Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano katika studio zetu za SBS audio na tuwaletea makala haya pia Mubashara mtandaoninaani ambao ni sbscoau mkowa juu Swahili. Tukaendelea nalema tumeandalia kwa sasa, tunazungumzia suala zima la uchaguzi mkuu, matokeo ambayo yamewaridhisha baadhi na wengine kupata gadhabu, kwa sababu wagombea wao walipoteza ama hata wengine kuweza kupoteza maeneo bunge yao wenyewe. Tukianza kwa upande wa chama cha Greens, ambacho kinaonekana kuwa na viti vichache zaidi ndani ya nyumba ya chini baada ya matokeo ya uchaguzi wa shirikisho na wikendi iliyopita, ila wanaweza shikilia usawa wa mamlaka ndani ya seneti. Sio matokeo chama hicho kilikuwa kikitarajia. Matokeo hayo yataunda vipi bunge lijalo pamoja na hatma ya chama cha Greens? Wakati chama cha Leba kinaendelea kusherekea ushindi wayo mkubwa, chama cha Greens kinaendelea kuhesabu gharama ya uchaguzi huu. Kura ya kitaifa ya chama hicho kwa ujumla imesalia imara, ila matokeo ya wagombea watatu hayajaenda upande wao. Kura ambazo chama cha Liberal kilipoteza zilichukuliwa na chama cha Leba badala ya chama cha Greens kama ilivyotarajiwa. Chama hicho kidogo kimepoteza viti viwili ndani ya nyumba ya chini jimboni Queensland, na viti kadhaa katika maeneo bunge mengine bado yako mashakani wakati hesabu za kura zinaendelea. Kiongozi wa chama cha Greens Adam Bandt amekiri kwamba si matokeo aliyotarajia, ila amesema bado ni matokeo chanya kwa chama chake na The Anasema chama cha Grens kimepata kura nyingi ndani ya Seneti. Tumepata asilimia kumi na nne kulingana of, uh, na now, sehemu ambako nchi iko kwa sasa Australia. Na tutaona itakapofikia mwishowe, na nadhani hiyo ni tafakari ya sasa kiwango cha kweli cha uungwaji mkono wa chama cha Greens nchini Australia, alisisitiza Bwana Bent. <coughs> Takwimu za kitaifa bado zinaendelea kutotabirika kwa sasa, lakini ikiwa chini ya asilimia kumi na mbili kwa rekodi ambayo imetolewa kubwa zaidi, na hii inaunga mkono kile ambacho akijaweza kuelezeka na kuonekana katika matokeo ya kura ndani ya nyumba ya chini bungeni. Chama hicho kilikuwa kinatarajia kuongeza wingi wao bungeni wa wabunge wanne ambao walikuwa wamechaguliwa katika bunge la mwisho la mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Bwana Bandt ambaye anawakilisha eneo bunge la Melbourne, aliungwa na wabunge watatu wa, wa chama cha Greens katika maeneo ya jiji la Queensland. Kufikia kwa sasa wamepoteza viti hivyo viwili, ikiwa ni katika eneo bunge la Griffith na eneo bunge la Brisbane. Hii ikuwa ni kwa sababu ya kuporomoka na kuanguka kwa kura za chama cha Liberal, hali ambayo imemaanisha kwamba Upendeleo wa kura umeelekea moja kwa moja katika chama cha Leba. Hata hivyo, wagombea wa chama cha Greens wameweza kuona kwamba kura zimeondoka kutoka upande wao vilevile. Bbant amesema kwamba ana matumaini kwamba wanaweza wakakabiliana na kupoteza kwa, kwa kura hizo kwa kushinda viti vingine vipya, kama alivyoelezea hapa We Uh, in the parliament once the final votes are counted. Anasema, tunatarajia tutakuwa na kati ya viti kiti kimoja na viti vinne katika bunge, punde kura zote zitakapohesabiwa. Na wanasaikolojia wale ambao wanafanya masuala ya kutazama mfumo na wakati ambao matokeo wa, wa, ya uchaguzi anahesabiwa, anasema chama hicho kinawezekana kusalia kutokuwa na chama chochote ndani ya ama kuwa na wagombea wote wala wabunge wote na wawakilishi ndani ya nyumba ya chini ikiwa katika kiwango hicho akitafikiwa. Benru ni mchambuzi wa masuala ya uchaguzi katika, na pia yeye huwa anafanya makala ya kurekodiwa kwa jina la Tally Room ama chumba cha hesabu, alikuwa nao kusema kuhusu matokeo