Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya popote ulipo na karibu katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS huko na migode migerano katika studio zetu za SBS Audio, tukiletea makala haya mubashara kuanzia hivi sasa hadi tukapofika tamati ya makala ya leo, mida ya saa sita mchana wa leo. Yapo mengi matumaandalia, lakini mwanzo kabisa tupate kionjo kwa kile ambacho kinaajiri katika siasa za hapa nchini Australia, tukiuliza kuhusu mkanganyo kati ya tamaduni za Waafrika na za hapa Australia inaleta tatizo gani katika jiji la Melbourne? Kwetu mtu akikuona mmoja kama unatembea peke yako kwa society, wataona kuna kasoro na wewe, ni either you antisocial ama auko mentally stable. Lakini kwenu nyinyi mmezoea kutembea ukipeke yenu, sisi tumezoea kutembea kwa grup. So ukituona kwa grup, sisi hatuna makosa, sisi hatunaenda kusababisha vurugu. Bwana Jeremaya Aseka hapo akizungumza nasi kuhusu tofauti za maoni kati ya Waaustralia na Waafrika hususan katika jiji la Melbourne ambapo kundi la vijana wa Kiafrika wakionekana pamoja wanaoitwa genge, wenzao wazungu wakionekana pamoja ni marafiki. Kwa hiyo inakuwaje kusawazisha tofauti hizo, wala kuweza kuelimisha watu waweze kujua tofauti kati ya tamaduni za Kiafrika na tamaduni za hapa Australia? Yote tutajadili katika makala ambayo anakuja muda usio mrefu, na tutatazama mengine mengi ambayo anakuja, lakini kwa sasa tuanze kwa muhtasari wa habari. Katika muhtasari wa ya habari asubuhi ya ya leo, baraza jipya la mawaziri wa chama cha leba waapishwa katika mji mkuu wa taifa mjini Canberra. Chama cha Liberal hatimaye champata kiongozi mpya baada ya aliyekuwa kiongozi wao Peter Dutton kubanduliwa na kutupwa nje katika ubunge wake, na sasa alikuwa naibu wake Susan Lee ndiye kiongozi mpya baada ya kushinda kura ya chama vilevile. Chama cha Nationals ambao ni washirika wa karibu wa chama cha libro nao pia wampata kiongozi mpya ambaye alikuwa ni kiongozi wa zamani aliyesimama kuwania nafasi hiyo dhidi ya Matt Canavan wa chama chake vilevile, lakini amepata ushindi katika kura hiyo. Kimataifa mambo yako hivi, kundi la kwanza la waafrika kusini wazungu na wasili nchini Marekani chini ya viza ya ukimbizi kupitia mwaliko wa Donald Trump. Na mvutano waibuka kuhusu uteuzi wa makamishna wa IEBC nchini Kenya, wakati zaidi ya watu mia moja wauawa katika mafuriko ya usiku mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika michezo, mbichi na mbivu zaendelea kubainika katika viwanja vya michezo, huku timu kadhaa zikijiweka salama katika panda wala kushuka daraja na zingine zikiwa katika hali mahututi. Vilevile, katika ligi ya NRL hapa nchini, timu ya timu kadhaa zapata ushindi, wakati zingine zaendelea kujitafuta ya SBS ukiwa na Migori ya Migerano katika studio zetu, na hizi hapa ni taarifa kamili za habari ambazo tumewaandalia kutoka studio zetu za SBS. Kiongozi wa taifa, waziri mkuu amewasilisha baraza lake jipya la mawaziri mbele ya gavana mkuu wa taifa, ambako wamepata kiapo na kusasa kuwa rasmi mawaziri wa madola. Miongoni mwa wale ambao ni wageni katika baraza hilo jipya ni pamoja na Michel Roland ambaye ametangazwa kuwa mwanasheria mkuu wa taifa na An Ali atamejunga na baraza la mawaziri kuwa waziri ambaye ameshikilia wizara ya biashara ndogo, pamoja na maendeleo ya kimataifa pamoja vilevile vile, na masuala ya tamaduni mbalimbali mbali. Waziri wa afya Mark Butler naye ataongezewa jukumu la NDIS katika sehemu ya iliyokuwa inashikiliwa na ambaye Bill Shorten aliyestaafu, na alipozungumza na waandishi wa habari Bwana Albanese alisema kwamba Ambaye ni kiongozi wa chama cha Nationals, ambapo alichaguliwa kuwa kiongozi wa chama hicho tena kwa mula mwingine, na alishinda kura hiyo ya uongozi katika chama chake dhidi ya Senata Matt Canavan, na amehamasisha upinzani wa mseto kutupilia mbali anachoita shabaha ya kijinga ya uzalishaji sufuri wa ya wachafu kufikia mwaka elfu mbili hamsini. Nafasi ya kiongozi wa chama cha Nationals huaniwa kila wakati baada ya uchaguzi wa shirikisho. Alipozungumza na waandishi wa habari bwana David Lepardek, anasema kwamba tutakuwa na mjadala ndani ya chama chetu, na tunastahili fanya