha Atuhaire? Hayo ndiyo maswali yanayoulizwa na wanafamilia, raia wa Kenya na wanaharakati wa Tanzania, Kenya na Uganda, baada ya wanaharakati hao wawili kutorejea nchini mwao kama ilivyotarajiwa. Hata hivyo majibu yaliyotolewa na waziri wa mambo ya nje wa Kenya Musalia Mudavadi ni haya, tukimnukuu: yupo Tanzania, ninawasiliana na mamlaka za Kenya huko anashikiliwa na mamlaka na tunatarajia ataachiliwa, mwisho wa nukuu, alisema Musalia Mudavadi. Wanaharakati hawa walishikiliwa na polisi Mei 19 wakiwa hapo nchini Tanzania, ambako walifika kwa ajili ya kufuatilia mwenendo wa kesi ya uhaini inayomkabili mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, CHADEMA, Tundu Lissu tukiangazia kwa haraka taarifa za michezo katika soka, Ange Postecoglou amesema ushindi wa timu yake katika fainali ya kombe la Europa ni zawadi kwa waliodumisha imani katika msimu mgumu. Mwalimu huyo mwenye asili ya Australia ametengeza historia pamoja na timu yake ya Tottenham Hotspur ambayo imeshinda Manchester United kwa goli moja kwa mtungi katika fainali iliyochezewa mjini Bilbao, Uhispania. Hilo ni kombe la kwanza la timu hiyo katika miaka 17 na zawadi ya kushinda fainali hiyo imewapa fursa ya kucheza katika kombe la klabu bingwa barani Ulaya msimu ujao, licha ya masaibu yao katika ligi kuu ya Uingereza, hali ambayo imeweka ajira ya Postecoglou hatarini. Tukiangazia najeri katika tabiri wa hali ya hewa kwa sasa, mjini Adelaide nyuzi joto ni 19, wakati Brisbane ni 26, Canberra 17, mjini Darwin ni 21, Hobart 16, Melbourne 17, mjini Adelaide ni 9 wakati 16 mji 17 mjini Perth ni 23 na mjini Sydney ni 21 na mvua zikiendelea kushuhudiwa. Kufikia hapo, na mwisho wa taarifa ya habari ambao tumeandalia, baki nasi kwa makala mengine ambao nakujia kutoka studio zetu za SBS Audio, na sasa kwamba zinapata makala haya na mengine mengi zaidi kwenye tovuti yetu wanaoni ambao ni sbs.com.au mkwawa juu Swahili.