hayo. Anasema uh, nadhani wao wana upendeleo mkubwa zaidi ya kuweza kushinda maeneo bunge ya Melbourne na Ryan. Ila sure kura za upendeleo mara nyingi katika maeneo bunge hayo ni, ni kwamba hayajafanya ya kutosha kuweza kuesha kwamba heli hiyo itakuwa vivyo tunavyotarajia. Eneo bunge la Ryan ni eneo bunge tatu miongoni mwa vile viti vya jiji la Queensland ambako chama hicho kiliweza kupata katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Jumatatu ambayo ilikuwa ni jana, tarehe tano ya Mei, mgombea wa chama cha Greens, Elizabeth Watson Brown alikuwa anaongoza katika kura za upendeleo licha ya kuwa na kura ambazo zilikuwa zinaenda dhidi yake. Vile vilevile, eneo bunge la Melbourne linaloshikiliwa na kiongozi wa chama Brandt. Uh, Banta bado kiko katika hali ambayo zitabirika, wakati mgombea wa chama cha leba sera witi naye akiwa katika nafasi ambayo anaweza kashinda kiti hicho vile vile. Hata hivyo, bwana Banta amekuwa na kura nyingi ambazo zimeenda dhidi yake, lakini anasema bado anaimani kwamba ataweza kurejea bungeni kama mbunge wa eneo la Melbon Benru. Katika utabiri wake anasema kwamba kuweza kuondolewa kwa mipaka ya eneo hizo ime ajamsaidia bwana Bent kwa sababu of Wills and, um, anasema his hadithi muhimu ni kwamba sehemu za hali yake ajasaidika kwa sababu sehemu ya maeneo bunge yake yamehamishwa katika eneo bunge la Wills, kwa hiyo wakati ameweza pata vitongoji kadhaa katika eneo la kusini mwa Mto Yara ameweza kupoteza vingine zapadene, na vilevile vile vale ni maeneo ambayo amekuwa ni rafiki kwa chama cha Greens, lakini ha, hajafanya uh, kuwa ni mtu ambaye ana uvutio mkubwa sana kwa upande wa sifa zake na ambako alikuwa uh, akiwakilisha katika maeneo hayo. Si kwa hiyo sidhani kwamba itakuwa ni sehemu kubwa sana katika uh, matokeo hayo, lakini kama unavyojua ameendelea kuwa imara katika uchaguzi na katika maeneo ya kisiasa, na licha ya chama cha Leba kupata uvutio mkubwa zaidi kupitia kura ambazo zake zimepungua, hata hivyo bado anaendelea kupata ushawishi kidogo na kura zingine katika zivile, yale maeneo mapya ambayo yameelekezwa kwa upande wake. Bwana Bant anasema kwamba anaamini kwamba chama cha Greens kimefanya vizuri katika maeneo ambako kawaida ilikuwa haifanyi vizuri, hususan hata katika maeneo kama chama, eneo bunge la Wheels. Ameongeza kwamba wakati uchaguzi unaendelea na kura zinaendelea kufanyika na kuhesabiwa, Bwana Sean Ratcliffe ambaye ni mtu ambaye anashughulikia anazungumzia maswala ya awamu, amesema nafasi kuelekea katika ushindi katika eneo bunge hilo inaendelea kuwa ndogo na finyu kwa sababu it, it, nasema kama inavyoonekana kwa sasa, kuna uwezekano mkubwa chama cha Greens hakitaweza kushinda eneo bunge la Wells. Hata hivyo bwana Ratcliffe ambaye <clears throat> ni kiongozi katika eneo la utafiti katika shirika la utafiti la Accent Research amekuwa akifuatilia uchaguzi huu pamoja na matokeo ambayo yanatangazwa. Amesema kwamba ni kweli kwamba chama cha Greens kimeweza kupoteza uvutio katika maeneo ya Wills. Hata hivyo bado kinaendelea kupoteza wanachama wanaunguaji mkono katika maeneo mengine bu bunge ambayo ilikuwa yanalengwa kama Uh, so first... nasema ni muhimu sana kuweza kutambua, yeah, kwamba right, chama cha Greens na kura yake ya kwanza katika maeneo kama ya Melbourne, merudi nyuma, yamerudi nyuma vilevile katika eneo la Macnamara na amerudi nyuma vilevile katika eneo Bunge la Griffith, uh, ambapo pia imerudi nyuma katika eneo la Ryan na jiji la Brisbane, sivyo? Kwa hiyo hatulaumu chama cha Liberal na kura za upendeleo, lakini kwa upande wao wenyewe chama cha Greens, Aaa, moja ya vitu ambao wamekuwa wakifanya vizuri katika miaka kumi