hivyo. Nitaheshimu chama chetu, sitasema hadharani yaliyojadiliwa ndani ya chama kuhusu sera mbalimbali mbali. tutafanya hivyo pamoja. Na wakati sisi si kila mtu atakubaliana, tutasimama na chaguzi la wengi. Kama tulivyosema tutafanyia sera zetu zote tathmini na kuhakikisha zinaendana na siku za soni na inafaa kuwa malengo tuliyoweka katika ile taarifa ambayo tukuwa tumezungumzia kuhusu waziri mkuu wa Albanizi. Hivi ndivyo alivyosema baada ya kutangaza baraza lake jipya la mawaziri ambalo limeapishwa muda mfupi uliopita. Amesema hivi ndivyo vimaatajika hususan katika kufanyia mageuzi mfumo wa NDIS, hata kuhakikisha kwamba NDIS inatumika kwa kazi ambayo ililengwa kufanya na kila mtu anapata fursa nzuri ya kuweza kuchangia katika jumuiya ya Australia na kwamba watu na wenye ulemavu wanawachwi nyuma katika jumuia hii, hii ilikuwa ni kuhusiana na ongezeko la wizara, wizara hiyo ya NDIS ambayo imekabidhiwa kwa Jenny McAllister, ambayo imepewa wizara hiyo ya NDIS. Na tukitazama kwingine kwamba kwa kumejiri ni pamoja na ile kashfa ambayo imeibuka baada ya Mark Dreyfus kuondolewa katika baraza la mawaziri pamoja na Ed Husic, hali ambayo imeleta utata katika chama tawala cha Leba. Mwingine ambaye ameshushwa mamlaka ni Tanya Plibersek ambaye nafasi yake imechukuliwa na Amanda Rishworth, pamoja na kuwekwa katika wizara ya huduma za jamii. Tukiangazia zingine, lingine ambalo limejiri ni pamoja na Susan Lee ambaye amechaguliwa kuwa kiongozi wa chama cha Libro. Bili alikuwa naibu kiongozi wa chama hicho cha Libro katika uchaguzi mkuu, ama katika kampeni ya uchaguzi mkuu ambao umekwisha, na alimshinda mpinzani wake mwekazi na kivuli Engestela katika kura ya kumchagua kiongozi mpya muda mfupi uliopita mjini Kamra. Maelezo kamili pamoja na taarifa kuhusu alichosema baada ya kupewa wadhifa huo muda usio mrefu tutaletea. Kwanza tutazame yanayojiri kimataifa, ambapo tutaanzia kule Afrika Kusini, ambapo Waafrika Kusini wazungu 49 walodai kuandamwa kutokana na rangi yao Afrika Kusini wamepewa hifadhi nchini Marekani kwa pendekezo la Rais Trump. Kundi la kwanza la Waafrika Kusini wazungu 49 walodai kubaguliwa kutokana na rangi yao ya na kisha kupewa hadhi ya ukimbizi nchini Marekani chini ya pendekezo la Rais Trump wamewasili kule Marekani. Ndege iliyowabeba wa Afrika Kusini, hao wazungu wa jamii ya kabila la Afrikans ambao wengi asili yao ni walowezi wa, wa Kidachi, imewasili Washington jana Jumatatu majira ya asubuhi kwa saa za Marekani. Hatua ya Marekani ya kuwapokea raia hao wa Afrika Kusini inaongeza msuguano kati ya mataifa hayo mawili Marekani ikidai sheria mpya ya ardhi ya Afrika Kusini inawabagua wazungu. Afrika Kusini imesema Marekani imejiingiza kwenye suala la ndani la kisiasa la nchi yao ke ambalo hailifahamu. Kutoka hapo tuelekee moja kwa moja nchini Kenya, ambapo upinzani nchini Kenya wamemlalamikia Rais Ruto kwa uteuzi wa makamishna wa IBC bila mashauriano wakionya kuwa hatua hiyo inahatarisha uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na saba. Viongozi wa serikali wametoa wito wa kufuata njia za kisheria. Muungano wa upinzani nchini Kenya umemshutumu Rais William Ruto kwa kuwateua makamishna wa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC bila mashauriano ya pamoja, hatua anayosema inaweza kuhatarisha uhalali wa uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na saba. Kiongozi wa chama cha Wiper Kalonzo Musyoka amesema uteuzi huo umepuzilia mbali mapendekezo ya mazungumzo ya kitaifa yaliyoainishwa kwenye ripoti ya NADCO, akisisitiza kuwa uteuzi wa Erastus Edung Ethacon kuwa mwenyekiti mpya wa IEBC ni ukiukaji wa uwiano wa kisiasa na kunapunguza imani ya umma kwa tume hiyo. Katika nukuu ya taarifa ilisema kwamba huwezi kuwa mchezaji na refari, halafu uchague refari wako, haiwezekani, alisema Kalonzo wakati wa mazishi katika eneo bunge la Matungulu, kaunti ya Machakos. Kauli kama hiyo imetolewa pia na kiongozi wa chama cha DPK Dakal alisema kuwa serikali imevunja misingi ya mashauriano ya Bomas kwa kutekeleza ama kutotekeleza makubaliano ya pamoja. Kutoka Kenya tuelekee moja kwa moja DRC ambako watu zaidi ya mia moja wamethibitishwa kupoteza