iliyopita ama miaka kumi na tano iliopita ni kwamba wamekuwa wakikuza kura yao sana, ni kitu ambacho wamekuwa wakiongezeka muda baada ya muda, na kwa hiyo ni kitu ambacho kinaendelea kuwa kinafuatwa na kulengwa zaidi na inafanya iwe rahisi zaidi na ushin, kuwa na ushindani mkubwa zaidi. Kwa hiyo katika maeneo bunge binafsi na katika maeneo ya wakilishi vilevile wamekuwa vile wakifanya vizuri. Kwa hiyo bila shaka walipata eneo bunge la Melbourne katika mwaka elfu mbili na kumi ulikuwa ni mwanzo, na katika uchaguzi uliopita vilevile, katika viwango vya majimbo na katika maeneo mengine walikuwa na uvutaji mkubwa sana katika nyumba ya chini ambako walikuwa na, ubungi, na wakilishi wengi katika masuala ya shirikisho. Waliweza kupata viti vitatu Brisbane ikiwemo ndani. Kwa hiyo imebadilishwa kidogo na imebadilika katika mchakato huo, kama tunavyoshuhudia kwa sasa. Ben Rupia na imekubaliana na utafiti huo pamoja na uchambuzi huo, wakisema kwamba suala la chama hicho kinaendelea kukabiliwa nacho ni kama nasema kura ya chama cha Greens iko imara lakini imepungua katika maeneo ya ngome zake sana na katika maeneo ya vitongoji population, ambako kitamaduni chama cha Greens kinafanya vizuri, lakini kama unavyoona ni kwamba wanaendelea kupata matokeo mazuri katika maeneo ambako kuna sehemu kubwa ya watu ambao ni Waislamu watu ambao sidhani kwamba wanaungana, kitu ambacho kinaambatana na vita kule Gaza Nani na mwelekeo ambao wanaendelea kufuata katika inafuatiliwa, na vilevile vile wachambuzi wa uchaguzi wanaendelea kufuatiliwa kwa karibu, wakiona jinsi maeneo bunge yamechukuliwa katika majimbo na katika chaguzi za mitaa, katika uchaguzi huo wa mwaka jana, kitu ambacho kilionekana kwamba kinaendelea katika ngozi ngazi. Anasema hii ni kama ni taarifa mbaya kwa chama cha Greens kwa, katika nyumba ya chini, kwa sababu wakati kura ya kitaifa imeendelea kwa imara na pia vilevile, watu ambao kura na matokeo ambayo yamekuwa yakisambazwa zimekuwa hazijakuwa katika njia iliyofanisi. Sidhani kama chama cha kiko karibu ya kushinda maeneo ya kati ya vitongoji katika maeneo bunge ya jamii za tamaduni mbalimbali ambako waliweza kupata uvutio, lakini vilevile naona kwamba wanaendelea kupoteza viti katika maeneo mengine, na sidhani kwamba itakuwa ni kwa sababu walipoteza viti katika maeneo hayo, ndio sababu waweze kupata kura katika viti vingine nadhani kwamba vitu vile ni tofauti ambavyo viko hapa. Kwa hiyo ukitazama kwamba kuna hatari kwa chama cha Greens kuweza kujipiga ma kujipongeza begani na kuweza ku, kuona kwamba kura yetu iko imara, lakini tunapoteza kura katika sehemu ambako kawaida tulikuwa tunapata watu wakichaguliwa. Kwa hiyo hiyo ni moja ya hatari ambazo wanakabiliana nayo. Na, na tukiendelea na kile kingine ambacho wamesema ni kwamba hali hii inayokuja wakati katika masuala ya kitaifa kumekuwa na ukosefu mkubwa sana wa kura kwa chama cha Liberal ambapo wamekuwa wakifuata zaidi, na imepigwa vibaya na chama cha Leba badala ya chama cha Greens. Katika muhula uliopita, chama cha Leba kiliendelea kushtumu chama cha Greens kwa kuweza kuzuia sheria, miswada ya sheria, na hali ambayo iliweza kuonyesha kwamba ni chama ambacho na kinakuwa ni adui wa mema. Wakati huo, upinzani wa mseto nao uliweza kuonyesha kuweza kuzungumzia chama hicho kidogo, kwamba ni chama ambacho kina chuki dhidi ya wa Wayahudi kwa sababu ya kuwaunga mkono wa Palestina katika vita kat ambao vinaendelea vya Israel kule Gaza. Wakati huo, moja ya kundi linalopigia debe Chama, wa katu, wa kulia, na kali, chama cha mrengo wa kulia Advance Australia kimekuwa nacho na kikifanya kampeni kali dhidi ya chama cha Greens. Mchambuzi