maisha kufutia mafuriko makubwa yaliyotokea usiku wa Jumamosi katika kijiji cha Kasaba kilichoko wilaya Fizi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tukio hilo lilisababishwa na mvua kubwa iliyonyesha kwa muda mrefu ikisindikizwa na upepo mkali na kusababisha maporomoko ya ardhi yaliyozikwa baadhi ya, ya nyumba kwa mjibu wa mkuu wa wilaya Fizi, Sami Kalonji tukio hilo limeacha majonzi makubwa huku mamia ya familia zikipoteza makazi na mali zao. Maeneo matatu ya kijiji hicho yameripotiwa kufukiwa kabisa, kufukiwa kabisa na matope na juhudi za kuokoa waliokwama au kupata mili ya waliopoteza zinaendelea. Kazi ya uokoaji inatekelezwa kwa ushirikiano kati ya wakazi wa eneo hilo na maafisa wa shirika la Msalaba Mwekundu, huku baadhi ya watu wakitafuta miili ya wapendwa wao kando kando ya ziwa Tanganyika kwa hofu kuwa huenda waathirika waliosombwa na maji walishia ziwani <mulia> waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa okay, na Migode Migirano, katika studio zetu za SBS, tukiangazia yaliyojiri katika ulimwengu wa michezo. Tukianza katika mchezo wa soka hususan, upande wa, wa mchezo soka wanawake, timu ya Central Coast Mariners ya wanawake imetinga fainali ya kombe la soka la wanawake nchini. Ni baada ya kuachara za Melbourne City moja sufuri, na sasa wanasubiri kuingia katika fainali hiyo. Wale ambao watap, watapambana nao watatangazwa muda usio mrefu. Na katika soka pia ya wanawake vilevile vile ya timu ya taifa ya wanawake Matildas watacheza mechi nne katika jimbo la magharibi Australia ambapo watapambana na timu kutoka Ulaya ikiwemo Slovenia, Amerik na taifa la panama ambalo litashiriki katika mechi hizo. Mechi hizo inatarajiwa kuchezwa katika mji wa Perth na itakuwa ni miaka miwili tangu timu hiyo ilipocheza hapo katika kombe la AFC ambapo ilikuwa ni mechi ya kufuzu kwa olimpiki mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Mchezo mmoja ambao utakuwa, utakuwa katika uwanja wa Banbury ambao ni kusini mwa Peth, ambayo itakuwa ni mara ya kwanza timu hiyo imecheza katika uwanja huo. Tukiangazia matokeo mengine katika michezo, katika NRL mambo yako hivi kwa sasa. Timu ya Sydney Roosters inajenda in kupambana na Canterbury Bulldogs katika mechi weekend. Paramata itakichapa dhidi ya Newcastle, na weekend iliyopita Jumapili, timu ya Cronulla Sharks iliocharaza Manly Sea Eagles thelathini kwa kumi na nane, wakati West Tigers walicharazwa na Melbourne Storm, alama zikiwa ni sitini na nne kwa sufuri ambayo ilikuwa ni kichapo cha mbwa msikitini kama unavyosema mitaani. Katika A-League y timu ya Western Sydney Wanderers amebanduliwa na Melbourne Victory katika mechi za mwondoano za A-League ambapo mechi iliisha kwa magoli mawili kwa moja kwa upande wa Melbourne Victory. Mechi ambayo itachezwa Ijumaa itakuwa ni kati ya Western United FC watakaokichapa dhidi ya Melbourne City, mshindi akipiga hatua nyingine mbele. Hii ni baada ya Western United kuacha raza Adelaide United magoli tatu kwa mbili. Melbourne Victory watakichapa dhidi ya Auckland, siku itakuwa ni Jumaa mosi tarehe kumi na saba mida ya saa moja dakika thelathini na tano. Tukiingia katika masoko, dola moja ya Australia na thamani ya senti sitini na nne za Marekani, kwa dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya faranga elfu moja mia nane tisini na moja za Burundi, dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya faranga elfu moja mia nane arobaini na tatu za Congo, dola moja ya Australia na thamani ya faranga mia tisa kumi na tatu za Rwanda, na dola moja ya Australia na thamani ya shilingi elfu mbili mia tatu ishirini na sita za Uganda, dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya shilingi themanini na mbili za Kenya, na dola moja ya Australia na thamani ya shilingi elfu moja mia saba kumi na moja za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa mjini Adelaide, nyuzi joto ni 21.5, wakati Brisbane 33.3. Tukielekea Canberra ni 16.7, Darwin 29, Hobart 12.3, Perth 17.8, Melbourne 16.8. Vilevile wakati mjini Sydney, nyuzi joto pale ni 20.9. ufiashaaomadilia Bakia nasi kwa makala mengine manakuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.