Simon Walsh amesema kwamba mtazamo kuhusu chama cha Greens ni kwamba watu ambao wanazuia maendeleo bungeni ni kitu ambacho kimeweza kufika katika wapiga kura na kuweza kuona ushawishi wake. Vilevile, Bwana Walsh ni mkurugenzi wa shirika la Red Bridge Group, na alisema kwamba So, nasema tulipata kwamba unapofanya vipimo vya sera za chama cha Greens uh, badala inafanya vizuri zaidi kuliko kusema kwamba ni sera za chama cha Greens. Kwa hiyo ni kitu ambacho tunaona chama cha Greens yataji kujiwekea sifa vizuri na kuweza kufanya mabadiliko ili weze kubadilisha mtazamo pamoja na zile shughuli ambazo naonekana kwamba ni hasi dhidi ya chama cha Leba pamoja na ajenda ya Leba wakati chama cha Leba kiko serikalini. Kwamba muda baada ya mwingine kuna katika makundi ambayo yanakuwa yakifanyiwa utafiti yanaonyesha kwamba ni moja ya sababu ambazo wametoa kusema kwamba wapiga kura wameondoka kutoka kwa upande wa Greens na kuelekea katika vyama vingine licha ya pigo hilo la kisiasa Benru ameongezea Ocha kwamba chama cha Greens kimekuwa imara sana katika matokeo na ameweza kutoa taarifa kwamba ni kitu ambacho wameendelea kushiki, kushikilia maeneo bunge ya Melbourne na Ryan vilevile vile. You know, nasema nadhani kuna uwezekano mkubwa wataweza kushinda maeneo bunge hayo mawili. Wakifanya hivyo bila shaka watakuwa wamefanikiwa kuweza kupata matokeo mazuri zaidi katika nyumba ya wakilishi, kitu ambacho ni muhimu kuweza kuongezea na kushinikiza. Kutoka mwanzo, ni kitu ambacho kimekuwa bora katika mwaka elfu mbili ishirini na mbili ambapo chama cha Greens kilishinda viti vitatu katika mji wa Brisbane na nadhani ni kitu ambacho tunatarajia kwamba ataendelea kujenga na kushikilia maeneo bunge hayo na kuweza kuelekeza kura yao kupanda juu zaidi, na ni kitu ambacho tunaona kwamba itakuwa ni mtazamo wa kishujaa kuelekea katika hapo ambapo itakuwa ni matokeo mazuri mno. Chama cha Greens kinaonekana kwamba kitaendelea kushikilia usawa wa mamlaka ndani ya seneti baada ya kupata masenata wao kuweza kuchaguliwa tena unawezekana chama cha Leba na chama cha Greens wataweza kupiga kura ka, pamoja kupitisha miswada ndani ya nyumba ya juu. Hata hivyo, mazingira fulani yanaweza kaipa chama cha Greens eneo bunge moja mezani katika bunge, iwapo chama cha ambako chama cha Leba kimekuwa kikitawala kwa muda mrefu. Kwa upande huu Adam Bandt amesema kwamba mwelekeo na njia ya kuelekea hapo iko e, wazi sana kwa upande wa mageuzi ambayo yanatarajiwa nasema, chama cha Greens kinapokuwa katika nafasi ya pekee ya kushikilia usawa ndani ya Seneti, kwa sasa serikali haiwezi kulaumu maseneta wengine kwa kutoweza kufanya vitu na wala kupitisha kura, kitu ambacho ni kizuizi pekee ni ni yale matibabu ya meno kuongezwa katika medica ambayo sasa itabidi pitishwa right ndani um, ya bunge ya Leba. Kwa hiyo kizuizi pekee, kizuizi ambacho ni zaidi ni kufanya huduma ya malezi ya watoto kwa bure kutoka kwa Leba. Kizuizi cha pekee kinachozuia uh, migodi ya gesi na makaa ya mawe kuweza kufunguliwa kwa sasa ni Leba. Tunasimama tayari ndani ya seneti kuhakikisha kwamba kunakuwa na bunge inakuwa ni endelevu zaidi kuliko vile ambavyo Australia imewahi kuona, na tutaendelea kuletea matokeo ya chaguzi zingine, kura zikiendelea kuhesabiwa, na pindi zitakapotangazwa, bila shaka tutaweza kuarifu tutakapoyapokea yapokea. Hmm, na taarifa hii iliyoandaliwa na waandishi wetu T Mitchell kwa niaba ya shirika la habari la SBS na kutafsiriwa na kusoma kwako Nagode Migerano. Tembelea tovuti yetu sbs.com.au Kiswahili kwa, kwa makala haya na mengine mengi zaidi tuliyowaandalia. Waendelea kusikiliza Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.